สวัสดีคร้าบ น้องใหม่มีคำถามครับ B13

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย daveann, 25 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. daveann

daveann New Member Member

27
    0
    0
    อันเนื่องมาจากว่าผมก็ได้ติดตามอ่านหัวข้อในกระทู้มาสักพักใหญ่ ๆ แล้ว ด้วยความที่ชอบรถยี่ห้อนี้เป็นการส่วนตัว แล้วก็เหมือนฟ้าประทานให้คุณพ่อของผม ทำการปลดเกษียณเจ้า b13 เน่า ๆ (ย้ำ "เน่า ๆ ")มาให้หนึ่งคัน ผมจึงคิดว่า อืม ถ้าเราเอาไปใช้ในชีวิตประจำวันโดยที่ไม่ได้ทำอะไรมันเลย คนอื่น ๆ คงจะมองตัวผมรวมกับรถว่าเป็นวัตถุโบราณเป็นแน่แท้ โปรเจ็คการ "Change" ตามประแสอเมริการจึงผุดขึ้นมาในหัวของกระผมทันที แต่ก็มีอุปสรรคตรงที่ กระผมผู้อ่อนด้อยประสบการณ์ จึงอยากจะตั้งคำถามเพื่อให้พวกพี่ ๆ ผู้คร่ำหวอดในวงการ (ว่าไปนั่น) ได้ไขความกระจ่างให้กับลูกช้างด้วยครับ
    1. รถของกระป๋มหลังคาผุ จึงอยากจะเปลี่ยนไปเป็นซันรูฟ แต่พระบิดาของกระผมได้ทำการทัดทานโดยการอ้างว่า น้ำมันรั่วง่าย และถ้าเสีย อะไหล่ก็คงไม่มีเพราะเป็นหลังคานอก พวกยางอะไรต่าง ๆ มอเตอร์ ถ้าเสียจะเป็นเรื่องใหญ่ จริงหรือเปลาครับ แต่ใจมันรักอ่ะ อยากจะใส่ซันรูฟ
    2. ประตูรถผม แผงข้างในมันขาด จึงได้ไอเดียว่า อืม รถเรามันเป็นกระจกหมุน อยากได้กระจกไฟฟ้าอ่า จึงมีเพือนแนะนำให้เปลี่ยนประตู 4 บาน โดยซื้อทั้งประตู (รถผมเซ็นทรัลล็อกไทยทำ) เพราะจะได้ระบบเซ็นทรัลล็อกมาด้วย แต่ต้องซื้อกล่องควบคุมด้วย จะต้องหาที่ไหนครับ
    3. ดิสเบรกหลัง เห็น ๆ ว่าเพื่อนผมบอกว่า ถึงจะนำตรงรุ่นมาใส่ ก็ต้องดัดแปลงอยู่ดี ฉะนั้น ไม่จำเป็นที่จะต้องนำตรงรุ่นมาใส่ก็ได้ ให้เอา ของพรีเซียก็ใช้ได้ จริงรึเปล่าครับ??:eek: และหาได้จากไหนครับ
    4. รถผมเป็น b13 ที่ไม่มีที่ใส่เหล็กกันโคลง แต่ผมเคยเห็นหลาย ๆ คันมี เอ หรือว่าผมตาฝาดครับ เพราะผมไปซื้อกันโคลงหลังมาใส่ แต่ปรากฏว่า ไม่มีรูให้ใส่ T_T ทำงายดี
    5. เคยเห็นคอนโซลของบางคนมีที่เลื่อนแอร์ด้วย เค้านำมาจากรุ่นอะไรเหรอครับ?? อยากได้มั่ง:p
    6. เรื่องโช้ค อยากใส่โช้คแต่งคร้าบ แนะนำป๋มด้วยคับ เพราะพวกของแต่งพวกนี้ไม่รู้ว่าจะซื้อที่ไหน และไม่รู้ว่า อันไหนจริง อันไหนก๊อป แต่พ่อกระผมบอกว่า ตอนนี้อะไรใช้ได้ใช้ไปก่อน อืม ลืมบอกไป คันนี้เครื่องเคยพัง แล้วแม่ไปวางเครื่องเดิมแต่ปรากฏว่า เป็นเครื่องเดิมของ b14 ขอรับ ไม่รู้ว่าจะดีกว่าเครื่องของ b13 รึเปล่า
    7. ป๋มไปซื้อกันชนหน้าหลัง และ เสกิร์ตรอบคันของรุ่น 2 มาแล้วครับ ซื้อสวิตซ์มาแล้วด้วย แต่เห็นว่าต้องมีกล่องควบคุมไฟด้วยเหรอครับ

ยังไงถามแค่นี้ก่อนนะครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยคร้าบบบบบ

2. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    สวัสดีครับ ยินดีต้อนรับ

เรื่องคำตอบรอซักครู่

B13 คันในรูป เมื่อก่อนเป็น แทกซี่มาก่อนครับ ดูเดี๋ย
    วนี้ซิ

3. NUM RE

NUM RE New Member Member

2,001
    497
    0
    ลองดูนะครับ อาจจะมีผิดพลาดบ้างรอท่านอื่นมาช่วยตอบอีกครั้ง:D

4. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    มารอ b13 ตอบต่อค้าบ

5. p251007

p251007 New Member Member

987
    14
    0
    3. ดิสเบรกหลัง เห็น ๆ ว่าเพื่อนผมบอกว่า ถึงจะนำตรงรุ่นมาใส่ ก็ต้องดัดแปลงอยู่ดี ฉะนั้น ไม่จำเป็นที่จะต้องนำตรงรุ่นมาใส่ก็ได้ ให้เอา ของพรีเซียก็ใช้ได้ จริงรึเปล่าครับ??:eek: และหาได้จากไหนครับ
    ของผมไม่ต้องเลยดัดแปลงอะไรเลยครับ ซื้อมาตรงรุ่นแต่ต้องมีสายเบรกมือมาด้วยน๊ะครับ

5. เคยเห็นคอนโซลของบางคนมีที่เลื่อนแอร์ด้วย เค้านำมาจากรุ่นอะไรเหรอครับ?? อยากได้มั่ง:p
    ของผมเอาของ NX มาใส่
    7. ป๋มไปซื้อกันชนหน้าหลัง และ เสกิร์ตรอบคันของรุ่น 2 มาแล้วครับ ซื้อสวิตซ์มาแล้วด้วย แต่เห็นว่าต้องมีกล่องควบคุมไฟด้วยเหรอครับ
    ของผมไม่ต้องใช้กล่องอะไรเลย ปลั๊กที่ลอยอยู่ด้านหลังไฟหน้าก็ต่อเข้ากับปลั๊กที่กันชน ปลั๊กของสวิทช์ก็อยู่ทีคอนโซลแอร์ ปลั๊กอีกตัวอยู่หลังสวิทซ์กุญแจ (เปลี่ยนสวิทช์ยกเลี้ยว)

6. art-HB12

art-HB12 New Member Member

535
    10
    0
    ..!

แหล่มมากเลย

7. accord66

accord66 New Member Member

69
    0
    0
    ถ้าสนใจหลังคาทั้งแผ่น หน้าปัดทั้งตัว บังโคลน ไฟหน้าหน้ากระจังไรลองโทรถามได้น่ะครับมีเยอะเก่าทุกชิ้นไม่ได้ถอดไทย 0819119192 หรืออยากถามไรก็โทรมาคุยได้เดี่ยวบอกให้อยู่กรุงเทพเราเป็นร้านเองครับ

8. daveann

27
    0
    0
    ขอบคุณพี่ ๆ ทุกคนที่มาตอบนะครับ แล้วงบประมาณของแต่ละชิ้นประมาณเท่าไหร่อ่ะครับ คือเพิ่งเรียนจบจบน้อย ตอนนี้อยากจะซื้อหลังคากับประตู แล้วก็ดิสเบรกก่อนอ่ะ หลังคาซันรูฟหายากแน่เรย ๆ ๆ

9. daveann

27
    0
    0
    อ้อ แล้วดิสเบรกหลังกับหลังคาซันรูฟตรงรุ่นอ่ะ อันไหนหายากกว่ากันครับจะได้ซื้ออันน้นก่อน มีงบไม่มากอ่ะครับ แล้วมีใครขายบ้างครับ แนะนำหน่อยคร้าบบบ เพราะผมคงไม่มีเวลาไปซื้อที่เซียงกงอ่าาา

10. NUM RE

2,001
    497
    0
    หลังคาคงต้องรอจังหวะ ว่ามีของรึปล่าว ช่วงนี้ราคาก็ใช้ได้เลยครับ

ส่วนของชิ้นอื่นๆก็ไม่น่าแพงนะครับ ลองวิ่งตามเซียงกงดูหรือเข้ามาดูหรือโพสหาของในเวป ด้านล่างดูครับ

http://racingweb.net/forums/forumdisplay.php?f=312

11. daveann

27
    0
    0
    ตามที่ผมถามข้างต้นอ่ะครับ ถ้าเป็นพวกพี่ ๆ จะเริ่มทำจากอันไหนก่อนหลังดีครับ แนะนำด้วยครับ:p

12. NUM RE

2,001
    497
    0
    ถ้าจะทำสีก็หาหลังคามาเปลี่ยน ถ้ายังไม่ทำก็หารอบคันมาใส่ สวยภายนอกก่อน

