ช่วยแนะนำการแต่...vios...หน่อยนะคะ

การสนทนาใน 'Vios Project Club' เริ่มโดย soda_zaa, 20 มีนาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. soda_zaa

soda_zaa New Member Lady Member

254
    1
    0
    อยากแต่.รถ...อ่ะค่ะ...แต่ด้วยความที่ว่ามะรู้เรื่อง..อุปกรณ์..วิธีการแต่ง.....และวิธีหาข้อมูลต่างๆ....
    ช่วยเข้ามาแนะนำ..วิธีการแต่งและ....ข้อมูลต่างๆด้วยนะคะ.....

2. Vad

Vad New Member Lady Member

210
    1
    0
    จะเริ่มยังไงดัค่ะ ต้องดูก่อนว่าพี่ชอบแบบไหน แนวทาง ของแต่ละคนไม่เหมือนกันค่ะ

3. --- OS11 ---

--- OS11 --- New Member Moderator

573
    3
    0
    ใช่ครับแต่ละคนแต่งไม่เหมือนกัน
    แต่ถ้าคิดจะเริ่มเบสิคเลยก็ลองมองหาแม็กที่ชอบมีตั้งแต่ขนาด 15",16" หรือ17"
    แล้วก็ชุดแต่งรอบคันซักชุด แค่นี้รถก็เริ่มหล่อแล้ว

4. Boy JazzZA

Boy JazzZA New Member Member

295
    2
    0
    ใช่คร๊าบบบบบบบบแต่ละคนแต่งรถไม่เหมือนกานนะคร๊าบบบต้องดูก่อนว่าชอบแต่งแบบไหนแนวไหนนะคร๊าบบบบบบถึงจาบอกถูกคร๊าบบบบบบบบบบบ

5. Rest00

Rest00 New Member Member

7
    1
    0
    แม็กก่อนเลยครับ อยากสวยก็ 17 " ครับ อยากแรงก็ 15" กับ 16" ครับ

6. Dream2526

Dream2526 New Member Member

941
    6
    0
    คับ คุงอะตอม อย่างแรกเลย รถเรามันจะหล่อหรือไม่หล่อสำคัญเลยคับต้องล้อแม็ก
    ต่อให้ใส่ชุดแต่งอลังการแค่ไหน ล้อไม่สวยก็จบคับ ตัวผม ใส่ขอบ 17 คับ ถ้าอยากให้มันหล่อขึ้น
    อีกหน่อยก้อ ชุดแต่งรอบคันคับ แค่นี้ ไอ้วีออส ของเรามันก็หล่อสุดๆแล้วคับ ส่วนมากกว่านี้ก้อยู่ที่
    กำลังทรัพย์ แล้วละคับ:cool:

7. ^^ FaNGy ^^

^^ FaNGy ^^ New Member VIP

2,560
    67
    0
    แต่งตามจำนวนเงินที่มีอยู่ ไม่ให้เดือดร้อนพ่อแม่ นี่หล่ะสไตล์เรา สรุปคือ เดิมๆ อิอิ เพราะเก็บตังค์ม่ายได้

8. Dream2526

941
    6
    0
    ใจรักแรง ใช่ใหม:D

9. ^^ FaNGy ^^

2,560
    67
    0
    ถูกต้องนะคร้าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ปล. เมื่อวานขับรถตาม Jazz สีแดงของ HZ Club มาตั้งแต่คลอง 7 จนถึงรามอินทราเลย รถแต่งสวยดีคะ อิอิ

10. Dream2526

941
    6
    0
    แจ๊ส สีแดงเหรอ นึกไม่ออกรถ ใครหว้า

11. ^^ FaNGy ^^

2,560
    67
    0
    นู๋ก้อม่รู้เหมือนกานคะ อิอิ

12. Dream2526

941
    6
    0
    แล้วคนขับหล่อไหม :D

13. ^^ FaNGy ^^

2,560
    67
    0
    มองม่ายเหงค่ะ หัวค่ำๆๆอ่าคะ

14. wswa

wswa New Member Member

16
    1
    0
    มีใครแต่งแบบเน้นแรงๆป้างหรืป่าวครับ และทำอะไรกันมั่งอะครับ แนะนำหน่อย นะ
    และเพื้อนๆไปหาของแต่งที่ใหนกันหรือครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 มีนาคม 2007
  15. Vad

Vad New Member Lady Member

210
    1
    0
    แต่นู๋ชอบเสียงตึ้บๆ แน่นๆ อะคะ ม่ายชอบรถแรงอะ..... กลัว ......

