เจ้าสิ่งนี้ เค้าเรียกกันว่าอะไรอ่ะครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Taropop, 24 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Taropop

Taropop New Member Member

4
    0
    0
    ตามหามานาน แล้วเค้าขายกันแถวไหน + ราคาแพงป่ะ

...ขออนุญาตเจ้าของรูปนะครับ...:eek:

2. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ที่จุดบุหรี่ ซิ่ง

3. หน้าตามันคือสวิตซ์ตัดไฟ แต่มันคือที่จุดบุหรี่
    แหล่งขายและราคาไม่รู้จิงๆ
    รอผู้รู้มาตอบอีกทีครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 พฤศจิกายน 2009
  4. NT.SHOP

NT.SHOP New Member Member

523
    1
    0
    ถ้าจำไม่ผิดเคยเห็น คลองถม ขายกันอยู่นะ แต่ไม่รู้ราคา อะ

5. td3d

td3d New Member Member

289
    5
    0
    ราคาประมาณ 200 - 300

คลองถมน่าจะมี

6. maicomeng

maicomeng New Member Member

522
    46
    0
    ฮ่า ๆ ๆ เพิ่งรู้ครับ ขนาดที่จุดบุหรี่ ยังมี แบบ ซิ่ง

7. ballasung

ballasung New Member Member

283
    1
    0
    200-300 แต่ใช้ได้ม่ะนานก็พังครับถ้าใส่สวยๆก็ได้อยู่ครับ ผมได้มา2-3วันมันก็ใช้ไม่ได้ต้องพึ่งไฟแช็คเหมือนเดิม

8. Nithivat

Nithivat New Member Member

345
    2
    0
    คลองถมมีทุกสิ่งให้เสียตังครับ ^^

9. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    คลองถม มันเป็น สวรรค์ หรอไง มีทุกอย่าง

เป็นแผ่นๆ ก็มีเยอะ หุหุ

---------- Post added at 16:30:47 ---------- Previous post was at 16:30:31 ----------

คลองถม มันเป็น สวรรค์ หรอไง มีทุกอย่าง

เป็นแผ่นๆ ก็มีเยอะ หุหุ

10. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    จุดบุหรี่

11. aof_za100

aof_za100 New Member Member

275
    2
    0
    ที่จุดบุหรี่

12. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ที่จุดบุหรี่คับ200-300บาท

13. G.MUGEN

G.MUGEN New Member Member

427
    19
    0
    ใช้ไฟแชคดีกว่าคับ ถูกกว่า เพราะของเดิมติดรถดีกว่ามากมายครับ:)

14. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    มันเป็น สวิทย์ตัดไฟแบบเป็นกุญแจ ตัดกระแสไฟเผื่อเวลาฉุกเฉินหรือเกิดอุบัติเหตุ
    หรือเพื่อป้องกันขโมย
    หรือเอามาทำเป็นสวิทย์ปิด-เปิดเครื่องเสียงก็ได้ครับ ( ถอดที่จุดบุหรี่ออก )
    งานมอเตอร์โชว์ปีที่แล้วของยี่ห้อ Hella เค้าเอามาขายตัวละ 300 บาท
    ที่คลองถมยี่ห้ออื่นก็มีครับเพียบเลย 300 - 400 บาท

TankEk ถูกใจสิ่งนี้

15. ตัวตัดไฟในรูปนั่น มันสำหรับรถแข่งครับ มาตรฐาน FIA เค้ากำหนดว่า
    ต้องมี ซึ่งมันก็ไม่สามารถเอามาใส่แทนที่จุดบุหรี่ได้ครับ ต้องเจาะบอดีรถ
    หรือเจาะคอนโซล คนละเรื่องกับไฟจุดบุหรี่นะครับ ไปจุดบุหรี่มันไม่กี่แอมป์
    แต่อันนี้หมายถึงตัดไฟทั้งระบบเลยครับ ใช้ด้วยกันไม่ได้ ใส่แทนกันไม่ได้