13. kooljo

kooljo New Member Member

516
    18
    0
    เอาเป็นแนวทางนะครับ เพราะผมลองผิด ลองถูกมาพอสมควร แต่ยังไม่จบครับ

ของผม B13 เริ่มจากดิสหลังครับ หาง่าย เพราะไปเอาของรุ่น Presea มาเสียบโบ๊ะ แต่ที่พลาดคือ สายเบรคมือ ดันหาไม่ได้ ไปหาซื้อวรจักร ก็ไม่มีนะครับ ตอนนี้เบรคมือเลยยังเป็นง่อยอยู่ เพราะใช้สายเบรค B14 ลืมบอกไปซื้อพร้อมโช๊คหลังของ พรีเซียเลย เพราะรถผมติดแก๊สครับ เลยคิดว่า โช๊คพรีเซียน่าจะตัวใหญ่กว่า

ต่อมา หาข้างในครับ
    1. เบาะ (แนะนำของญี่ปุ่น เบาะกำมะหยี่สภาพดีๆ สวยมากครับ) อย่าได้ไปปูหนังเทียมครับ บอกตรงๆ เหมือนแท๊กซี่ไปหน่อย
    2. แผงข้างประตู หาซื้อได้ตามเชียงกง ผมซื้อ 4 แผง 2000 บาทครับ ที่เจ็บใจคือ ตอนซื้อประตูเก็บไว้ ดันไปซื้อแบบ กระจกมือหมุน แผงเลยใช้ไม่ได้ (อย่าได้พลาดแบบผมเชียว ซื้อมาซ้ำซ้อน โชคดีที่ประกาศขายในนี้มีคนซื้อไป 1000 บาท สังเกตุให้ดีนะครับ)
    3. ช่องแอร์ที่หัก ....... ช่องละ 100 เดียวครับ ยกเว้นตัวกลาง 2 ตัว มันขายยกแผง
    4. พวงมาลัย ....... B13 NV Nx จะมีขาเตะ เวลาเปิดไฟเลี้ยวแล้วหมุนพวงมาลัยกลับ ขามันจะเตะไฟเลี้ยวให้หายครับ แต่ผมไม่สนใจเท่าไหร่ เลยไปหาพวงมาลัย นิสสัน ทั่วไป+หนังเย็บ มาใส่แทน 500 บาทเอง (รุ่นไม่มี ABS นะครับ ถ้ามีราคากระโดดทันที) อย่างที่บอก คือเวลาหมุนพวงมาลัยกลับ ต้องเอามือไปดันไฟกลับเอง แค่นั้น
    5. กระจกมองข้าง .......... อย่าได้เชื่อ เชียงกงว่า รุ่นนี้มันมีแบบ พับได้ ....... เพราะรุ่นนั้นผมซื้อมา มันคล้ายกันมาก แต่ใส่ไม่ไดครับ ตอนไปทำสีประตู ผมให้ช่างใส่ให้เลย ...... แต่โชคร้าย มันคนละขนาด แค่ที่เอียงเท่านั้น ..??? มันของรุ่นไหนหว่า พับได้...
    ตอนนี้วว่าจะเอากลไกข้างในลองสับกันดูครับว่าจะได้รึเปล่า
    6. โช๊คหน้า .... พอดีเห็นเครื่อง E-Car แล้วเป็นโช๊ค วาตานาเบะ ปรับเกลียว ขาล่างเหมือนกัน เชียงกงดันบอกว่า "แปลงใส่ได้" แต่ปัจจุบัน ช่างช่วงล่างหลายร้าน ......... ไม่มีเจ้าไหนรับทำเลยครับ .......... แนะนำซื้อตรงรุ่นดีกว่า
    7. แอร์ออโต้ ...... เห็นบางคันใส่กัน แถมพรีเซียยังเป็นรุ่นมาตรฐานจากโรงงาน ....... ใช่มันน่าจะใส่ได้ จำหน้าตามันได้ปุ๊ป วิ่งไปเชียงกง ......... ดันไปได้รุ่นหน้าตาเหมือน แต่สายไฟไม่เหมือน ....... ดันเป็นรุ่น serena ซื้อมา 1000 บาท สรุป กองอีกแล้ว
    8. ค้ำโช๊ค ....... ความจริงรุ่นนี้ใช้ของ B14 ก็ได้ ตรงรุ่น ในเชียงกงบางนา มีร้านหนึ่งขายพอดี ...... แต่ลองไปยกดูมันหนักมากครับ ........ เลยเศร้า เพราะพวก Nismo ก็น่าจะหายากแล้วสำหรับรุ่นนี้ ..... เดินไปเดินมา ..... แจ๊กพ๊อตของความโชคร้ายแตกอีกแล้ว .. ร้านบอกมีของนิสสัน ยี่ห้อ คัสโก้ จะลองดูมั๊ย ..... ผมมองแล้วเห็นเขียน P11 premera นิหว่า เลยเอามาลองทาบ ...