16. soda_zaa

soda_zaa New Member Lady Member

254
    1
    0
    ตกลงจะได้ข้อมูลมั้ยเนี่ย.............

17. Dream2526

941
    6
    0
    แล้วน้องตอมชอบแนวไหนละคับ

18. Napp

Napp New Member Member

334
    11
    0

ข้าวๆ นะครับ เด๋ว กับ ตามมา คริ คริ.................. :D

ก็อยู่ที่กำลังทรัพย์อ่ะครับว่าคุณ soda_zaa ตั้งงบฯ ในการแต่งรถไว้เท่าไหร่ ผมเอาตัวผมเป็นบรรทัดฐานในขั้นต้นก่อนนะครับ ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของ คุณ soda_zaa นะครับ

เริ่มต้นที่ง่ายที่สุดนะครับ ก็เปลี่ยนล้อ+ยาง ซึ่งขนาดของล้อนั้นก็ขึ้นอยู่กับความชอบส่วนบุคคลอีกละครับ ว่าชอบขนาดใด 15"-16"-17"

ตัวผมเอง ใส่ล้อ Enkei แท้ 15" กับ ยาง Falken 195/55/15 เน้นยางซีรีย์หนานิสนึง เพราะขับรถไม่ค่อยจะระวังเท่าไหร่ กลัวตกหลุม เด๋วล้อคด ส่วนที่เลือกล้อแท้ เพราะน้ำหนักเบา + ความทนทานของล้อสูง (เห็นข่าวล้อแยกจากกันมาหลายชุดแร้น เลยกลัว) :p

ต่อมาก็โหลด อันนี้เพื่อความสวยงามของล้อใหม่ที่ใส่เข้าไป ตัวผมเองเลือกเปลี่ยนโช๊คกับสปริงก่อนเปลี่ยนล้อครับ กลัวแมกซ์ช้ำ (เกรงว่าร้านเค้าไม่ระวัง ทำล้อเป็นรอยง่ะ) :(

สำหรับชุดโหลดสำหรับผู้ที่ต้องการประหยัดตังค์ ก็ชุดออสโบนี่อ่ะคับ โช๊ค 4 ต้น ขายกันราวๆ 5,000 บาท ส่วนปิงโบ ก็ราวๆ 2,000 บาท คับ แต่ ขอ บอก ก่อนนะครับว่า แข็งขึ้นกว่าเดิมพอควรเลยทีเดียว

ค้ำโช๊ค (เพื่อสมรรถนะ+ความสวยงาม) อันนี้จะใส่หรือไม่ก็ได้นะครับ ก็จะช่วยในเรื่องของสมรรถนะในการขับขี่ที่ดีขึ้น ลดอาการเหวี่ยงในการเข้าโค้ง ครับ

สำหรับคราวนี้ เริ่มแค่นี้ก่อนนะครับ หากมีข้อสงสัย ก็สอบถามเพิ่มเติมกันได้ครับ

ด้วยจิตคารวะ

19. ^^ FaNGy ^^

2,560
    67
    0
    เรื่อง ค๊ำโช๊ค นี่ถูกต้องที่สุดดดดดดดด

20. Napp

334
    11
    0

แหะๆๆ ที่ผมบอกว่า ใส่ หรือไม่นั้น ก็ขึ้นอยู่กับลักษณะของการขับขี่ของคนขับอ่ะครับ ถามว่าใส่แร้วดีมั๊ย
    ผมก็ตอบว่า ดี ครับ เพราะมันช่วยในเรื่องของการบังคับหัวโช๊คให้อยู่นิ่งขึ้น ลดอาการเคลื่อนตัวของโช๊ค ความเกาะถนนก็เพิ่มขึ้น ถึงจะมองไม่เห็นเป็นรูปธรรม แต่มันก็ช่วยในเรื่องของความรู้สึกอ่ะครับ :D

21. ^^ FaNGy ^^

2,560
    67
    0
    ถูกต้องนะคร้าๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เห็นผลทันตาจ้า