และไม่เหมาะที่จะเอามาทำเป็นสวิตด้วยครับ เพราะเค้าไม่ได้ออกแบบมา
    ให้หมุนไป หมุนมาบ่อย ๆ ถ้าตัด ก็คือตัดเลย หมุนบ่อย ๆ กระแสเยอะ ๆ
    ไฟมันกระโดด หรืออาร์กได้ครับ อันตราย ไฟจะไหม้รถเอานะครับ DIY
    บางอย่างมันดีครับ แต่ของบางอย่างก็ไม่ควรทำเป็นเล่นไป

16. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    เห็นในภาพเราก็ต้องรู้แล้วครับ ว่ามันต้องดัดแปลงกัน หาที่ใส่ให้กับมัน
    ของ Hella ร้านเครื่องเสียงทั่วๆไปเค้ายังเอามาทำเป็นสวิทย์เครื่องเสียงเลย
    มันขึ้นอยู่กับคุณภาพของ ของครับ แต่สวิทย์แบบนี้หน้าคอนแท็คมันใหญ่มาก
    ของทุกอย่างที่เราทำเพิ่ม เราก็ต้องใส่ฟิวส์ดักอยู่แล้วครับ
    อย่าไปซีเรียสกันมาก เดี๋ยวเยี่ยวเหลืองครับ

17. musachi

2,336
    264
    0

ตัวตัดไฟ รบกวนท่านทำให้ดูหน่อย ครับ

สนใจอยู่ เอาไว้ตรงตำแหน่งที่จุดบุหรี่เลยนะครับ

ทำเองกลัวจะผิด เดี๋ยวจะ เยี่ยวเหนียว

ผมว่าในรูป เจ้าของกระทู้มันเป็นตัวนี้มากกว่านะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 พฤศจิกายน 2009
  18. ZAMZAM1

1,676
    42
    48

ท่านมั่วแล้ว ผมไม่ได้บอกเลยว่าเป็น ตัวตัดไฟรบกวน ดูคำตอบของผมให้ดีๆ
    คำถามเค้า ถามว่า เจ้าสิ่งนี้ เค้าเรียกกันว่าอะไรอ่ะครับ
    ผมก็ตอบของผมไป ผมไม่รู้หรอกครับว่า เจ้าของกระทู้จะหมายถึงตัวไหนกันแน่
    เพราะเจ้าของกระทู้ยังไม่รู้เลยว่ามันคืออะไร เค้าถึงได้มาถาม
    ท่านก็ตอบของท่านไป
    ผมก็ว่าของผมถูก ท่านก็ว่าของท่านถูก
    ผมตอบของผม เดี๋ยวเจ้าของกระทู้จะพิจารณาเองครับ ดีกว่ามั๊ยครับ

19. musachi

2,336
    264
    0

อืม ไม่ได้บอกเลย

555+++

อ่ะแก้ให้ แล้ว "ตัวตัดไฟรบกวน "

ออกทะเลลึก เข้าไป อี๊ก

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 พฤศจิกายน 2009
  20. ZAMZAM1

1,676
    42
    48
    ใส่คำว่ารบกวน ไปด้วย
    ตัวตัดไฟรบกวน กับ ตัวตัดไฟ มันคนละอย่างกันนะ

21. musachi

2,336
    264
    0
    เหตุผล ที่ ผมพยายามบอกว่า มันคือที่จุดบุหรี่

1 ถ้าเป็นตัวตัดไฟจริง คงไว้ที่อื่นแล้ว จะไปยัดไว้ในที่จุดบุหรี่ทำแมว อะไร

2 ผิวของ วัสดุ ของ แบบที่จุดบุหรี่ จะไม่เรียบเสมอกัน มันแบ่งเป็น สองโซน

ดูจาก รูปของเจ้าของกระทู้ เทียบกับที่ จุดบุหรี่และ ตัวตัดไฟ ดูสิ

3 ตัดตัดไฟ ที่ก้าน มันจะมีรู เพื่อเชื่อมต่อกับสลิง ที่ลากมาจากตัวตัดไฟ ภายนอกรถ

ตามมาตรฐาน FIA

4 สภาพ ของรถ ไม่ได้มีความจำเป็น อะไร ที่จะต้อง ใส่ตัวตัดไฟ แบบรถแข่ง

และ ถ้าใช่จริง คงไม่ไว้ ตรงนี้ ตามข้อ 1

รูปข้างล่าง รถคนละคันกันนะจ๊ะ

แล้วเจ้าของกระทู้หายไปไหนเนี่ย

ขออนุญาติเจ้าของรถด้วยนะครับ

(K.มอ , K.ต้น)

