มีเรื่อง "ประกัน" มาเล่าให้ฟังอีกแล้วครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Keng_maejo, 24 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา ผมได้ไปเที่ยวภาคเหนือ ขากลับ ช่วงข้ามดอยขุนตาล ผมขับตามหลังรถบรรทุกคันหนึ่ง ตามห่างๆ ไม่ได้ขับจี้แต่อย่างใด เป็นช่วงลงเขา ผมจึงไม่อยากแซง เพราะถ้าเร่งความเร็วแซงขึ้นไป เดี๋ยวพอสุดทางลง แล้วจะเบรกไม่ทัน

ขณะกำลังไหลตามอยู่นั้น รถบรรทุกคันหน้า ก็ได้ดีดเศษกรวด ออกมาจากล้อ โดนกระจกหน้ารถผมแตก เป็นแฉกดาว แต่ไม่แตกกระจาย (เพราะเป็นกระจก 2 ชั้น) มองเห็นหินลอยมาเลยครับ แต่หลบไม่ทันแล้ว ใครที่เคยโดนคงนึกออกนะครับ มันหักหลบไม่ทันหรอกครับ

ผมเลยรีบเร่งเครื่องแซงขึ้นไป เปิดไฟฉุกเฉิน แล้วเปิดกระจก ยกมือโบกให้รถบรรทุกชิดซ้าย เข้าเขต อ.ห้างฉัตร จ.ลำปาง

ลงมาบอกคนขับรถบรรทุกว่า คุณดีดหินใส่กระจกรถผมแตกนะ

คนขับรถบรรทุกนิสัยดีมากครับ พูดจาสุภาพมาก ลืมบอกไปครับว่าเป็น รถบรรทุกสินค้าของ Lotus เค้าอบรมพนักงานดีมากครับ

คนขับเดินมาดูกระจกรถผม แล้วเดินกลับไปดูล้อรถของตัวเอง ก็พบว่า ที่ดอกยางนั้น ยังมีเศษกรวด ติดอยู่อีกเป็นจำนวนมาก พร้อมจะสลัดออกอีกตลอดเวลา คนขับจึงยอมรับผิดโดยปริยาย พร้อมทั้งขอโทษขอโพยยกใหญ่

คนขับรถบรรทุกจึงโทรแจ้งประกัน เพราะรถพวกนี้มีประกันอยู่แล้ว รอเกือบ 2 ชั่วโมง ประกันก็มา เป็นของ บ.MSIG หรือ อวีว่าเดิม

เจ้าหน้าที่แคลมก็ OK. ครับ มาถ่ายรูป ซักถาม ฯลฯ แต่ตัดสินไม่ถูก เพราะเคยแคลมแต่เฉี่ยวชน เลยโทรไปปรึกษาที่ บ.แม่ ที่กรุงเทพฯ

บ.แม่ ที่กรุงเทพ โทรกลับมาบอกแคลมให้ไม่ได้ เพราะไม่สามารถพิสูจน์ได้ว่า ก้อนหินมาจากรถบรรทุกคันนี้จริง (อ้าว......) ทั้งผม และคนขับรถบรรทุก ก็ยืนยันว่า ขับกันมา 2 คัน ไม่มีรถคันอื่น อีกทั้งคนขับรถบรรทุกก็ยอมรับผิดแล้ว และหลักฐานก็มี คือเศษหิน /กรวด ที่ติดอยู่ที่ดอกยางรถบรรทุกอีกเป็นจำนวนมาก

บ.ประกันไม่ยอมท่าเดียวครับ (ทั้งที่มันไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์....) พูดอยู่คำเดียวว่าไม่สามารถพิสูจน์ได้ว่าหินดีดจากล้อรถบรรทุกจริงๆ อาจเป็นหินที่หล่นจากเขาก็ได้ :mad::mad::mad:

ถ้าจะแคลม ก็ให้ผม และคนขับรถบรรทุก ไปแจ้งความที่ สภ.ห้างฉัตร ลงบันทึกประจำวัน แล้วให้ผมเอาใบบันทึกประจำวันนั้น ไปแคลมกับ บ.ผมเองที่กรุงเทพฯ (ซึ่งประกันฝ่ายผมคือ อินทร 3+) ผมแย้งว่า มันไม่น่าจะเป็นอย่างนี้ ในเมื่อผมเป็นฝ่ายถูก ผมจะแคลมตัวเองทำไม อย่างนี้ผมก็เสียค่าเอ็กเซปน่ะสิ

