*** คิดอยู่นานว่าจะโพสดีมั้ย (ใจก็กลัวเพื่อนๆรำคาญ) ***

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย ARTO940, 6 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ARTO940

ARTO940 New Member Member

372
    37
    0

ขอคำปรึกษาหน่อยครับ

จากที่ผมได้ถูกมือดีฉกกล้องไป...จากกระทู้นี้
    http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=701177

เรื่องย่อๆคือ
    นายคนนี้ แฝงตัวเข้ามาในที่ทำงานผมตอนเช้า และได้ลักกล้อง Nikon D70 ของผมไป
    โดยขณะที่ รปภ. สงสัยและเข้ามาสอบถาม ผู้ชายคนนี้อ้างว่า มาดูสำนักงานชั้นที่ว่างจะเช่าตึก
    รปภ. จิงให้โทรไปเจ้าของตึก ดีกว่าเพราะตอนนี้เช้ามาก ไม่มีใครมาทำงานหรอก
    นี่เองที่ทำให้ผมได้เบอร์เค้ามา จากเครื่องเจ้านายผม(เจ้าของตึก) เบอร์นี้
    0800430394

จาก การใช้เบอร์นี้ Search หาใน Google จิงพบว่าชายคนนี้มีการซื้อขายของผ่านเบอร์นี้หลายรายการ (แต่ก็ไม่สามารถติดต่อนายคนนนี้ได้แล้ว เพราะหลังจากเกิดเหตุเบอร์นี้ปิดไปแล้ว)
    แต่มีอยู่กระทู้นึงในเว็ปซื้อขายของมือสอง ต้องการซื้อมอเตอร์ไซค์ ฮอนด้า แฟนท่อม 150cc
    ซื้อเจ้าของกระทู้ใช้เบอร์นี้ ผมจิงลองจิดจ่อกลับไปทาง E-Mail ของกระทู้นี้
    [email protected]

ว่าผมมีมอเตอร์ไซค์รุ่นนี้จะขาย

อีก 3 วันต่อมาเค้าติดต่อกลับมาสอบถามเรื่อง มอเตอร์ไซค์ ผมบอกว่าว่าขาย 17,000 บาท (ต่ำกว่าราคาตลาด)
    โดยบอกว่าร้อนเงิน เค้าจิงถามว่ามีรูปมั้ย ผมเลยแกล้งตอบไปว่าไม่มีครับ กล้องเสีย ว่าจะขายมอไซค์ไปซื้อกล้องเนี่ยแหละ
    คนร้ายเลยเสนอว่า เค้าเองก็มีกล้องเหมือนกัน NiKon D70 เลนส์ 18-70 (เหมือนของผมเด๊ะๆ)
    โดยอ้างว่าที่ชาร์ทแบตหาย (จะมีได้ไงก็ตอนเอาไป มึงไปแต่กล้อง)
    ผมเลยทำทีเป็นไม่สนใจ กลัวไก่ตื่น คนร้ายจิงเสนอขายผมถูกๆในราคา 12,000 บาท ผมเลยลองเชิงไปว่า
    วันที่มาดูรถติดมาหน่อยก็ได้ถ้าชอบก็หักเงินกันไป...แต่ตอนนี้ผมอ้างว่าอยู่ เชียงใหม่ อีก 2 วันจะกลับ
    หลังจากนั้นผมจึงนำเรื่องไปบอกตำรวจที่ สน.มักกะสัน ที่ผมไปแจ้งความไว้เรื่องกล้องหาย
    ร้อยเวรจิงพาไปคุยกับชุดจับกุม...จิงๆผมนัดไว้แถว วัชรพล แต่ ตร. บอกไม่สามารถทำงานนอกพื้นที่ได้
    จิงให้ผมนัดคนร้ายในท้องที่ ผมเลยสรุปว่านัดคนร้ายที่ตอดรถ รพ.กรุงเทพ
    พอถึงวันจริง เป็นดังคาด คนร้ายเริ่มเอ๊ะใจเพราะไม่ไกลจากที่ทำงานผม เลยโทรมาบอกว่า พอดีกล้องไม่อยู่ วันหลังเอามาให้ดุนะ
    ผมจิงปรึกษาตำรวจว่าเอาไงดี ไม่มีของกลาง หรือจะเล่นตามน้ำไปก่อน ผมเตรียมมอเตอร์ไซค์รุ่นที่คนร้ายต้องการไว้แล้ว
    แต่ตำรวจชุดจับกุมบอกว่า ไม่เป็นไรน้องเดี๋ยวพี่รวบมารีดเอง...ผมเองก็เชื่อเค้่า
    คนร้ายปรากฎตัว ผมพาแม่บ้าน และ รปภ.ขึ้นรถผมไปด้วย เพื่อยืนยันว่านายนี่จริง
    พอพยานชี้ว่านายนี่แน่นอน ตำรวจรวบตามแผน
    แต่สรุปว่านายนี่มันหัวหมอมาก ทั้งที่ตำรวจที่จับโกหกจับผิดได้ทุกอย่าง แต่ไม่มีของกลาง
    เลยทำให้ต้องปล่อยตัวไป (ในใจผมคิดว่าถ้านายนี่กลับไป ของกลางคงยากจะได้คืน)
    ผมเลยถอดใจไปแล้ว