22. ZAMZAM1

1,676
    42
    48
    มันไม่ใช่ก็ไม่เป็นไรครับ ผมผิดเอง ( ผมเห็นภาพของเจ้าของกระทู้แล้วนึกว่าใช่)
    ผมขอโทษด้วยครับ

23. ตามน้ากาญจ์

ชอบ..ชอบ...มีเหตุผล

24. gigalo

gigalo New Member Member

9
    0
    0
    ขอสรุปให้แล้วกันนะครับ มองในสองมุม
    1.ถ้าเอาแค่สวยในรูปคือที่จุดบุหรี่ ราคา200-300
    2.ถ้าของจริงมันเป็นตัวตัดไฟในกรณีฉุกเฉิน ส่วนราคาไม่ทราบครับ

25. ไม่ได้มีเจตนาจะขัด หรืออะไรหรอกครับ ของบางอย่าง DIY ให้มัน
    สวยงาม เป็นของเล่นจุกจิก ทำได้ ก็ทำกันไปเลยครับ

แต่อุปกรณ์ในเรื่องของความปลอดภัย กับของเล่น ต้องแยกให้ออก
    ใส่ที่จุดบุหรี่ แบบหลอก ๆ ใส่ไปก็คงไม่มีใครสนใจจะว่าอะไร

ที่จุดบุหรี่ อันละ 200 - 300 คลองถม หรือที่ไหนก็มี แต่ตัวตัดไฟ
    ฉุกเฉิน คงไม่ใช่อันละ 300 แบบที่บอกแน่นอนครับ ที่บอกเพราะ
    อยากให้ทราบข้อมูลจริง ๆ กัน ไม่ใช่จะว่าอะไร ก็ว่าไป เด๋วคนเค้า
    ไม่รู้ เห็นรถแข่งจอดอยู่ แล้วไปหมุนเล่น หรือซื้อมาใช้งานผิดประเภท
    เกิดอันตรายขึ้นมา มันไม่คุ้มครับ

26. ZAMZAM1

1,676
    42
    48
    ครับรับทราบแล้วครับ

27. musachi

2,336
    264
    0

มีอีกคัน

28. G.MUGEN

G.MUGEN New Member Member

427
    19
    0
    จริงๆ แล้ว ถ้าเปลี่ยนหัวจุดบุหรี่ใหม่ในสายตาผมๆ ก้อว่ามันก้อดูดีไปอีกแบบนึง โดยเฉพาะEK อิอิ:D:D
    และ ไม่แน่ใจเหมือนกันว่า ถ้าเอาสวิทย์ตัดไฟไปใส่แทนที่จุดบุหรี่มันจะทำได้มั้ย ถ้าทำได้ผมว่ามันคงต้องถอดระบบที่จุดบุหรี่ออก แล้วก้อเจาะรูใหม่ซึ่งถ้าเป็นผมแล้วผมไม่แนะนำให้ทำเลยครับ (ในรถบ้านที่อยากทำ) ถ้าจะทำก้อหาตำแหน่งอื่นดีกว่า แล้วดูความจำเป็นด้วย
    กรณีของผม ได้ ใส่ตัวตัดไฟเหมือนกัน แต่หาตำแหน่งใหม่ที่ไม่เกะกะตัวเรามากนัก ผมหาที่ไส่ตรงบริเวณใต้กรอบเรือนไมล์ด้านซ้ายล่าง ที่ใส่ก้อเพื่อ

1 ระบบไฟในรถผมมันเยอะจริงๆ เลยป้องกันไว้หน่อย
    2 ผมไม่ค่อยได้ใช้รถ จอดนานแล้วกลัวไฟหมด สะดวกกว่าถอดขั้วแบตออกมาก

เหตุผลของผมก้อมีอยู่เท่านี้แหละครับ และ อยากฟังเหตุผลของเพื่อนๆ เหมือนกันครับ

29. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    ผมไม่สูบบุหรี่
    ไม่ต้องเสียเงินซื้อบุหรี่
    ไม่ต้องเสียเงินซื้อที่จุดบุหรี่
    สบายเป๋า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้