ขอถาม โช้คหลัง รถ drag ขับหลัง ที่ออกแล้วท้ายยุบๆครับ

การสนทนาใน 'Drag Racing' เริ่มโดย Tum WINGS, 31 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Tum WINGS

Tum WINGS New Member VIP

331
    13
    0
    อยากทราบว่าใช้โช้คอะไรกันหรอครับ

เอาราคาประหยัดๆไม่แพงนะครับ

คืออยากรู้มานานแล้วน่ะครับ

รถผมใช้ TEIN HE ครับออก เต็มๆ แล้วไม่ยุบเลยอ่า ฟรีกระจายเลย ปรับให้มันนิ่มสุดๆแล้วอ่าครับ

---------------------

คือแบบไม่ค่อยมีเงินแล้วอะครับ

อยากแบบ ประหยัดๆก็ เอาโช้คเดิม TEIN HE เปลี่ยนสปริงอ่าครับ ทำได้ไหมครับ

แล้วจะใช้สปริงของอะไรดีครับ

---------------------

รบกวนพี่ๆ ผู้รู้ช่วยบอกทีครับ อยากแบบ ออกแล้วท้ายยุบเร็วๆ ขึ้นช้าๆอ่าครับ
    :D:D:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 31 มกราคม 2010
  2. ผมขอมั่วนะครับ
    น่าจะเป็นที่ยางยุบตัวตอน แทคออก แล้ว พวกช็อคอัพ ตัวสูงๆมันปรับได้หลายฟังชั่น พวก รีบาว แดมปิ้ง อะไรพวกนี้อะคับ
    ทำให้มันออกมาลักษณะแบบนั้น

เดาอะครับ เหอๆๆ

3. boy2L

boy2L New Member Member

444
    13
    0
    ซุ่มอีกแล้ว หุหุ

4. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    มาดูด้วยครับ ของผมขับหน้าโช้คหลังเลยต้องแข็งๆ :D

5. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ผมไม่แน่ใจนะแต่

เท่าที่ทราบมาโช้คที่ปรับหนืดได้ จะปรับกันในจังหวะ รีบาวท์ หรือช่วงที่แกนโช้คยุบไปแล้ว
    และกำลังถีบตัวเองขึ้นมา ซึ่งเวลาเราปรับรีบาวท์ วาล์วจังหวะปั้ม หรือช่วงที่แกนกำลังยุบจะ
    ถูกปรับให้ต้านแรงยุบขึ้นเล็กน้อยด้วย พูดง่ายๆปรับรีบาวท์มากเท่าไร ปรับก็จะถูกปรับขึ้น
    ไปในตัว (ถ้าจำไม่ผิดพี่ใหญ่ เทอิน เคยบอกผมมาอ่ะ)

ส่วนโช้คที่ปรับได้ทั้งปั้มและรีบาวท์ ส่วนใหญ่จะมีราคาสูง บางรุ่นมีซับแทงค์ด้วย และการปรับ
    จะแยกกันชัดเจนระหว่างปั้ม กับรีบาวท์ ผมเคยปรับโช้ค โปรเฟ็ค ในจัวหวะปั้มปรับนิ่มสุดเอา
    มือกดลงไปได้เลย แต่ถ้าปรับแข็งสุดโถมทั้งตัวก็กดไม่ลง จังหวะรีบาวท์ก็เป็นลักษณะเดียวกัน
    โช้คประเภทนี้ไม่ค่อยง้อค่าK ของสปริงเพราะตัวโช้คมันปรับได้หมด

ถ้าเปลี่ยนสปริง ผมคิดว่ารถน่าจะเตี้ยลง เวลาออกตัวแรงๆ รถน่าจะยุบตัวได้เร็ว แต่ก็จะคืนเร็ว
    ล้อน่าจะเต้นๆ เวลาเทคตัวด้วย ส่วนถ้าปรับให้โช้คคืนตัวช้า จังหวะปั้มก็จะแข็งขึ้นด้วย รถก็จะ
    ไม่ยุบ แถมโช้คเทอิน HE น่าจะเหมาะกับในสนามดริฟ มากกว่าแดร็กนะผมว่า ช่วงชัก
    น่าจะสั้น เวลายุบก็ยุบไม่เยอะ แกนโช้คทำงานอยู่ในช่วงสั้นๆด้วยมั้งครับ