เป๊ะ .......... ขาดแค่รูน๊อต ........ แก้ง่ายๆ ในเวปแนะนำทำแบบนี้กันเยอะ ...... หวานหมูแล้ว ........ พอกลับบ้านมาลองทาบเอง (ตอนที่ร้านเด็กมันทาบให้) เฮ้ย ......... ทำไมมันทับสายท่อแก๊สหัวฉีดวะ ....... ซวยแล้ว งานเข้า ถ้าไม่ทำค้ำโช๊คยกสูงก็ต้องขายทิ้ง ..... ฮ่วยยยยยยยยยยยยยยยย

9. ล่าสุดไปซื้อ ที่วางแก้วน้ำ 1 ดิน + กล่องเก็บของ 1 ดิน เพราะเวลากินน้ำในรถอย่าง B13 นี่ ลำบากครับ ไม่มีที่วางแก้วน้ำ วิ่งไปซื้อ กลับมา ให้ร้านเครื่องเสียงติดให้ (รู้จักกัน แต่งานเขาเยอะ) เขาก็ถอดให้ พอเขาเจอขาไม่ตรง เขาก็เลยได้แต่ทำหน้ามุ่ย แล้วประกอบคืน เพราะมีลูกค้ารอเยอะครับ .......... เซ็งเลย ไม่ตรงรูน่าจะบอกกันก่อน ผมอุตสาห์ไปขอลัดคิว เขาก็ใจดีลัดคิวให้ นึกว่าทำแป๊ปเดียว เกือบเสียแล้ว คนรู้จักกัน เขาเลยนัดให้มาวันหลังละกัน

10. ไปเปลี่ยนเครื่องมา SR20 ... หน้าห้อยลงมาเลย ยาง14นิ้ว แบนตลอดเวลา เลยวางแผนว่าจะทำให้หน้ามันเบาๆ หน่อย (แถมข้อดีที่หวังไว้คือ รถเบาประหยัดน้ำมันขึ้นอีกนิด) ไปซื้อแผงคอยล์ร้อนแอร์ ไม่ตรงรุ่น แต่ไปซื้อรุ่นใหม่ๆ มาหวังจะเสียบแล้วแปลงเอา (แผงแอร์ B13 มันจะหนักๆ แถมหนากว่า รุ่นใหม่ๆ เพราะมันเป็นเหล็กหรือเปล่าไม่รู้ แต่รุ่นใหม่ๆ เป็นมิเนียม เบามากครับ) ให้เด็กเชียงกงไปเลือกมา ซื้อมาปุ๊ป ตะเวนหาร้านแอร์ที่รับทำ ......... ไม่มีร้านไหนรับทำเลยคับ สรุป วันนั้นทั้งวันไม่ต้องทำไร เลยไปเปลี่ยนหม้อน้ำ Calsonic มาแทน 1 ช่อง คอใหญ่ (ใจจริงอยากได้ 2 ช่อง แต่เอาไปเปลี่ยนที่ร้านเขาไม่มี) เลยจำใจเปลี่ยน เพราะเขาไม่คืนเงิน ...... ทั้งๆที่หม้อน้ำเดิมก็ไม่เสียนะ

สรุป แต่งรถใครว่าง่าย ทิ้งเงินไปหลายหมื่นกับการที่ไม่ได้อะไรกลับมาเลย ก็เยอะนะครับ กองไว้แถมเสียเวลาอักโข ถ้าทำงานแล้ว ผมแนะนำว่า อย่าคิดทำไรแผลงๆ มาก ได้ไม่คุ้มเสียจริงๆ เพราะส่วนใหญ่ที่หงุดหงิด คือ มันเสียเวลาโดยใช่เหตุครับ

ความจริงอยากเล่ายาวกว่านี้ ยิ่งเครื่องเดิม GA16DS + แก๊สแบบดูด วิ่งดีมาก แต่ไม่แรง ไปเปลี่ยน SR20VE + แก๊สหัวฉีด นี่บอกตรงๆ ชีวิตบัดซบเลย ได้รถแรง แต่ทุกอย่างไม่เวิร์คเลย เบาเครื่องสั่น เร่งเครื่องสั่นยิ่งมาก มาเจอแก๊สเข้าไปอีก สั่นจนเก้าอี้สั่นไปหมด ต้องนั่งแก้ทีละจุดๆ เสียเงินก็ใช่น้อย ....... ผมยังนึกเลยว่า ช่างระดับเทพ เมืองไทยคงหายากจริงๆ มีแต่พวกหลอกกินเงินไปเรื่อยๆ ครับ..... (ถ้าพูดประสบการณ์เรื่องนี้ยิ่งหนาวครับ แต่เล่ามายาวแล้ว เอาแค่นี้ก่อน)

