มีคำถามมาถามเพื่อนๆคับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย เเฟนพันธ์เเท้สองร้อย, 13 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
    อยากถามเพื่อนๆครับว่า อย่างรถผมเปลี่ยนฝากระโปรงหน้าเเบบมีช่องระบายอากาศ
    เปลี่ยนท่อไอเสีย หรือทำอะไรเพิ่มเติมก็เเล้วเเต่ที่ตำรวจสามารถ จะใช้ช่องว่างของ กม
    เอาผิดได้ คือว่าเบื่อที่จะต้องโดนรีดไถเเบบไร้เหตุผลอะคับ ขับๆก็ต้องหลบด่าน
    ทั้งที่รถถูกกฎหมาย เลยอยากถามเพื่อนๆว่า ผมสามารถจะไปเเจ้งทางขนส่งให้เค้าลงในเล่ม
    ให้ได้ไหมว่าผมทำอะไรเพิ่มเติมมากับรถบ้าง เพื่อไว้เป็นหลักฐานเวลาโดนด่านพวกนี้เรียก
    เเบบไร้เหตุผล ใครมีประสบการณ์ เเละรู้วิธีการขั้นตอนช่วยเเนะนำทีครับ ขอบคุณคับ

1. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    ผมว่าต่างกรรม ต่างวาระ นะครับ บางทีเถียงแล้วยิ่งเหมือนจะโดนกลั่นแกล้ง เลยให้ ๆ ไป รีบตัดใจนึกว่าทำทานไปซะ

2. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ขอเข้ามาเก็บความรู้คับ แต่ในใจผมคิดว่า พี่หรวดไทยเนี่ย เค้าสามารถ เรียกเก็บและตั้งข้อหาที่ฟังแล้วอึ้งได้คับ ถ้าเค้าอยากเก็บคับ

3. Chitchai Vilaikaew

Chitchai Vilaikaew New Member Member

1,779
    455
    0
    สงสัยเรื่องพวกนี้คงยาก ถ้ายังไงตำรวจมันจะเอาตังค์ เคยโดนข้อหาติดฟิลม์บานหน้าเต็ม งงไปเลยครับ แต่ก็เถียงกับมันพักนึงแล้วมันก็ปล่อยไป และผมคิดว่ามันไม่มีกฎหมายนี้หรอกถ้ามีก็ต้องจับรถทั่วประเทศแหละครับ

ปล. หลังเซ็งเหมือนกันเรื่องแบบนี้ คนเลวมันเยอะ

4. man200sx

man200sx New Member Moderator VIP

506
    56
    0
    ข้อหา " ดัดแปลงสภาพ " มันครอบคลุมทุกสิ่งทุกอย่างที่คุณได้กระทำกับรถยนต์ ทำให้เปลี่ยนแปลงจากโรงงานผลิต ที่น่าตกใจก็คือ รถ 200SX ที่ใส่พาร์ทไมเนอร์เชนจ์ก็ยังโดนข้อหาดัดแปลงสภาพ :eek: เพราะ ผกก.บอกว่า " ไม่ใช่พาร์ทที่ออกมาจากศูนย์ " :confused: ถ้าทำให้ถูกระเบียบของขนส่ง ก็คือ ทำอะไรกับรถ ก็แจ้งให้วิศวกรเซ็นต์รับรอง แล้ว บันทึกไว้ในสมุดคู่มือรถ แค่นี้ก็จะถูกตามกฏระเบียบของ กรมขนส่ง แต่ถ้าจะให้ถูกกฏหมายตามความคิดของผู้ถือกฏหมายในมือหละก็ " ต่างกรรมต่างวาระ " คำนี้น่าจะเหมาะสมที่สุดครับ :cool: คิดอะไรมาก Alfa Romeo บริษัทออกแบบตำแหน่งติดป้ายทะเบียนอยู่ตรงมุม ยังโดนจับข้อหา " ติดป้ายทะเบียนไม่กึ่งกลาง " เลยครับ :D:D

5. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ผมว่ายังไงก็ยากที่จะรอดพ้นอยู่ดีครับ *ถูกยังไงก็ผิดได้เสมอสำหรับตำรวจไทย :D

6. boy2L

boy2L New Member Member

444
    13
    0
    ทำบุญให้พี่รวยไปเถอะครับ เลี้ยงหมายังหมดเยอะกว่านี้ ตำรวจไทยถูกเสมอ

7. -@MoO_MaY@-

-@MoO_MaY@- New Member Member

46
    0
    0
    บางทีก็นึก ๆ นะ อยากมีญาติเป็นวิศวะกร ....

