REVIEW :: CIVIC ES :: คิ้วขอบกระจกดำ

การสนทนาใน 'DAMS' เริ่มโดย Yakumo, 18 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Yakumo

Yakumo New Member Moderator

580
    7
    0
    เรื่องมีอยู่ว่า CIVIC ES หรือ Dimension ที่เรารู้จักกันดีนั้น ปกติ แล้วคิ้วของกระจก และขอบประตู จะเป็นโครเมียม ซึ่งในตัว RS ของที่ Japan เค้าเป็น สีดำ โดยเมื่อดูแล้ว คิดว่าเป็นขอบสีดำ ดุด ดุ กว่าเยอะเลย ก็เห็นเหตุให้ต้องพยายามหาของอยู่ พักใหญ่ แต่ก็โชคดีที่ได้ครับช่วยเหลือ ของพี่ท่านหนึ่งซึ่งมีของอยู่แล้ว แต่คิดว่ายังไม่รีบจะใช้เลย ให้ผมได้เป็นคนเอามาลงใส่ในรถก่อน ต้องบอกก่อนนะครับว่าของชุดนี้ ได้มาด้วยโชคช่วยจริงๆ แล้วอีกอย่างก็บางส่วนที่อาจจะไม่ค่อยเรียบร้อยเท่าไหร่ แต่เดี่ยวค่อยๆ ปรับแต่งๆ ไปก็เนียนเองแหละครับ

ปกติแล้ว ส่วนใหญ่หาของไม่ได้ ก็จะใช้สติกเกอร์สีดำ ตัดและ แปะ เอา ก็เนียนใช้ได้เลยนะครับ แต่ว่าจะมีปัญหา เมื่อล้างรถ ล่ะครับ เพราะว่ากาวมันจะหลุดแล้วสุดท้ายที่ติดไว้ก็หลุดออกมาจนได้ แล้วก็เป็นอันต้องมาซ่อมใหม่อยู่ บ่อยครั้ง ผมเองก็เคยติดสติกเกอร์อยู่เหมือนกันแต่สุดท้ายก็ เอาออกล่ะครับ

มาพูดถึงราคากันสักหน่อย ราคา เท่าที่เห็นขายๆ อยู่ก็น่าจะอยู่สัก ประมาณ 4500 ไม่น่าจะเกินกว่านี้ ถ้าไม่สลับของ แต่ถ้าสลับของก็ อาจจะถูกกว่านี้หน่อยหนึ่ง

ในส่วนของการถอดประกอบ นั้น บอกได้เลยครับมันยากพอควร ที่จะต้องถอดออกมาโดยที่ไม่ทำให้ กิ๊ปเสียหาย (แตก) ต้องค่อยๆ ทำอะไรครับ ตอนทำก็ยังแตกกันตั้งหลายตัว แต่วิธีแก้ไขปัญหาก็มีครับ ก็คือ หากิ๊ปใหม่มาเปลี่ยน แต่มันเปลี่ยนไมได้ทุกตัว อีกวิธีหนึ่งที่ใช้ได้แน่นอนก็คือใช้ silicon ครับ ก็ช่วยได้และแน่นดีนะครับ เดี่ยวไปดู รายละเอียดกันในรูปก็แล้วกันนะครับ

ในส่วนของตัวชิ้นงานนั้น จริงๆ แล้วขอบดำนั้น ก็เป็นยางผสมครับติดอยู่บนโคมเมียมแบบของบ้านเราเนี้ยแหละครับ แต่มันดีตรงที่ว่ามันเนียนกว่าสติกเกอร์เยอะครับ

ในส่วนของ รถบ้านเราเดิมๆ ก็จะมีคิวแบบนี้แหละครับ ผมได้รถนายแบบมาจากแถว ร้านโช๊คอัพ ย่านอุดมสุข เห็นจอดทิ้งไว้ เจ้าของไม่ค่อยสนใจ ขอบไปขับรถตู้ซะมากกว่าเลย ไปขอถ่ายรูปมาลงให้ดูกันสักหน่อย

รถนายแบบขอบคิ้วแบบเดิมๆ

ส่วนนี้คือรถที่ติดขอบคิ้วดำแล้ว

เดี่ยวผมเทียบเป็นจุดต่อจุดให้ดูสังเกตกันดีกว่านะครับ

ส่วนแรกนี้คือตรงมุมประตูหน้า ตรงส่วนด้านหน้ากระจกมองข้าง

ส่วนนี้ก็ตรงระหว่างประตูหน้ากับประตูหลัง

ส่วนนี้ก็ต้องประตูหลังครับ

ส่วนนี้ก็มองจากมุมประตูหน้าไป

คราวนี้มาลองดูจดที่มีปัญหากันดีกว่าครับ ปกติ ถ้าติดสติดเกอร ตรงจุดนี้แหละครับ ที่หลุดบ่อยมากๆ แต่ในรูปเป็นขอบดำ นะครับ ไม่หลุดๆ

เที่ยบให้ดูกันคราวๆ แล้ว ผมว่ามาดู ตอนถอดกันก่อนดีกว่านะครับ มันไม่ง่ายเท่าไหร่ ผมเองก็โชคดีที่ได้เพื่อน และ น้องๆ มาช่วยกันทำด้วย เหมือน mini workshop เลยงานนี้

ถอดอันนี้ออกก่อนก็ถอดส่วนอื่นง่ายดี

ตามด้วยของประตู้หน้า

ไอ้ตรงนี้แหละครับกิ๊ป ที่ขอบแตกเหลือเกิน

พอถอดออกไปได้ก็ทำความสะอาดสักหน่อย

มาเริมถอดขอบด้านประตูหลังกันดีกว่า

ตอนงั้นเดี่ยว หาอะไรรองไว้หน่อยนะครับไม่งั้นเดี่ยว เป็นรอยหมดกันพอดี

ตามมาด้วยเอาคิ้วขอบประตูออก เรื่องมือก็ง่ายๆ ไขควง Check ไฟ ปากแบน

ออกไปแล้วคิ้ว ขอบประตู ที่เห็นเป็นรูๆ นั้นคือจุดที่ ใช้ยึกปุ๊ก นะครับ มี 12 ตำแหน่งต่อข้าง

เมื่อติดตั้งเสร็จก็ได้แบบนี้แหละครับ

รูปนี้ลองดูเทียบกันกับรูปสุดท้ายนะ

สรุป ไม่ได้ทำอะไรให้ดีขึ้นในเรื่องประสิทธิภาพเลย แต่ช่วยทำให้สวย ตอบกิเลสได้เท่านั้นล่ะครับ

สำหรับงานนี้ของ เครดิตให้ พี่ใหม่ เต้ เมย์ และเป้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้