แต่เมื่อ 2 วันนี้เพื่อนผมส่ง Link จากพันทิพย์มาให้ดูว่าค้ลายกรณีของมึงเลย 2-3 เคส

http://www.pantip.com/cafe/silom/topic/B8705216/B8705216.html

ซึ่ง มีภาพวงจรปิดด้วย พอผมได้ดู ผมรีบไปเรียกแม่บ้านกับ รปภ. มาดู และทุกคนยืนยีนว่าเป็นคนเดียวกันแน่นอน ผมจิงพยายามติดต่อเจ้าของกระทู้ แต่ก็ติดต่อไม่ได้ เข้าใจว่าน่าจะเข้ามาโพสเฉยๆ
    ไม่ได้บอรืดนี้เป็นประจำ...
    อีกครั้งที่ผมพยายาม บอกทางเจ้าพนักงานของ สน. มักกะสัน แต่ผลที่ได้รับกลับมาคือ ภาพมันไม่ชัด
    อีกอย่างในภาพไม่เห็นว่าเค้าขโมยของของเรา สรุปว่าทำไรไม่ได้

จริงๆแล้วผมมีหลักฐานเยอะกว่านี้มากครับ แต่คงสาธยายไม่หมด
    ตอนนี้ได้แต่เซ็งที่ปล่อยคนร้าย ลอยนวล อยู่แบบนี้

อยากจะติดต่อผ่านสื่อ แต่ผมเองก็รุ้จัดคนไม่ลึกพอที่จะเข้าถึง
    แถม สื่อ เองก็คงคิดเหมือนตำรวจคือ คดีเล็กๆแค่ลักขโมย

แต่ผมเองก็เหนื่อยมาก กว่าจะได้หลักฐานทั้งหมดมา แต่ดูไร้ค่ายังไงไม่รุ้
    (ตอนนี้ค่อนข้างเสียความรู้สึกกับตำรวจพอสมควร ทั้งเรื่องวันที่จับกุมแล้วบอกไม่ต้องห่วง
    หรือตอนที่บอกผมให้ตัดใจทั้งที่ผมเองเป็นฝ่ายที่สืบเสาะหาข้อมูลด้วยตัวคนเดียว)

นายคนนนี้
    ชื่อ อภิชาติ นิลเพชร
    อายุ 30 ปี
    สูง 175 ซม.
    ทำงานอยู่ บ. แสงฟ้าก่อสร้าง พระราม 4
    พักอาศัยอยู่ละแวก ซ. ลาซาล