แนะนำว่า รถถ้ามันวิ่งดีๆ ก็วิ่งไปเถอะ ภาษาจีนเรียก เฮ้าเลี่ยน ของแท้

---------- Post added at 09:31:28 ---------- Previous post was at 09:31:12 ----------

เอาเป็นแนวทางนะครับ เพราะผมลองผิด ลองถูกมาพอสมควร แต่ยังไม่จบครับ

ของผม B13 เริ่มจากดิสหลังครับ หาง่าย เพราะไปเอาของรุ่น Presea มาเสียบโบ๊ะ แต่ที่พลาดคือ สายเบรคมือ ดันหาไม่ได้ ไปหาซื้อวรจักร ก็ไม่มีนะครับ ตอนนี้เบรคมือเลยยังเป็นง่อยอยู่ เพราะใช้สายเบรค B14 ลืมบอกไปซื้อพร้อมโช๊คหลังของ พรีเซียเลย เพราะรถผมติดแก๊สครับ เลยคิดว่า โช๊คพรีเซียน่าจะตัวใหญ่กว่า

ต่อมา หาข้างในครับ
    1. เบาะ (แนะนำของญี่ปุ่น เบาะกำมะหยี่สภาพดีๆ สวยมากครับ) อย่าได้ไปปูหนังเทียมครับ บอกตรงๆ เหมือนแท๊กซี่ไปหน่อย
    2. แผงข้างประตู หาซื้อได้ตามเชียงกง ผมซื้อ 4 แผง 2000 บาทครับ ที่เจ็บใจคือ ตอนซื้อประตูเก็บไว้ ดันไปซื้อแบบ กระจกมือหมุน แผงเลยใช้ไม่ได้ (อย่าได้พลาดแบบผมเชียว ซื้อมาซ้ำซ้อน โชคดีที่ประกาศขายในนี้มีคนซื้อไป 1000 บาท สังเกตุให้ดีนะครับ)
    3. ช่องแอร์ที่หัก ....... ช่องละ 100 เดียวครับ ยกเว้นตัวกลาง 2 ตัว มันขายยกแผง
    4. พวงมาลัย ....... B13 NV Nx จะมีขาเตะ เวลาเปิดไฟเลี้ยวแล้วหมุนพวงมาลัยกลับ ขามันจะเตะไฟเลี้ยวให้หายครับ แต่ผมไม่สนใจเท่าไหร่ เลยไปหาพวงมาลัย นิสสัน ทั่วไป+หนังเย็บ มาใส่แทน 500 บาทเอง (รุ่นไม่มี ABS นะครับ ถ้ามีราคากระโดดทันที) อย่างที่บอก คือเวลาหมุนพวงมาลัยกลับ ต้องเอามือไปดันไฟกลับเอง แค่นั้น
    5. กระจกมองข้าง .......... อย่าได้เชื่อ เชียงกงว่า รุ่นนี้มันมีแบบ พับได้ ....... เพราะรุ่นนั้นผมซื้อมา มันคล้ายกันมาก แต่ใส่ไม่ไดครับ ตอนไปทำสีประตู ผมให้ช่างใส่ให้เลย ...... แต่โชคร้าย มันคนละขนาด แค่ที่เอียงเท่านั้น ..??? มันของรุ่นไหนหว่า พับได้...
    ตอนนี้วว่าจะเอากลไกข้างในลองสับกันดูครับว่าจะได้รึเปล่า
    6. โช๊คหน้า .... พอดีเห็นเครื่อง E-Car แล้วเป็นโช๊ค วาตานาเบะ ปรับเกลียว ขาล่างเหมือนกัน เชียงกงดันบอกว่า "แปลงใส่ได้" แต่ปัจจุบัน ช่างช่วงล่างหลายร้าน ......... ไม่มีเจ้าไหนรับทำเลยครับ .......... แนะนำซื้อตรงรุ่นดีกว่า
    7. แอร์ออโต้ ...... เห็นบางคันใส่กัน แถมพรีเซียยังเป็นรุ่นมาตรฐานจากโรงงาน ....... ใช่มันน่าจะใส่ได้ จำหน้าตามันได้ปุ๊ป วิ่งไปเชียงกง ......... ดันไปได้รุ่นหน้าตาเหมือน แต่สายไฟไม่เหมือน ....... ดันเป็นรุ่น serena ซื้อมา 1000 บาท สรุป กองอีกแล้ว
    8. ค้ำโช๊ค ....... ความจริงรุ่นนี้ใช้ของ B14 ก็ได้ ตรงรุ่น ในเชียงกงบางนา มีร้านหนึ่งขายพอดี ...... แต่ลองไปยกดูมันหนักมากครับ ........ เลยเศร้า เพราะพวก Nismo ก็น่าจะหายากแล้วสำหรับรุ่นนี้ ..... เดินไปเดินมา ..... แจ๊กพ๊อตของความโชคร้ายแตกอีกแล้ว .. ร้านบอกมีของนิสสัน ยี่ห้อ คัสโก้ จะลองดูมั๊ย ..... ผมมองแล้วเห็นเขียน P11 premera นิหว่า เลยเอามาลองทาบ ...

