จำเป็นไหมที่นักขับDriftจะต้องเป็นEntertainer

การสนทนาใน 'Siam Drifter' เริ่มโดย killer of dooms, 12 กุมภาพันธ์ 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. killer of dooms

killer of dooms New Member Member

162
    1
    0
    จำเป็นไหมที่นักขับDriftจะต้องเป็นEntertainer กับคนดู
    ดูในYoutubeหรือในDVD ในการแข่งขัน D1หรืองานแข่งทั่วๆไปของญี่ปุ่น
    ไม่ว่าจะเป็น Nomura Ken หรือ keiichi Tsuchiya เจ้าพ่อวงการDriftญี่ปุ่น
    แทบทุกคนก็ล้วนแต่จะentertain ให้คนดูได้สนุกกับการแข่งขัน..และให้การentertainนั้นเป็นส่วนหนึ่งกับการแข่ง.

แต่ถามว่าบ้านเราเป็นอย่างเค้าหรือเปล่า หรือ มีใครอยากทำตัวเองให้เป็นแบบนั้นไหม...
    การเป็นEntertainerกับคนดู เป็นเรื่องที่จำเป็นสำหรับบ้านเราหรือเปล่า...
    หรือคนดูต้องการมาดู ฝีมือการขับอย่างเดียว และหวังของแจก หรือ มาดูหุ่นพริ้ตตี้ นม ตูด กันก็แค่นั้นเหรอ...
    หรือว่า คนดูอยากทำความรู้จักกับนักแข่ง อยากขอลายเซ๊นต์ ถ่ายรูปด้วย ฯลฯ

ผมไม่ได้ตำหนินักแข่งว่าทำตัวหยิ่ง หรือ ไม่อยากคุยกะคนดู
    แต่คนดูบางคนก็ดันมากลัวนักแข่งมากกว่า เห็นพี่ยืนเงียบๆ เห็นพี่นิ่งๆ เห็นพี่ไม่คุย เห็นพี่เฉยๆ
    (ก็กรูกำลังจะแข่ง..กรูก็กำลังคิดหรือกำลังเครียดเป็นเหมือนกันน่ะเว้ย )<<<<อันนี้ผมเข้าใจดีว่า นักแข่งก็ต้องการสมาธิก่อนแข่งเช่นกัน
    แต่ คนดูก็อาจจะไม่เข้าใจว่าเรา(นักแข่ง)กำลังคิดอะไรอยู่...อันนี้ผมพูดเป็นกลางๆน่ะ..

แต่ก็นั้นแหละ...DRIFTเป็น Sport Entertainment คนที่ทำหน้าที่ให้กิจกรรมนี้สนุกไม่ใช่
    คนพากษ์เพียงคนเดียว หรือ สองคน
    แต่นักแข่งก็คือส่วนสำคัญที่ทำให้มันสนุก ไม่ใช่เหรอ...
    ถ้านักแข่งทุกคนสนุกกับสิ่งที่เค้าทำคือการได้ขับและได้ความเป็นกันเองกับคนดู
    และคนดูก็สนุกร่วมด้วยไปกับสิ่งที่เค้าแสดงออกมา

มันก็มีผลดีต่อทุกฝ่ายทั้งBrand sponsor ทั้ง imageของสินค้า และ ทีมแข่งด้วย
    คนจะจดจำสินค้านั้นๆ และ นักแข่งในเวลาเดียวกัน
    ในคณะที่ภาพลักษณ์ของงานแข่งนั้นๆ จะดูสนุกขึ้นมากกว่าเดิม...
    และคนทั่วไปๆจะมองDriftเป็นมากกว่าการโชว์ขับรถ แต่มันเป็นกีฬาชนิดหนึ่ง
    ที่สร้างความบันเทิงทั้งผู้เล่นและผู้ดูในเวลาเดียวกัน

ที่พูดมาทั้งหมด ผมพูดในมุมมองของผมคนเดียว
    แต่ถ้ามีใครที่คิดต่างจากผม ผมก็เข้าใจ
    ว่าคิดต่างเพื่อมีแนวทางปรับปรุงและพัฒนาวงการกันต่อไปให้ดีขึ้นครับ

Killer Of Dooms
    Sunday 7, Feb 2010

2. Bh MotorSports

Bh MotorSports New Member Moderator

126
    1
    0
    ไม่ว่าคุณจะทำอะไรการ เอ็นเตอร์เทนล้วนสำคัญครับ กว่าจะเป็นคนดังคุณก็ต้องเอ็นเตอร์เทนครับ หยิ่งๆตนไม่ชอบสื่อไม่เข้าหาไม่มีทางเกิดฮะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้