คุยกันไม่รู้เรื่องครับ ทั้งหมดเลยยกขโยงกันไปโรงพัก อ.ห้างฉัตร

ผมก็เลยโทรไปหาประกันฝ่ายผม ทางอินทรประกันภัย บอกให้ไปรอที่โรงพัก เดี๋ยวจะส่งคนจากศูนย์ลำปางไปดูแล ซึ่งก็ดูแลดีครับ ไม่ถึงครึ่งชั่วโมงก็ไปถึงโรงพัก

เจ้าหน้าที่ประกันทั้งสองฝ่ายก็เถียงกัน จะอั้นจะอี้ (อู้เมืองทั้งคู่)........งัดข้อกำหนดของบริษัทตัวเองต่างๆนาๆออกมาถกกัน

ผมก็นั่งดูเฉยๆ ว่าจะเอาไง ตกลงหาข้อสรุปไม่ได้ เจ้าหน้าที่ประกันทั้งสองฝ่าย ลงมติให้ สารวัตรจราจร ตัดสินก็แล้วกัน

พอถึงตอนนี้ คนขับรถบรรทุกเริ่มใจไม่ดีแล้วครับ คงไม่อยากยุ่งกับตำรวจ เพราะกฎของรถบรรทุกมีว่า ถ้ามีเรื่องถึงตำรวจ หรือตำรวจจับ และตัดสินว่าผิด คนขับต้องเขียนรายงานส่งบริษัท และจะเสียประวัติ เพราะตำรวจจะให้ข้อหาว่า "ขับรถโดยประมาท" ซึ่งคนขับรถไม่อยากมีประวัติ

คนขับรถบรรทุกจึงโทรไปปรึกษาหัวหน้าของเขา หัวหน้าให้ข้อคิดเห็นว่า ถ้าในเมื่อคนขับยอมรับผิดแล้ว ก็ไม่ต้องแจ้งประกัน ไม่ต้องแจ้งตำรวจ ควักเงินจ่ายเองไปเลย จะได้ไม่ต้องมีประวัติ

คนขับเลยต่อรองกับผมว่า ขอจ่าย 2,000 ให้ผมไปเปลี่ยนกระจกเองได้มั๊ย ซึ่งจริงๆแล้วมันไม่ได้หรอกครับ เพราะกระจกหน้ารถ มันประมาณ 2,500-3,500 ไม่รวมฟิล์ม

แต่ผมก็สงสาร เห็นคนขับรถเริ่มทำหน้าไม่ดีแล้ว ก็เลยถือว่าช่วยๆไป อย่างน้อยเค้าก็เป็นคนดีมากๆ ที่ยอมรับผิด และพูดคุยอย่างสุภาพมาตลอด อีกอย่างก็ล่วงเลยเวลามากว่า 4 ชั่วโมงแล้ว ในรถบรรทุกมี GPS คนขับกลัวจะเดือดร้อน และไปส่งสินค้าไม่ตรงเวลา เดี๋ยวโดนปรับอีก

เรื่องก็เลยจบแค่นี้

ประกันทั้งสองฝ่าย ก็สบายเฮ.... ไม่ต้องทำอะไร เก็บของกลับบริษัท เท่ากับว่าคนขับรถบรรทุกยอมจ่ายเอง เสียเวลาเปล่าๆ 4 ชั่วโมง....

เล่าให้ฟังเฉยๆครับ ใครมีข้อเสนอแนะอะไร เชิญแจมได้ครับ........

2. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    อย่างน้อยบนความโชคร้ายก้อมีความโชคดีคับ โชคดีที่ได้เจอลุงคนขับใจดีไม่หัวหมอ แล้วก้อใจดีที่เจ้าของกระทู้ใจดีด้วยคับ ที่ไม่โอก้อ บริษัทประกันนั่นแหละ

3. ***ARSHAVIN***

***ARSHAVIN*** New Member Member

320
    21
    0
    พูดไม่ออกเลย

4. AOFMOTORSPORT

AOFMOTORSPORT New Member Member

460
    8
    0
    ทำดีได้ดี ครับ

5. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    แอบสงสารคนขับรถนิดๆ

แต่ทำผิดแล้วมีของเสียหายมันก็ต้องรับผิดชอบอะน่ะ

6. I'm Designer

I'm Designer New Member Member

204
    11
    0
    เป็นผมนะ ตอนแรกเลยผมคงทำใจไว้ก่อน ว่าไม่ได้แน่เลยเพราะอย่างที่ประกันของฝ่ายคนขับรถบรรทุก
    บอกอ่ะครับ ว่าพิสูจน์ไม่ได้ (อันนี้ในความคิดเห็นผมนะ) แต่ทางคนขับรถบรรทุกรับผิดแล้ว ผมก็สบายใจ
    ไปได้หน่อยนึงอ่ะครับ เพราะถ้าคนขับรถบรรทุกเขายืนกระต่ายขาเดียวว่าเขาไม่รู้เรื่อง นี่ผมว่าก็จบนะ
    ไม่รู้จะทำไงต่อไปดี ผมว่าคุณโชคดีมากกกกที่เจอคนแบบนี้ และคุณก็เป็นคนมีนำ้ใจมากครับ ที่เข้าใจว่า
    เขาเป้นแค่คนขับรถจะเอาเงินมาจากไหนมามากมาย จึงยอมลดให้ (อันนี้นับถือครับ)

---------- Post added at 21:42:17 ---------- Previous post was at 21:41:56 ----------

เป็นผมนะ ตอนแรกเลยผมคงทำใจไว้ก่อน ว่าไม่ได้แน่เลยเพราะอย่างที่ประกันของฝ่ายคนขับรถบรรทุก
    บอกอ่ะครับ ว่าพิสูจน์ไม่ได้ (อันนี้ในความคิดเห็นผมนะ) แต่ทางคนขับรถบรรทุกรับผิดแล้ว ผมก็สบายใจ
    ไปได้หน่อยนึงอ่ะครับ เพราะถ้าคนขับรถบรรทุกเขายืนกระต่ายขาเดียวว่าเขาไม่รู้เรื่อง นี่ผมว่าก็จบนะ
    ไม่รู้จะทำไงต่อไปดี ผมว่าคุณโชคดีมากกกกที่เจอคนแบบนี้ และคุณก็เป็นคนมีนำ้ใจมากครับ ที่เข้าใจว่า
    เขาเป้นแค่คนขับรถจะเอาเงินมาจากไหนมามากมาย จึงยอมลดให้ (อันนี้นับถือครับ)

7. aerler

aerler New Member Member

283
    5
    0
    ประกันเวลาจะเอาเงินเราพูดดี พอจะจ่ายเงินให้เรายากครับ พวกเหี้...นี้แม่ง

8. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    โชคดีนะครับ ที่ยังรู้ตัว ว่าหินมาจากคันไหน และได้เงิน
    ส่วนผม โดนกับตัว ขับ motorway อยู่ดีๆ ได้ยินเสียงดัง มาที่หน้ากระจก
    เอาละงานเข้า แตกเป็นจุดเลย แต่ไม่ใหญ่มา ไม่รู้มาจากรถคันไหนด้วย
    เซ็งเลย เปลี่ยนกระจกเรื่องใหญ่ด้วย เลย ลองหาร้านซ่อม เอา
    ซ่อมมา 500 จบเลย ไม่ต้องเปลี่ยนใหม่

9. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    ยังดีครับเสียเวลาไปตั้ง 4 ชั่วโมงแต่ยังได้เงินมาถึงจะไม่ครบก็ตาม

10. คนขับ รถบรรทุกก้น่าสงสาร เจ้าของรถก้น่าสงสาร แต่ประกัน น่ากระทืบ

11. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18
    ประกันนิสัยไม่ดีครับ

ถ้าผมเป็นคุณเจ้าของรถ เค้าเสนอมา 2000 ผมอาจจะบอกว่า ขอ 1000 เดียวก้อพอ เท่าที่ทราบ
    คนขับรถ ซวยซ้ำ ซวยซ้อนแน่นอน เพราะไปส่งของช้า แถมเสียประวัติ ด้วย แต่ถ้ากระจกมันบานละ 3000-3500 ไม่รวมฟิล์ม
    2000 ก้อถือว่าโอเคครับ คนดีๆเราควรช่วยเหลือครับ

ทีหลัง ตอนเจอหิน รีบหยิบโทรศัพท์มาถ่ายวีดีโอไว้ครับ (ล้อเล่นนะครับ)

12. chang

chang Well-Known Member Member

4,985
    57
    48
    เหนื่อยกะ ประกันครับ พี่น้องงงง !!!!!