เป๊ะ .......... ขาดแค่รูน๊อต ........ แก้ง่ายๆ ในเวปแนะนำทำแบบนี้กันเยอะ ...... หวานหมูแล้ว ........ พอกลับบ้านมาลองทาบเอง (ตอนที่ร้านเด็กมันทาบให้) เฮ้ย ......... ทำไมมันทับสายท่อแก๊สหัวฉีดวะ ....... ซวยแล้ว งานเข้า ถ้าไม่ทำค้ำโช๊คยกสูงก็ต้องขายทิ้ง ..... ฮ่วยยยยยยยยยยยยยยยย

9. ล่าสุดไปซื้อ ที่วางแก้วน้ำ 1 ดิน + กล่องเก็บของ 1 ดิน เพราะเวลากินน้ำในรถอย่าง B13 นี่ ลำบากครับ ไม่มีที่วางแก้วน้ำ วิ่งไปซื้อ กลับมา ให้ร้านเครื่องเสียงติดให้ (รู้จักกัน แต่งานเขาเยอะ) เขาก็ถอดให้ พอเขาเจอขาไม่ตรง เขาก็เลยได้แต่ทำหน้ามุ่ย แล้วประกอบคืน เพราะมีลูกค้ารอเยอะครับ .......... เซ็งเลย ไม่ตรงรูน่าจะบอกกันก่อน ผมอุตสาห์ไปขอลัดคิว เขาก็ใจดีลัดคิวให้ นึกว่าทำแป๊ปเดียว เกือบเสียแล้ว คนรู้จักกัน เขาเลยนัดให้มาวันหลังละกัน

10. ไปเปลี่ยนเครื่องมา SR20 ... หน้าห้อยลงมาเลย ยาง14นิ้ว แบนตลอดเวลา เลยวางแผนว่าจะทำให้หน้ามันเบาๆ หน่อย (แถมข้อดีที่หวังไว้คือ รถเบาประหยัดน้ำมันขึ้นอีกนิด) ไปซื้อแผงคอยล์ร้อนแอร์ ไม่ตรงรุ่น แต่ไปซื้อรุ่นใหม่ๆ มาหวังจะเสียบแล้วแปลงเอา (แผงแอร์ B13 มันจะหนักๆ แถมหนากว่า รุ่นใหม่ๆ เพราะมันเป็นเหล็กหรือเปล่าไม่รู้ แต่รุ่นใหม่ๆ เป็นมิเนียม เบามากครับ) ให้เด็กเชียงกงไปเลือกมา ซื้อมาปุ๊ป ตะเวนหาร้านแอร์ที่รับทำ ......... ไม่มีร้านไหนรับทำเลยคับ สรุป วันนั้นทั้งวันไม่ต้องทำไร เลยไปเปลี่ยนหม้อน้ำ Calsonic มาแทน 1 ช่อง คอใหญ่ (ใจจริงอยากได้ 2 ช่อง แต่เอาไปเปลี่ยนที่ร้านเขาไม่มี) เลยจำใจเปลี่ยน เพราะเขาไม่คืนเงิน ...... ทั้งๆที่หม้อน้ำเดิมก็ไม่เสียนะ

สรุป แต่งรถใครว่าง่าย ทิ้งเงินไปหลายหมื่นกับการที่ไม่ได้อะไรกลับมาเลย ก็เยอะนะครับ กองไว้แถมเสียเวลาอักโข ถ้าทำงานแล้ว ผมแนะนำว่า อย่าคิดทำไรแผลงๆ มาก ได้ไม่คุ้มเสียจริงๆ เพราะส่วนใหญ่ที่หงุดหงิด คือ มันเสียเวลาโดยใช่เหตุครับ