ถ้าใช้โช้ค เทอิน ลองปรึกษา shop เทอิน ดูน่าจะมีหนทางในการเซ็ทโช้คให้เหมาะกับคุณ
    เห็นว่าเวลาโอเวอร์ฮอล สามารถรีวาล์ว หรือเซ็ทชิมในโช้คให้เหมาะกับการใช้งานได้ด้วย เพราะ

ปล. โช้คที่ผมใช้อยู่ก็เป็นโช้คที่ใช้ในรถแรลลี่ ยี่ห้อ Proflex แต่ถูกปรับแต่งวาล์วใหม่ จากช่าง
    ชาวยุ่น เวลาวิ่งบนถนนนิ่มนวล เวลาเล่นหนักๆแบบโดดคอสะพานหรือรูดหลุมก็เอาอยู่ ไม่มีกระเด้ง
    กระดอนอ่ะครับ ส่วน Proflex เดิมๆที่ยังไม่ได้ทำวาล์วเซ็ทแผ่นชิม ขับบนถนนค่อนข้างรำเค็ญ
    เห็นพี่ที่อู่บอกมาอ่ะครับ

6. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    Rancho 9000X

7. boy2L

boy2L New Member Member

444
    13
    0
    ตัวนี้ใส่A31 ได้เหรอครับพี่ เห็นแต่รถกระบะใส่กัน

8. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    เอามาอัดบูสต์ใหม่สิคับ เค้าใส่กันให้เพียบไปใน A31 รถแรงๆหลายๆคัน ก่อนที่จะมี Koni Drag กับ 4-Links ก็ใช้ตัวนี้ล่ะคับ

มันเป็นโช๊คพวกรถ 4 wheel คับ ราคาไม่แรงและจังหวะยืดและยุบนี่ได้เลยคับ ลองดูคับ

ปล. TEIN เป็นโช๊คที่มี character ค่อนข้างแข็ง ดังนั้นมันไม่ค่อยยุบอยู่แล้วคับ โช๊คคู่หลังรถ drag ไม่ค่อยมีใครใช้ TEIN คับ ลองสังเกตดู

9. dome2dome

dome2dome New Member Member

105
    2
    0
    1. ชั่งน้ำหนักก่อนนะครับ เพื่อหาบาลานซ์ (คนขับนั่งอยู่ในรถตอนชั่งด้วยนะครับ)
    2. พยายามถ่วงให้ได้ 49/51 หน้า/หลัง ส่วนซ้าย-ขวา-ทะแยง เท่ากันหมด
    3. ถ้ารถหนักรวมประมาณ 1250 กก. ใช้สปริงหน้า 215 ปอด์น/ หลัง 120-140 ปอด์น (ถ้ารู้สึกว่าอ่อนไปให้ขันเบ้าล่างบีบให้แน่นขึ้น จะเป็นการเพิ่มค่า เคของสปริง (Adding preload)
    4. ช้อคหน้า ปรับรีบาวให้หนืดสุดแล้วคลายออกทีละสองรอบ ถ้ามากไปให้ขันเข้า1รอบ
    5. ช้อคหลัง รีบาวหนืดสุด - บั๊มนิ่มสุด วิ่งแล้วค่อยๆปรับเข้าหากัน
    6. วิ่งแล้วจดทุกอย่าง โดยให้ปรับทีละอย่าง เพราะถ้าปรับหลายจุดเราจะไม่รู้เลยว่าความเปลี่ยนแปลงอยู่ที่จุดไหน