เจาะฝากระโปรง ก็ให้ญาติเซ็น เปลี่ยนท่อ เปลี่ยนล้อ เปลี่ยน ๆๆๆๆ ญาติเซ็น และแจ้งขนส่ง ฮ่า ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ

---------- Post added at 14:14:58 ---------- Previous post was at 14:14:42 ----------

บางทีก็นึก ๆ นะ อยากมีญาติเป็นวิศวะกร ....

เจาะฝากระโปรง ก็ให้ญาติเซ็น เปลี่ยนท่อ เปลี่ยนล้อ เปลี่ยน ๆๆๆๆ ญาติเซ็น และแจ้งขนส่ง ฮ่า ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ

8. Populaz

Populaz New Member Member

4,970
    25
    0
    ให้ ๆ ไป เหอะ ครับ จบ ๆ

ถ้ารถท่อดัง ยังไงก้อโดน -0-

9. ฅนก่อสร้าง

ฅนก่อสร้าง New Member Member

329
    15
    0
    โคตรเกลียดตำรวจที่มันชอบกล่าวหาว่า ดัดแปลงสภาพ มากๆ

หากเอากฎหมาย พรบ.จราจร 2522 มาอ่านให้ครบๆ

จะเห็นว่า ดัดแปลงสภาพ หมายถึง การดัดแปลงสภาพรถ

ผิดไปจากที่จดทะเบียน และหรือ ผิดวัตถุประสงค์การใช้งานจากที่จดทะเบียน

แล้วเราลองไปอ่านตามเล่มที่จดทะเบียนดูสิ ว่ามีอะไรผิดจาก

ที่จดทะเบียนหรือเปล่า???

ผมมองว่า ฝากระโปรง . ท่อไอเสีย ฯลฯ มันได้ได้ระบุ

ตามที่จดทะเบียนนี่นา เลยงงว่า มันผิดได้อย่างไร

แค่นี้ก็รู้แล้วละว่าใครมั่ว.....

แต่อย่างว่า...ก็กูจะเอา.....ทำไงได้ล่ะ....

เกลียด ตำรวจ ที่เลว ทุกตัว....

10. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
    รักแต่งรถ ก็ทำไปเถอะครับ

ตำรวจดีๆ ก็มีนะ เคยเจอคนนึง เล่นรถเหมือนกันคุยเรื่องรถกันมันหยดเลยแหละ แต่ที่พบๆ มาก็อย่างที่คุยกันก็เยอะครับ

---------- Post added at 16:03:23 ---------- Previous post was at 16:02:59 ----------

รักแต่งรถ ก็ทำไปเถอะครับ

ตำรวจดีๆ ก็มีนะ เคยเจอคนนึง เล่นรถเหมือนกันคุยเรื่องรถกันมันหยดเลยแหละ แต่ที่พบๆ มาก็อย่างที่คุยกันก็เยอะครับ

11. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    เข้ามาดู ... [​IMG]

พี่ตำรวจ แสดงตัวหน่อยอย่าแอบอ่าน น๊า จุ๊บๆๆๆ

12. Populaz

Populaz New Member Member

4,970
    25
    0
    อย่าเครียดกันไปเรยค๊าบพี่น้อง

เครียดไปปวดกะบาลเปล่า ๆ ทำไร มันไม่ได้อยู่ดี

13. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    อะไรที่ผิดไปจากเดิม ผมว่าไปแจ้งไว้ก็ดีครับ . .

ลองไปปรึกษาทางขนส่งว่า จะแจ้งยังไงบ้าง อะไรบ้าง ที่ควรจะแจ้ง . . สีฝากระโปรง ยังต้องแจ้งเลยง่ะ..

แจ้งไว้เป็นดีครับ กันหมา . .

14. tastesense

tastesense New Member VIP

82
    6
    0
    งั้นต้องแก้ปัญหาที่ต้นเหตุครับทุกท่าน
    ไปสอบตำรวย เพื่อเป็นพวกเดียวกับมันครับ
    อะไรอะไรน่าจะดีขึ้นครับ

อ่าล้อเล่งแก้เครียดน้า แหะๆ

15. Godz_jr

Godz_jr New Member Member

523
    25
    0
    ทำใจครับ เรียกเมื่อนไหร่เตรียมเสียเงินได้เลย ยังไงก็ต้องโดนซักอย่างล่ะครับ

16. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    จริงๆเลยครับ ถ้าเพื่อนๆจำได้ Lancer Cedia มันจะเป็นไฟเลี้ยวสีแดง ตั้งแต่ออกห้างมา

เพื่อนผมก็โดนเรียกครับ ว่า ไฟเลี้ยวไม่ส้ม เถียงตั้งนาน ตำรวจเอาผิดอะไรมันไม่ได้เพราะรถมันเดิม

เลยรอดไป กับน้องแถวบ้าน Evo 8 โดนจับป้ายทะเบียนไม่กลางเหมือนกัน เซ็งแทน :mad:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้