ความจริงอยากเล่ายาวกว่านี้ ยิ่งเครื่องเดิม GA16DS + แก๊สแบบดูด วิ่งดีมาก แต่ไม่แรง ไปเปลี่ยน SR20VE + แก๊สหัวฉีด นี่บอกตรงๆ ชีวิตบัดซบเลย ได้รถแรง แต่ทุกอย่างไม่เวิร์คเลย เบาเครื่องสั่น เร่งเครื่องสั่นยิ่งมาก มาเจอแก๊สเข้าไปอีก สั่นจนเก้าอี้สั่นไปหมด ต้องนั่งแก้ทีละจุดๆ เสียเงินก็ใช่น้อย ....... ผมยังนึกเลยว่า ช่างระดับเทพ เมืองไทยคงหายากจริงๆ มีแต่พวกหลอกกินเงินไปเรื่อยๆ ครับ..... (ถ้าพูดประสบการณ์เรื่องนี้ยิ่งหนาวครับ แต่เล่ามายาวแล้ว เอาแค่นี้ก่อน)

แนะนำว่า รถถ้ามันวิ่งดีๆ ก็วิ่งไปเถอะ ภาษาจีนเรียก เฮ้าเลี่ยน ของแท้

14. AE_B11

AE_B11 New Member Member

155
    67
    0
    :):):):):):)

15. daveann

27
    0
    0
    ขอบคุณมากครับที่ตอบ แผงข้างประตูมีขายด้วยเหรอครับ แล้วจะมีวงจรของกระจกไฟฟ้าแล้วก็เซ็นทรัลล็อกมาให้เปล่าอ่ะครับ ?? อีกเรื่องคือ เวลาผมขับรถมาด้วยความเร็วประมาณ 60 มั้ง แล้วเหยียบคลัตซ์แล้วค่อยเหยียบเบรก ปรากฏว่าเครื่องดับครับ ไม่รู้เป็นที่อะไร ถามแค่นี้ก่อนครับ ว่าง ๆ พาผมไปเซียงกงหน่อยจิครับคุณkooljo:p

16. daveann

27
    0
    0
    ขอบคุณมากครับที่ตอบ แผงข้างประตูมีขายด้วยเหรอครับ แล้วจะมีวงจรของกระจกไฟฟ้าแล้วก็เซ็นทรัลล็อกมาให้เปล่าอ่ะครับ ?? อีกเรื่องคือ เวลาผมขับรถมาด้วยความเร็วประมาณ 60 มั้ง แล้วเหยียบคลัตซ์แล้วค่อยเหยียบเบรก ปรากฏว่าเครื่องดับครับ ไม่รู้เป็นที่อะไร ถามแค่นี้ก่อนครับ ว่าง ๆ พาผมไปเซียงกงหน่อยจิครับคุณkooljo:p อ่อ ลืมบอกไปครับ เรื่องกระจกข้าง ของป๋มพับได้แบบไฟฟ้าอ่ะครับ ก็ตรงรุ่นนาครับให้ร้านที่รู้จักกันเค้าหาให้อ่ะ แล้วก็ รถผมเป็นมือหมุนเหมือนกัน แต่อยากได้ไฟฟ้าคร้าบบ อยากใส่หลังคาซันรูฟก้กลัวน้ำรั่วอ่ะ เลยไม่รู้จะทำไง:cry:

17. kooljo

516
    18
    0
    วัตถุประสงค์การแต่งรถอาจไม่เหมือนกันครับ เพราะผมทำเพื่อให้ใช้งานในชีวิตประจำวันได้ แต่จะเน้นไปที่ความเบา เพื่อให้ไปสู่ การเร่งดี เบรคดี และประหยัดน้ำมัน ผมเลยมองว่า หลังคาซันรูฟ อาจทำให้รถหนัก และไม่เหมาะกับรถผมนะครับ

ส่วนเรื่องแผงข้างประตู มีขายแน่นอนครับ และจะไม่มีเซนทรัลล๊อคครับ เพราะถ้าอยากได้ทั้งหมด ต้องซื้อทั้งประตูครับ

ผมแนะนำให้ซื้อทั้งประตู ที่สภาพสมบูรณ์ เพราะจะได้ยางต่างๆ มาด้วย เพราะถ้าคุณไปไล่ซื้อยางแต่ละชิ้นแบบมือหนึ่ง รวมๆ แล้ว แพงกว่าแผงประตูแน่นอน ผมลองใช้ไปหนึ่งบานแล้ว น๊อตประตู สภาพดีทำให้ประตูไม่ตกด้วยครับ แบบผมมองว่า มันได้ผลหลายอย่างเลย นอกจากเพียงแค่เซนทรัลล๊อก แผงประตู

เรื่องเกี่ยวกับแผงประตู ผมมีเรื่องเล่าคือ ........ ปกติทั่วไป เชียงกงส่วนใหญ่จะมีแค่ สีเทา กับสีน้ำตาล ครับ แต่มันจะมีบางบาน เป็นสีม่วงและสีแดงสดครับ (แน่นอนว่า มันเป็นรุ่นพิเศษที่ญี่ปุ่นแน่ๆ) แต่ผมก็ไม่กล้าซื้อมาใส่ เพราะมันไม่เข้ากับชุดคอนโซล แต่ปัจจุบันคือ ผมได้แผงประตูสีดำมาครับ สวยมาก แต่ได้มาแค่บานเดียว ......... ก็เลยยังไม่ใส่

