วิธีล้างหม้อน้ำ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย anakin_n, 24 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. anakin_n

anakin_n New Member Member

65
    0
    0
    อยากทราบขั้นตอนการล้างหม้อน้ำน่ะครับ ช่วยบอกหน่อยนะครับ
    ราคาน้ำยาหล่อเย็นใช้ของอะไรกัน ราคาประมาณเท่าไรแล้วซื้อได้ที่ใหนกันครับ
    การไล่อากาศหลังล้างหม้อน้ำนี่ nv ทำยังไง หาในเว็ปไม่เหมือนกันเลยครับ กลับเครื่องจะ Heat อีก

2. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ที่ม่อน้ำจะมี Bolt ถ่าย น้ำ อยู่ด้านล้างครับ
    แต่ผมใช้วิธีถอดสาย ถอดม่อน้ำ
    เลยครับ
    เริ่มจากถอดพัดลมทั้งสองตัวออกก่อน ด้วย ประแจ no 10
    มี สกรู 4 ตัว จาก นั้น ก็ ถอด ปลั๊กสายไฟ พัดลมออกครับ
    ก่อนดึงพัดลมออกมา ครายน๊อตที่ยึด Hose แอร์ และ ก็ หู ม่อ น้ำ ออก สอง ตัว ด้วยนะครับ
    ส่วนด้านล่างไม่มีน๊อตครับ ค่อยๆ ดึงออกมา

ที่นี้ก็มาเริ่ม ถอดม๋อน้ำครับ เริ่มจาก คราย น๊อตยึดเข็มขัด ล่างบน (ครายตัวที่ติดเครื่องนะครับ)
    ตัวที่ติดม่อน้ำเดี๋ยวเอาออกมา คราย ข้างนอก
    เสร๊จแล้วก็ .. ทำ ฟามสะอาดครับ
    ใช้โซดาไฟนิดนึง ผสมน้ำ 50-50
    ล้างด้านใน และ ด้าน นอก ..

อิอิเดี๋ยวมาต่อ

3. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ต่อๆๆๆ ..
    วิธีล้าง ..
    เอาฝาปิดม่อน้ำมาปิด
    เอาสายยาง อัดน้ำเข้าไป ในท่อน้ำ ด้านล่าง สังเกต ว่า น้ำ ด้านบน
    มี น้ำ ผุดขึ้น มา เยอะหรือไม่
    ถ้า น้ำออกมาน้อยแสดงว่า เริ่มตัน

ควรใช้น้ำยาหล่อเย็น ของ นิสสันครับ ลิตรละ 170 โดยประมาณ ..
    ใช้สองขวดนะครับ
    (ผมยังไม่ได้ไปซื้อเลย เพิ่งเอาม่อน้ำไปซ่อมมา)

** ข้อแนะนำ ถ้า NV ของท่าน เกิน 10 ปี แล้ว ควรเปลี่ยนเป็นม่อน้ำทองเหลือง ครับ ราคา 3000 ต้นๆ
    *** เช๊ค สปริงฝาม่อน้ำครับ ว่า เอามือกดแล้ว มัน เด้งคืน ไม๊ ถ้าไม่เปลี่ยนเลยครับ ของแท้ดีกว่าครับ
    **** วาล์วน้ำ เปลี่ยนทุกแสนโลนะครับ 700 โดยประมาณ
    ***** พัดลม หมุนทุกตัวหรือเปล่า เชียงกงเพี๊ยบ ..

พอล้างเสร๊จแล้วอย่าลืมล้างถังพักน้ำด้วยนะครับ :D:D:D:D
    DIY ง่ายนิสเดียวครับ ..

4. ^NUT_FIT_KK^

^NUT_FIT_KK^ New Member Member

2,369
    4
    0
    ขอบคุณคับ

5. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ตามพี่แจ๊คคับ

6. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ล้างแบบน้อง jack ดีครับ แต่โซดาไฟก็ระวังกันนิดนึงครับ

ตัวผมเคยแต่คลายน็อตใต้หม้อน้ำ แล้วถ่ายน้ำ+น้ำยาหม้อน้ำ เฉยๆ

น้ำยาหม้อน้ำผมก็ใช้ของ nissan นะ...:D

7. anakin_n

anakin_n New Member Member

65
    0
    0
    โอ้ว ละเอียดมาก ได้ทำเองอีกแล้ว ขอบคุณครับ

8. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    มาเก็บข้อมูล

9. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
  10. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ว่าแล้วเสาร์นี้ก็จัดการด้วยดีกว่า ยังไม่ได้ล้างเลยจะห้าหมื่นอยู่แล้ว

11. aek_aya

aek_aya New Member Member

142
    1
    0
    :D
    ได้ความรู้ใหม่ๆอีกแระ ขอบคุณนะคับ:)

12. akkakit

akkakit New Member Member

210
    1
    0
    แอบดูๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้