ตอนนี้รู้ทุกอย่างของคนร้าย แต่ไม่สามารถทำอะไรได้ เพราะตำรวจไม่ออกหมาย (คดีหยุมหยิม)
    ผมเชื่อว่า ถ้าวันนั้นตำรวจไปค้นห้องคนร้ายต้องเจอของกลางแน่นอน
    แต่ตำรวจก็ไม่ทำ

เซง...มากมายครับ
    รุ้งี้ตั้งศาลเตี้ยไปตั้งแต่เจอตัวครังแรกก็คงดี

รบกวนใครรู้จักเจ้าของกระทู้หรือผู้เสียหายในกระทู้นี้
    หรือว่ารุ้จักสื่อ หรือมีช่องทางแนะนำด้วยครับ

หรือว่า
    กฎหมายไทยจะใช้ได้กับรถซิ่งเท่านั้น...

2. innocent

innocent New Member Member

514
    73
    0
    เจ็บใจมาก รู้ตัวคนทำ เจอตัวคนทำ แต่ทำอะไรมันไม่ได้ !!

3. แม่งเอ๊ย....ไม่น่าปล่อยเสือเข้าป่าไปเลย วันที่จับได้ อย่างที่บอกแหล่ะ ไปค้นห้องคงเจออะไรดี ๆ เพียบ

ยิ่งจับได้แล้วปล่อยไปแบบนี้ เหมือนไก่ตื่น จะทำอะไรต่อคงยากแล้วล่ะครับ คนมันรู้ตัว ต่อไปมันคง
    ไม่โง่ออกมาให้จับแบบนี้หรอก

ตำรวจมันคงไม่ค่อยอยากตะตามให้หรอกครับ เพราะถึงเราได้ของคืน หรือยังไง มันก็ไม่มีส่วนได้เสีย
    ไม่เหมือนเอาเวลาไปยัดยาบ้า หรือตั้งด่านเถื่อน ได้เงินเป็นกอบ เป็นกำกว่าเป็นไหน ๆ

ป.ล. คิดแล้วแค้นแทนครับ เราซะแท้ หาข้อมูลไปให้มัน แต่มันไม่พยายามจะทำอะไรเลย

---------- Post added at 15:53:05 ---------- Previous post was at 15:52:50 ----------

แม่งเอ๊ย....ไม่น่าปล่อยเสือเข้าป่าไปเลย วันที่จับได้ อย่างที่บอกแหล่ะ ไปค้นห้องคงเจออะไรดี ๆ เพียบ

ยิ่งจับได้แล้วปล่อยไปแบบนี้ เหมือนไก่ตื่น จะทำอะไรต่อคงยากแล้วล่ะครับ คนมันรู้ตัว ต่อไปมันคง
    ไม่โง่ออกมาให้จับแบบนี้หรอก

ตำรวจมันคงไม่ค่อยอยากตะตามให้หรอกครับ เพราะถึงเราได้ของคืน หรือยังไง มันก็ไม่มีส่วนได้เสีย
    ไม่เหมือนเอาเวลาไปยัดยาบ้า หรือตั้งด่านเถื่อน ได้เงินเป็นกอบ เป็นกำกว่าเป็นไหน ๆ

ป.ล. คิดแล้วแค้นแทนครับ เราซะแท้ หาข้อมูลไปให้มัน แต่มันไม่พยายามจะทำอะไรเลย

4. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,911
    62
    48
    น่าจะหาเพื่อนไปรุมตื้บหลังจากนั้น มันจะได้คืนซะโดยดี พวกโจรแบบนี้สุดที่จะอดทนกะมัน

5. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    เจอแบบนี้เซ็งแทน เลยครับ ที่สุดจะเซ็งก็ตำรวจ

6. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    อ่านแล้วเจ็บใจแทนจริงๆ

7. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    สงสัยประเทศไทยต้องใ้ชเส้นหรืองัย ถึงจะดำเนินคดีได้เร็ว เห้อๆ...

8. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    นี่หรือตำรวจเมืองไทย หึหึ

9. boy2L

boy2L New Member Member

444
    13
    0
    ไอ้รวยหัวขวด มันไม่ได้เรื่องเลยครับ พึ่งพามันไม่ได้หรอก ยังไงเสียใจด้วยนะครับพี่ แย่เลยกล้องตัวตั้งหลายตังค์

10. City_me_D

City_me_D New Member Member

1,249
    15
    0
    แย่จิงๆ อภิชาติ นิลเพชร นามสกุล ไม่รู้ไปขโมยใครมารึเปล่า ทั้งนิลทั้งเพชร
    ลองทำหนังสือ ไปที่ บ.แสงฟ้า เลยครับ น่าจะมีผลอะไรบ้างนะครับ เป็นบริษัทใหญ่ด้วย
    ถึงจะไม่ได้ของคืน ก็ทำให้มันอยู่ไม่เป็นสุขเลยครับ
    ถ้าเจอตัวลองใช้วิธีผมมั๊ยครับ
    จับมันไปจุดธูปสาบาล เลยครับ ถ้ามันไม่มาคืนก็ปล่อยสิ่งศักดิ์สิทธ์ เล่นงานมันเองครับ
    เคยลองมาแล้วได้ผลนะ

11. pound M/T

pound M/T New Member Member

147
    3
    0
    ตืบอย่างเดียวคาบบบบบบบบบบบบบ

12. `aMiZpAnDa~*

`aMiZpAnDa~* New Member VIP

1,180
    45
    0
    ตำร วจ ไม่ น่า รีบ เลย . . . . . .

สู้ ๆ นะคะ . ..

ไม่ ยอม แพ้ เลย ดี จริง ๆ

เอา ใจ ช่วย ๆ ๆ^___^

ARTO940 ถูกใจสิ่งนี้
  13. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    หาที่อยู่มันแล้วบุกเองเลยครับ

14. ARTO940

372
    37
    0
    คุยกับเจ้านายเค้าแล้วเค้าบอกไม่ใช่เรื่องของเค้าไม่รู้ไม่เห็นครับ...แย่มาก
    วิธีสาบานตอนนั้นผมคิดไม่ถึงเหมือนกันครับ

15. ARTO940

372
    37
    0
    เรื่องตั้งศาลเตี้ย ไม่ใช่ไม่อยากครับ
    แต่ผมก็เกรงว่ามันจะตามกลับมาแล้วไม่เจอตัวผม
    ไม่อยากให้คนที่บ้านต้องรับเคราะห์แทนคับ

เพราะผมมใช้เบอร์ผมเอง ในการล่อซื้อครั้งนั้น
    ถ้าสืบกลับมาหาตัวผมคงไม่ยากครับ
    เพราะผมเองก็ลงเบอร์อยู่ในหลายเวปเหมือนกัน

16. nutto_TT132

nutto_TT132 New Member Member

166
    8
    0
    ...กฎหมายใช้ไม่ได้สงสัย..ต้อง.........ซะแล้ว.....
    ...อย่าปล่อยให้มันลอยนวล...

17. ARTO940

372
    37
    0
    ผมเองก็พยายามทำเท่าที่ทำได้ครับ
    ถ้าทำทุกอย่างแล้ว ถึงไม่ได้อะไร อย่างน้อยก็สบายใจครับ

ปล. จิงๆผมตัดใจไปแล้ว แต่พอเพื่อนส่ง Link ใน pantip มาเลยคิดว่าถ้าปล่อยไป
    ต้องมีคนอีกไม่น้อยที่ต้องเป็นเหยื่อของนายคนนี้
    และคงไม่มีใครจะทำไรมันได้ เพราะเป็นเรื่องเล็กๆน้อยๆ...

18. Alif & Otis

Alif & Otis New Member Moderator

1,696
    51
    0
    ของหายก็เจ็บใจแล้ว เจอแบบนี้ยิ่งเจ็บใจหนักไปอีก อยู่แค่เอื้อมแท้ๆ

19. ตำรวจไทย ใจแม่งนิ่ง (ไอ้แสดดดดดด) หิหิ...

