มารู้จัก กรอง Replacement ของ Simota สำหรับ Jazz และ City กัน

การสนทนาใน 'DAMS' เริ่มโดย Yakumo, 1 เมษายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Yakumo

Yakumo New Member Moderator

580
    7
    0
    ก็เลือกและดูมาหลายอย่างหลายญี่ห้อครับ สุดท้าย ก็เพื่อความเรียบร้อยแล้วง่าย + กับราคาไม่แพง การดูแลรักษา ก็ง่าย ก็เลยจบที่ กรอง High Flow แบบ Replacement ของ Simota ครับ ซึ่งจริงๆ แล้วจะมีออกมาให้ใช้งานกับรถ หลายรุ่นหลาย ญี่ห้อครับ โดยที่ ตัววัสดุของกรองรุ่นนี้เค้า เคลมว่า ดีกว่ากรอง ญี่ห้อ K ครับ แต่ผมก็คิดว่า ก็คงต้องลองใช้เองนะ แต่เชื่ออย่างครับว่าการรองอากาศยังคงทำได้ในระดับที่ดี และ การไหลของอากาศ ทำได้ดีกว่ากรองกระดาษแน่นอนครับ ในส่วนของราคา ก็อยู่ที่ 1200 บาทครับ แล้วก็ ในชุดจะแถว พวกสติกเกอร์ วิธีใส่ แล้วก็วิธี ล้างทำความสะอาดมาให้ด้วยครับ เกือบลืมบอก กรองแผ่นแบบนี้ ใช่แล้วสามารถล้างทำความสะอาดได้นะครับ ไม่ต้องทิ้งนะครับ ใช้แล้ว ถ้าสกปรกก็ล้างแล้วใช้ต่อได้ครับ โดยจะต้องซื้อน้ำยา ล้างทำความสะอาดอีก ชุดล่ะ 600 ครับผม ก็ใช่ได้ ลืมไปเลยล่ะครับ เพราะว่า หมื่นโล ค่อยล้างที หรือก็แล้วแต่จะใช้ล่ะ หรือไม่ก็ 6 เดือนล้างทีก็ได้ครับ

มาดูกันก่อนเลยครับ

เปิดกล่องมาเจอของพวกนี้แหละ

เปิดซองมากก็ให้เห็นกันชัดๆ

มาดูเนื้อวัสดุของกรองกันครับ

เอาด้านหน้าด้านหลังหน่อย

ต่อกันด้วยชุดทำความสะอาดกรองของ Simota ครับ

ชัดๆ กับรายละเอียดข้างขวด

มาต่อกันที่ขั้นตอนการใส่และติดตั้งครับ

กรองจะอยู่ตรงที่แหละนะครับ ก็ให้เอาสลักล๊อก 4 ตัว ออกไม่ยากครับ ไม่ต้องใช้เครื่องมืออะไร ใช้มือนี้แหละ ปลดออก

อ้าวเจอกรองตัวเก่าเดิมๆ ติดรถมาแล้ว เห็นจากภาพแล้วนะครับว่าเป็นกระดาษ

อากาศจะดูดเข้ามาจากช่องด้านขวานี้แหละครับ แล้วก็จะผ่านกรอง แล้วก็ถึงจะผ่านไปที่ ลิ้นปีกผีเสื้อครับ

มาเทียบกันให้เห็น ระหว่างกรอง เดิม กับ กรองแต่งนะ

ที่เห็นดำๆๆ เนี้ยเพราะว่า เป็นด้านที่สัมผัสกับลมที่ดูดเข้ามาครับ

พอใส่แล้วก็จะเป็นแบบนี้

จากนั้นก็ปิดฝาแล้วก็เสร็จสิ้นครับ

แถมๆๆ พอดีว่าไฟหน้ามันไม่ค่อยจะสว่างเลย upgrade ไปใช้หลอกของ HKS ตัวนี้ราคา 990 บาทครับ แสงจะสว่างขึ้นกว่าเดิมและไม่เป็นสี โคมไฟหน้าเป็นสีฟ้า ครับ และแสงที่เปล่งออกมาจากไม่ขาวมากออกจะเป็นขาวนวลๆๆ นะครับ ถ้าสนใจก็ลองหาใช้กันดูครับ เป็นหลอดชนิด H4

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 เมษายน 2007
  2. Piisorn_es

Piisorn_es New Member Member

176
    4
    0
    :cool: พักนี้แต่งแต่เจ้า City น้อยกลอยใจ ระวังเจ้า Black ES มันจะน้อยใจเอานะท่านยากูหม้อ :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้