10. NEXTWEEK

NEXTWEEK New Member Privilege

6,436
    996
    0
    ความรู้ๆ

11. OO_M-Club

OO_M-Club New Member VIP

63
    0
    0
    K-sport ตัวdrag ช่วยได้

12. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48
    ตกลงว่าไงพี่

13. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    ผมลองเซ็ตเล่นๆในเกมส์รถแข่ง GT เครื่อง PS1 อืม หลักการ ปรับ ขึ้น - ลง และค่าเค ของสปริง

จังหว่ะยุบ . . จังหว่ะ รีบาว แต่ก็ ต้องมีเซ็ตค่า K ของสปริงอีก โอ้ย ผมนับจริงๆ คนเซ็ต . .

ที่ได้อ่านมา . . ความรู้ทั้งนั้น ขอบคุณครับ . .

14. [Soft][EF]

[Soft][EF] New Member Member

144
    1
    0
    เท่าที่รู้คือ ต้อง ยุบแล้ว ขึ้นช้าๆ หรือว่า หนืดๆ อ่าครับ

15. Poseidon

Poseidon New Member Member

397
    46
    0
    แอบดูๆๆๆๆๆๆๆ

16. Peachey

Peachey Active Member Member

386
    28
    28
    นึกว่าใครที่ไหน

17. ** R^B^A -- 3^1 **

** R^B^A -- 3^1 ** New Member Member

192
    6
    0
    เอาลำนี้เวลาดีวันดีคืน

ลองดูโอลินคู่หลังใส่ดูขำๆก็ได้น่ะน้องเผื่อติดใจ

18. DIN GTR

DIN GTR New Member Member

36
    1
    0
    เอา rancho 9000X ครับ มาทำทำบูชล่างใหม่ แล้วกลึงเกลียวมาสวมที่กระบกเพื่อใส่สปริงแต่งเข้าไปอย่าบีบสปริงมากใช้สปริงซัก6K แล้วปรับให้หนืดๆหน่อยโช๊คพวกนี้ปรับจังหวะยุบไม่ได้ปรับได้จังหวะยืดครับปรับเบอร์สูงมันจะยืดช้าครับ รถแดรกต้องยืดช้าในด้านหลังแล้วด้านหน้ายืดเร็วยุบช้าครับ ใช้พวกaztex force winnerก็ได้ครับ ลองดู

19. TEQUILA118

TEQUILA118 New Member VIP

117
    3
    0
    แล้วถ้าขับหน้าต้องเซตตรงข้ามกับขับหลังหรือเปล่าครับ

20. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    ความรู้ ติดตามด้วยคนครับ

21. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    อยากรู้เหมือนกัน ว่า ขับ 4 ต้อง เซท โช้ค ยังไง วิ่ง แดรก

22. aifz`|mP|2eZa

aifz`|mP|2eZa New Member VIP

132
    4
    0
    อยากรู้ขับ4ด้วยอ่าคับบบบ~

23. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48
    อ๋อ ก็ว่ารถผม หน้า tein หลัง cusco

24. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    มาได้งัยเนี่ยยย :cool::cool::cool:

25. pexky

pexky Member VIP

174
    9
    18
    อิอิ แรงใหญ่ ละ

26. goffyo

goffyo New Member VIP

24
    6
    0
    ยุบเยอะ มุมล้อก้อเปลี่ยนเยอะตามนะคับ

27. ominous

ominous New Member Member

6
    1
    0
    จัดไปคับ

28. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    ขับ4 เซตไงหว่า

29. TOO! KORAT

TOO! KORAT New Member VIP Racer

984
    29
    0
    Rancho RS9000 ผมใช้อยู่คับ

30. ozkung

ozkung New Member Member

36
    2
    0
    ผมใช K-sport รุ่น Dragอยู่คับตั้ม แหล่มเลย ล่ะ ลงมาจากเดิม .1 .2

ให้ Koyabird เซ็ตให้ด้วย แหล่ม มาก

ยังไงก็ลองดูเว้ยตั้ม มีให้เลือกเยอะแยะ แล้วแต่ ศรัทธา

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้