ถามผู้รู้คับ ชาร์ฟ ละลาย

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย panasync, 24 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. panasync

panasync New Member Member

7
    0
    0
    รถผม d16 y8 เวลาเร่งเครื่องมันมีเสียงดัง เเก๊กๆๆๆ ไปถามช่างบอกว่า ชาร์ฟละลาย ค่าทําก็เป็นหมื่น
    เลยอยากรู้ว่า อาการจิงๆ เเล้วมันเป็น ยังไง ค่าใช้จ่ายจิงๆ เเล้วมัน เท่าไรเเน่ รบกวนด้วยนะคับ ขอบคุณคับ....

2. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    เสียงดังแบบนี้ ก็เป็นได้หลายแบบครับ

- ชาร์ฟละลาย

- ไฮโดรลิควาล์วดัง

- ลูกปืนต่าง ๆ

ถ้าชาร์ฟละลายจิง น่าจะมีพวกเศษชาร์ฟ หลุดออกมา ให้ลองถ่ายน้ำมันเครื่องดูครับ แล้วดูว่า มีเศษโลหะ ออก

มาด้วยหรือเปล่า ถ้ามี ก็โอกาศชาร์ฟละลายสูง ให้รีบซ่อมครับ ถอดออกมาดูแผ่นชาร์ฟก่อน ว่าเสียหายแค่ไหน

ถ้าไม่มาก อาจแค่เปลี่ยนชาร์ฟ และ เคลียร์ระยะใหม่ แต่ถ้ามาก บางที หาท่อนล่างใหม่ จะคุ้มกว่าครับ

ถ้าไฮโดรลิควาล์วดัง ก็เปลี่ยนใหม่ครับ มือสอง ตัวละไม่กี่ร้อย แต่ 16 ตัวครับ

3. panasync

panasync New Member Member

7
    0
    0

รถขี่ได้ปกติคับ เเต่มีเสียงดังเเก๊กๆ เวลาเร่งเครื่องเเรงๆๆ ขอถามราคาค่าช่อม คร่าวๆได้มั๊ยคับ

4. salmon drag

salmon drag New Member Member

286
    7
    0
    ลองดูที่ท่อ ด้วยนะครับ ของผมเสียงแกรกๆๆๆๆมันเป็นที่ตรงนั้น

5. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ขอดูความรู้หน่อยคับ เอาไว้ประดับความรู้คับ

6. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ก่อนที่จะเสียเงิน
    อย่าพึ่งปักใจเชื่ออู่เดียวครับ บางทีเข้ามา 3 อู่ บอกไม่ตรงกันเลยซักอู่
    ถ้าบอกเป็นเสียงเดียวกันหมดก็เชื่อได้เลย

7. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0
    ถ้าชาร์ฟละลายจิงๆผมว่าหาซื้อท่อนล่างมือ 2 ดีกว่า
    ผมเคยซื้อมาทำราคาประมาณ 3000-3500 บาท
    ส่วนค่าแรงไม่รู้ผมรื้อทำเองที่บ้าน

8. End

End Active Member Member

525
    39
    28
    ถ้ามันดังแกรกกกกมาจากหน้าเครื่องแล้วตามรอบ ก็คงชาร์พเริ่มห่อล่ะครับ

ตอนผมเป็นก็จะดังที่รอบตั้งแต่ 2700 ขึ้นไป แล้วหลังจากนั้นรอบที่เริ่มดังมันจะลดลงมาเรื่อยๆ

ลองหาอู่เชคดูไวๆก็ดีนะครับ เดี๋ยวมันลามม

หาอู่ที่ไว้ใจได้หน่อยนะครับ

9. ตกลงจะทำเป็น 1800 หรือ 2000 คร้าบคุณชาย

เมื่อวานเห็นมีท่อนล่าง 1800 อยู่นะ แต่เค้าอัดปลอก Darton
    มาแล้วอ่ะ เลยไม่กล้าถามราคา ใส่กับข้อ B20 หล่อ ๆ เลย

10. End

End Active Member Member

525
    39
    28
    สรุป คุยกับพี่แอ้มแล้วจะทำเป็น 1800 คร้าบคุณพี่

ค่อยๆเป็นค่อยๆไปครับ :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้