13. สงสารคนขับรถบรรทุกเลยครับ เงิน2พัน สำหรับคนขับรถนี่ถือว่าพอสมควรเลย
    แต่ก็อย่างว่า ล่ะครับ ท่านเจ้าของรถก็รถเสียหาย มันก็ต้องซ่อม จะควักเองทั้งที่ไม่ใช่คนผิดก็ใช่ที่จริงแหละครับ
    เอาเป็นว่า จบลงด้วยดีก็ดีแล้วครับ

14. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    อยากรู้ว่าเราจะทำประกันไว้ทำซากอะไร

เวลาเกิดเหตุไรที แม่งไม่ช่วยไรเลย

ปล.เปลี่ยนกระจกหรือยังอะ พี่เก่้ง

15. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    อยากรู้ว่าเราจะทำประกันไว้ทำซากอะไร

เวลาเกิดเหตุไรที แม่งไม่ช่วยไรเลย

ปล.เปลี่ยนกระจกหรือยังอะ พี่เก่้ง

16. กระบะสีขาว

กระบะสีขาว Active Member Moderator VIP

1,459
    15
    38
    อ่านแล้วรู้สึกดีมากๆครับ

แต่ประกันไม่น่าทำแบบนี้

อย่างน้อย อินทรน่าจะออกใบเคลมให้เราแล้วไปบี้ทางนู้นเอง

17. Keng_maejo

555
    25
    0
    เรียบร้อยแล้วเอิร์ธ ประคองขับกลับกรุงเทพฯช้ามากๆ กลัวมันจะร่วงกลางทาง

18. Keng_maejo

555
    25
    0
    ตอนแรกผมก็คิดอย่างนี้แหละครับ เพราะผมทำประกัน อินทร 3+ มีคู่กรณี แคลมได้ไม่ต้องจ่ายเอกเซป

แต่คนขับรถ Lotus ขอไว้ไงครับ เพราะถ้าจะให้อินทร แคลมให้ ต้องให้คนขับรถไปแจ้งความว่ายอมรับผิด และเอาใบแจ้งความของเขา ไปประกอบการแคลมที่ บ.แม่ ในกรุงเทพ

ซึ่งถ้ามีเรื่องขึ้นโรงพัก คนขับรถต้องเขียนรายงานส่งบริษัทด้วย คนขับรถกลัวตรงนี้ครับ ผมเลยสงสารแก

(แต่ก็ไม่รู้ว่าเป็นลูกเล่นของ อินทร รึเปล่านะครับ ที่ขู่ว่าต้องใช้ใบแจ้งความ เพราะรู้ว่าคนขับไม่อยากยุ่งกับตำรวจ)

19. maicomeng

maicomeng New Member Member

522
    46
    0
    ก็ยังดีที่ จขกท ไม่สติแตก
    คู่กรณี ดี จขกท ก็ใจเย็น
    ก็ OK ครับ แต่ MSIG นี่ กวนโอ๊ยได้ใจ
    บ. นะครับไม่ใช่ พนักงาน

20. kong@peugeot

kong@peugeot New Member Member

113
    2
    0
    ประกันดีๆ หายากจริงๆ ครับ

21. ekk_happening

ekk_happening New Member Member

49
    1
    0
    ประกันกวนตีน ต้องโดนกระทืบ แบบจับตัวไม่ได้

คนพวกนี้พูดยาก โดนเองจะได้เข้าใจ

แต่นับถือความสุภาพและน้ำใจ ของคุณและรถบรรทุก หายากคับสมัยนี้

22. ekk_happening

ekk_happening New Member Member

49
    1
    0
    ประกันกวนตีน ต้องโดนกระทืบ แบบจับตัวไม่ได้

คนพวกนี้พูดยาก โดนเองจะได้เข้าใจ

แต่นับถือความสุภาพและน้ำใจ ของคุณและรถบรรทุก หายากคับสมัยนี้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้