ต่อใบขับขี้ 5 ปี

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย Aui_Acc88, 26 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Aui_Acc88

Aui_Acc88 New Member Member

2,164
    10
    0
    กระทู้สาระส่งท้ายปี 52

ใบขับขี่ 5 ปี ดันหมดอายู เลยได้โอกาส ไปต่อซะเลยมาเล่าขั้นตอนให้ฟังกัน

ก่อนอื่นเลยก็เตรียมเอกสารดังนี้

1. ใบขับขี่ตัวจริง (สามารถต่อก่อน ได้ 3 เดือน หรือ หลังหมดอายุ ประมาณ 2 เดือน) ถ้าอ่านมาไม่ผิดตามเว้บนะครับ
    2. สำเนาบัตรประชาชน เซ็นรับรองสำเนา
    3. สำเนาทะเบียนบ้าน เซ็นรับรองสำเนา
    4. เอกสารการเปลี่ยนแปลง (ถ้ามี)

ถ้าพร้อมแล้วก็ไปกันเลย ที่ ขนส่ง เด๋วนี้เขา ออนไลน์กันไปที่ไหนก็ได้ ตามสะดวก แต่ผมอยู่ใกล้ๆ ก็เลยไปแถวบ้านเลยครับ

1. เตรียมเอกสารขึ้นชั้น 2 ไปที่ช่องต่ออายุ ใบขับชี่ยื่นเอกสาร ให้เจ้าหน้าที่ จากนั้นก็นั่งรอเรียกชื่อ
    2. เรียกชื่อก็รับเอกสารไปต่อที่ชั่น 3 เพื่อทำการทดสอบ ดังนี้
    2.1 ทดสอบ ตาบอดสีโดยการ บอกสี เขียว เหลือ แดง ตามเจ้าหนี้ที่ จิ้มๆ
    2.2 ทดสอบ ความไวในการเหยียบเบรค
    2.3 ทดสอบ แท่งๆ อ่ะ ไม่รู้อะไรให้กดมาให้ขนานกัน
    2.4 ทดสอบ การมองเห็นไฟจากหางตา
    3. เมื่อทดสอบผ่านก็เข้าไปห้องดู วีดีโอ 1 ชั่วโมง เป็นหนัง มีแง่คิดในการขับรถให้ชม
    4. หนังจบก็ออกมารับเอกสาร เพื่อยื่นต่อ ชั้น 2
    5. ยื่นเอกสารที่ ชั้น 2 เพื่อรับบัตรคิว จ่ายตัง พร้อมถ่ายรูป ลงบัตร สมาร์ทการ์ด โฉมใหม่
    5.1 ค่าแบบคำร้อง 5 บาท
    5.2 ค่าถ่ายรูป 100 บาท
    5.3 ค่าต่อใบขับขี่ 5 ปี 500 บาท
    5.4 ผมโดนเพิ่มอีกระทง เนื่องจากไม่ได้เปลี่ยนที่อยู่ในทะเบียนบ้าน เลยโดนค่าแก้ไขไป อีก 50 บาท

6. ถ่ายรูปจ่ายตัง เสร็จก็ เอกสารยื่นรับบัตรได้เลย ครับ ซื้อซองกันเป็นรอย อีก 5 บาท ครับ อิอิ

หวังว่าจะเป็นประโยชน์ ให้คนอ่านบ้างนะครับ

อ่อ แนะนำไปเช้าๆ ก็ดีครับ คนน้อยดี ผมถึง เกือบ ๆ 9โมง เสร็จก็ 11 โมง ครับ เร็วกกว่าที่คิด แหะ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 พฤศจิกายน 2009
  2. CSspeed [ boy89 ]

CSspeed [ boy89 ] New Member Member

2,509
    3
    0
    ทำไมเดี๋ยวนี้ต่อใบขับขี่มันยุ่งยากจิงๆ เลย

3. aeg_ac88

aeg_ac88 New Member Member

1,955
    16
    0
    ขอบคุณครับ

4. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    พิมพ์ตกไปตัว ความหมายเปลี่ยนไปเยอะเลยนะ...................

"หวังว่าจะเป็นประโยชน์ ให้คนอ่านบ้านะครับ"

5. cougar3626

cougar3626 New Member Member

521
    1
    0
    1. ผมตก การมองหางตา
    2. โดนเมาแล้วขับไป เพิ่งได้คืนมาต้นเดือน เค้าจะให้ต่อไหมเนี้ย กังวลจัง

6. BS-body

BS-body New Member Member

724
    6
    0
    ขอบคุณสำหรับความรู้ครับกำลังจะหมดเหมือนกันทั้งใบขับขี่และบัตรประชาชน

7. bigbom69

bigbom69 New Member Member

1,245
    6
    0
    ไม่ต้องต่อ ได้ตลอดชีพอ่ะ เก่าจนมองไม่เห็นหน้าแล้วเนี่ย

8. aeg_ac88

aeg_ac88 New Member Member

1,955
    16
    0
    ขนาดนั้นเลยเหรอครับ :D:D:D

9. barague

barague Guest

0
    0
    0
    แร้วเมล็ด,ต้นแระดอกมานไปไหนซะล่ะ ทามมัยม่ายเอามาต่อซะด้วยเรย จาเอาเปนแบ๊บปักชำ,ตัดต่อหรือทาบกิ่ง แร้วแต่ถนัดอิอิอิ.

10. Aui_Acc88

Aui_Acc88 New Member Member

2,164
    10
    0
    แก้ไขเรียบร้อยครับ ขอบคุณน้าน้อง ฝ่ายตรวจสอบอักษร ด้วยนะครับ

เก็บทุกเม็ด จริงๆ

---------- Post added at 07:03:58 ---------- Previous post was at 07:03:43 ----------

แก้ไขเรียบร้อยครับ ขอบคุณน้าน้อง ฝ่ายตรวจสอบอักษร ด้วยนะครับ

เก็บทุกเม็ด จริงๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้