20. ac2007

ac2007 New Member Member

76
    14
    0
    ไก่มันตื่นไปแล้วครับงานนี้ ความจริงถ้ามีหลักฐานแบบนี้ หาแบ็คอัพ เป็นตำรวจยศสูงๆ
    สักคนที่รู้จักแล้วก็ลุยมันเลยคับ

21. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    หา ตร.ยศสูงๆ สั่งการมาแล้วลุยเลยครับ

22. LizbonD

LizbonD New Member Member

133
    2
    0
    ถ้ากฏหมายทำไรไม่ได้

ผมว่า จัดนอกรอบให้มันก้ดีนะ

23. Keem_ep71

Keem_ep71 New Member Member

121
    0
    0
    พอดีผ่านมาเห็น....ขอแสดงความเห็นหน่อยครับ
    ......อ่านแล้วโมโหแทนเลยครับ เนี่ยแหล่ะตำรวจไทย ให้มันตามคดีอย่างงี้ มันเลือกที่จะไปตั้งด่านจับมอไซด์ จับรถแต่งดีกว่าครับ เห็นใจครับ อย่างงี้สู้ไม่รู้ตัวคนร้ายดีกว่าครับ ผมเคยโดนทุบกระจกรถ แล้วขโมยเกจ กับทามเมอร์ไป รถผมจอดอยู่หน้าบ้านแท้ๆ เลยแจ้งความกับตร. มันก็ลงบันทึกประจำวันแค่นั้น แล้วมันก็บอกว่า มีผู้เสียหาย มีหลักฐานว่าของโดนขโมย แต่ไม่มีผู้ต้องหา - -' แล้วไงละคร้าบ!!!!! 5ปีผ่านไป ไม่เห็นได้เ_ี้ยอะไรเลย(เล่าแล้วของขึ้น) ถือว่าฟาดเคราะห์อีกแล้วเหรอตรู
    .......นี้แหละครับบางทีพึ่งกฎหมายมันก็ยุ่งยาก ขั้นตอนแม่งเยอะเกิน บางทีมันก็ต้องใช้ศาลเตี้ยบ้างครับ(ไม่ต้องถึงขั้นเลือดตกยางออกนะครับ) พาเพื่อนไปสัก3-4คน แล้วทำตามสเตปที่ว่า ถ้ามันไม่เอากล้องมา ก็ยึดของ หรือเอกสารมันเอาไว้(ให้มูลค่ามากกว่าตัวกล้องนะครับ) ขู่มันเล็กน้อย-ปานกลางพอ ถ้าอยากได้ของมันคืนก็ไปเอากล้องมาแลก ทุกอย่างจบ........แต่ก็ช่างมันเถอะครับมันผ่านไปแล้ว เป็นประสบการณ์ จำไว้เป็นบทเรียนว่าตร.ไทยแม่งเป็นยังไง!!

24. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เอาใจช่วยนะคับ เซ็งจริงๆ คนผิดไม่ได้รับการลงโทษ แล้วแบบนี้ จะเป็นคนดีไปทำไมวะเนี่ย แม่ง

25. ELeven Racing

ELeven Racing New Member VIP

373
    3
    0
    เซ็งแทนเลยครับ......

26. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
  27. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
  28. กานต์

กานต์ New Member VIP

1,813
    13
    0
    เห้อ!!! อ่านแล้วเซ็งแทนครับ กล้องไม่ใช่ถูกๆ เป็นกำลังให้ครับสู้ๆ อย่าไปยอมมัน

29. DK!_Keng

DK!_Keng New Member VIP

846
    2
    0
  30. nitarn

nitarn Well-Known Member Member

2,398
    41
    48
    โปรดใช้วิจารณญาณ ในคำตอบของผมต่อไปนี้ครับ

<FONT SIZE='ล้านแปด'>"ยำตีนครับ"</FONT>

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้