22. Dream2526

941
    6
    0
    แฟงตัวแรง อิอิ:D

23. ^^ FaNGy ^^

2,560
    67
    0
    แรงแต่คนมั้ง เหอะๆๆๆๆ

24. Napp

334
    11
    0
    ต่อจากมะวาน

คราวนี้มามุดใต้กระโปรงกันบ้างนะครับ :D

ก็จะมีของเล่นจำพวก กรองเปลือยชนิดแผ่น (ที่ผมยกตัวอย่างกรองแผ่น เนื่องจากไม่ต้องดัดแปลงครับ) อันนี้ก็มีหลายยี่ห้อ ไม่ว่าจะเป็น Herricane, HKS, K&N, etc. โดยส่วนตัวผมเลือกใช้ของ K&N คร้าบบบบบบบบ (ก็ขายอยู่นี่ ใช้ยี่ห้ออื่นทำไม และมันก็ดีด้วย คริ คริ) ช่วยให้อากาศเข้าสู่ห้องเผาไหม้ได้มากขึ้น อัตราเร่งจึงดีขึ้นตามมา และที่สำคัญช่วยประหยัดเงินค่าเปลี่ยนกรองอากาศได้ด้วย เพราะกรอง K&N สามารถถอดมาทำความสะอาด (ล้างด้วยน้ำยา K&N) ได้ ซื้อแผ่นเดียวใช้นานเป็นสิบปี โฆษณาไปในตัว แหะๆๆ :cool:

มองๆ ใต้กระโปรงกันต่อ ถ้ารู้สึกมันว่างๆ โล่งๆ ก็ใส่พวก Volt Stabilizer เสียหน่อย อันนี้มีให้เลือกหลายยี่ห้ออีกเช่นกัน ไม่ว่าจะเป็น Pivot, D1, e-spec, etc. รวมถึงคนไทยฝีมือดีๆ หลายคนที่ผลิตขึ้นมาขายเอง ทั้งนี้และทั้งนั้น ขึ้นอยู่กับวิจารณญาณของแต่ละบุคคลในการเลือกซื้อนะครับ ส่วนข้อดี ก็ช่วยในเรื่องการปรับแรงดันไฟ และช่วยให้ระบบไฟฟ้าในรถมีความเสถียรมากยิ่งขึ้น ยิ่งถ้าติดตั้ง Ground Wire ด้วยละก้อ จะทำให้เต็มระบบมากยิ่งขึ้นครับ ส่วนใหญ่รถใหม่ๆ จะไม่ค่อยรู้สึกเสียเท่าไหร่ เพราะระบบ ground + ไฟ ยังดีอยู่คับ :p

ต่อมาก็พวกของฟุ่มเฟือยนะครับ พวกฝาหม้อน้ำ ฝาน้ำมันเครื่อง แบรนด์เนมต่างๆ ที่ผมเรียกว่าของฟุ่มเฟือย เพราะว่าของเดิมมันก็ดีอยู่ แต่บางคนอยากใช้ เพราะความสวยงามของมันอ่ะครับ เว้น ฝาหม้อน้ำไว้นิสนึง หากใช้ของดีๆ มันก็จะทนแรงดันได้สูงครับ :D

ส่วนพวกถังดักไอน้ำมันเครื่อง, เฮดเดอร์ + ท่อไอเสีย, หัวเทียน ผมขอไม่พูดถึงนะครับ แบบว่า เน้นของแต่งที่เปลี่ยนง่ายๆ สามารถเปลี่ยนเองได้อ่ะคับ :D

25. ^^ FaNGy ^^

2,560
    67
    0

ถ้ามีตังค์นะ เรียบร้อยไปแล้ว เหอะๆๆๆๆๆ

26. Dream2526

941
    6
    0
    ขอบคุณคุง แพนสำหรับความรู้ดีๆคับ

27. soda_zaa

254
    1
    0
    อืม..อยากแต่งสวยๆอ่ะ.....แรงคงไม่เท่าไหร่เพราะเป็นผู้หญิงด้วยอ่ะ....

ขอบคุงนะคะ....

28. ^^ FaNGy ^^

2,560
    67
    0
    ถ้าชุดไฟเบอร์ ก็เข้าสำนัก TRD เลยค่ะ สวย แหล่ม เลย อิอิ

29. Napp

334
    11
    0
    ขอบคุณครับ ผมก็แค่พอรู้บ้างอ่ะครับ เลยมาแบ่งปันกันครับ กลัวว่า จะสอนจระเข้ให้ว่ายน้ำ อยู่เหมือนกันอ่ะคับ :p

30. Napp

334
    11
    0
    ครับผม................. อยากแต่งสวยๆ นั้นไม่ยากครับ แค่เปลี่ยนล้อ โหลด ในรอบคัน แค่นี้ก็สวยแร้วครับ :D

ส่วนของแต่งที่กล่าวมาในข้างต้น ก็เพียงเพื่อความสวยงาม + เพิ่มสมรรถนะในการขับขี่ ไม่ได้เน้นแรงแต่อย่างใดครับ
    :p

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้