ส่วนเบาะหลัง B13 ไม่ต้องไปหานะครับ ถ้าไม่ติดกับส่วนที่มันตัดส่วนหางไว้ ไม่มีขายครับ เชียงกงจะไม่มีเบาะหลังขายเสมอ......ต้องเอาไปเย็บอย่างเดียวเลย

18. kooljo

516
    18
    0
    วัตถุประสงค์การแต่งรถอาจไม่เหมือนกันครับ เพราะผมทำเพื่อให้ใช้งานในชีวิตประจำวันได้ แต่จะเน้นไปที่ความเบา เพื่อให้ไปสู่ การเร่งดี เบรคดี และประหยัดน้ำมัน ผมเลยมองว่า หลังคาซันรูฟ อาจทำให้รถหนัก และไม่เหมาะกับรถผมนะครับ

ส่วนเรื่องแผงข้างประตู มีขายแน่นอนครับ และจะไม่มีเซนทรัลล๊อคครับ เพราะถ้าอยากได้ทั้งหมด ต้องซื้อทั้งประตูครับ

ผมแนะนำให้ซื้อทั้งประตู ที่สภาพสมบูรณ์ เพราะจะได้ยางต่างๆ มาด้วย เพราะถ้าคุณไปไล่ซื้อยางแต่ละชิ้นแบบมือหนึ่ง รวมๆ แล้ว แพงกว่าแผงประตูแน่นอน ผมลองใช้ไปหนึ่งบานแล้ว น๊อตประตู สภาพดีทำให้ประตูไม่ตกด้วยครับ แบบผมมองว่า มันได้ผลหลายอย่างเลย นอกจากเพียงแค่เซนทรัลล๊อก แผงประตู

เรื่องเกี่ยวกับแผงประตู ผมมีเรื่องเล่าคือ ........ ปกติทั่วไป เชียงกงส่วนใหญ่จะมีแค่ สีเทา กับสีน้ำตาล ครับ แต่มันจะมีบางบาน เป็นสีม่วงและสีแดงสดครับ (แน่นอนว่า มันเป็นรุ่นพิเศษที่ญี่ปุ่นแน่ๆ) แต่ผมก็ไม่กล้าซื้อมาใส่ เพราะมันไม่เข้ากับชุดคอนโซล แต่ปัจจุบันคือ ผมได้แผงประตูสีดำมาครับ สวยมาก แต่ได้มาแค่บานเดียว ......... ก็เลยยังไม่ใส่

ส่วนเบาะหลัง B13 ไม่ต้องไปหานะครับ ถ้าไม่ติดกับส่วนที่มันตัดส่วนหางไว้ ไม่มีขายครับ เชียงกงจะไม่มีเบาะหลังขายเสมอ......ต้องเอาไปเย็บอย่างเดียวเลย

19. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    แอบ มาดู บี 13 คุยกัน

20. daveann

27
    0
    0
    ซื้อทั้งประตูจะได้กระจกมาด้วยเปล่าครับ ถ้าอยากได้กระจกชาอ่า มันจะติดมากับประตูรึเปล่า แล้วกระจกหน้า และหลังสีชา จะแพงรึเปล่าครับ??

21. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113
    แอบดูด้วย...อิอิ

22. p251007

p251007 New Member Member

987
    14
    0
    ถ้าสนใจเรื่องไฟกันชนของ B13
    กระจกมองข้างไฟฟ้า พับด้วยไฟฟ้าและมีไล่ฝ้าด้วย ของ B13
    ดูได้ที่กระทู้
    http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=660840&page=12

ถ้าเป็นเรื่องแอร์ดิจิตอล ที่จะติดตั้งลงใน B13 ต้องเริ่มอ่านจาก
    http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=660840&page=1

23. daveann

27
    0
    0
    ขอบคุณครับ

24. daveann

27
    0
    0
    - เปลี่ยนสวิทช์ยกเลี้ยวใหม่ โดยมีปลั๊กของไฟมุมมาด้วย (วิธีสังเกตุ จะเหมือนกับของ B13 แต่จะปลั๊กแบบ 3 Pin เพิ่มมาอีกหนึ่งปลั๊ก)
    ดูไม่เป็นอ่ะครับ ปลั๊กของไฟมุม ปลั๊กแบบ 3 Pin มีรูปมั้ยคร้าบบบ

25. daveann

27
    0
    0
    ทำตามนี้แล้วจะทำไงต่อไปดีอ่ะงับ คงต้องวางแผนอ่ะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้