พวงมาลัยหนักแก้ไขยังไงดี

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย mainees, 23 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mainees

mainees New Member Member

253
    7
    0
    พอดีซื้อ B14 ปี 95 มาอีกคัน เกียร์ออโต้ เพราะให้น้องชาย พี่สาวขับ รถน่าจะไม่ได้ load เพราะสูงพอกัน ใส่ MAG 15 นิ้ว ยาง 195/55 มั้ง และใส่พวงมาลัยซิ่ง วงซัก 13 นิ้วหรือ เล็กกว่า ปรากฏว่า พวงมาลัยหนักว่าของผมที่ใช้ยวงมาลัยเดิม ยาง 185/65/14 แบบเห็นได้ชัด น่าจะต้องตรวจเช็คอย่างไรบ้าง พึ่งเปลี่ยนน้ำมันเพาเวอร์มายังเต็มไม่พร่อง ขอบคุณครับ

2. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    ต้องไล่เช็คดูว่า น้ำมัน Power ไปอุดตันตรงไหนบ้าง

หรือว่า ตัวปั่น อาจจะไม่ดี ส่งผลให้ไม่มีกำลังปั่นน้ำมัน

ไปเลี้ยงระบบให้สมบูรณ์ :D:D:D:D

3. mainees

253
    7
    0
    จะตรวจเช็ค 2 สาเหตุนี่ ต้องช่างรื้ออย่างเดียวเลยรึเปล่าครับ อยากตรวจสอบเองได้ก่อนจะได้ให้ช่างแก้ได้ตรงจุด กลัวโดนหลอกน่ะครับ ขอบคุณครับ

4. mainees

253
    7
    0
    เอ้อ อีกนิดครับ ผมจอดรถข้างทาง แล้วให้น้องชายหักพวงมาลัยจากซ้ายไปขวาเพื่อฟังเสียงผิดปกติ ก้อไม่มีจากเวลาที่ไม่ได้หักพวงมาลัย หรือ ผมฟังไม่ออกก้อไม่แน่ใจ

5. pumkinseeds

pumkinseeds New Member Member

713
    9
    0
    ผมว่า พวงมาลัย เล็กลงก็มีส่วนนะครับ

เพราะว่า วงรอบมันเล็กลง ทำให้กำลังในการสาว ต้องใช้มากขึ้น

6. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    หนัก เพราะ พวงมาลัยวงมันเล็ก+ยางมันหน้ากว้างกว่ารึป่าวครับ

7. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ลมยาง ก็สำคัญน่ะครับ :D

8. mainees

253
    7
    0
    ลมยางตอนนี้ น้องเค้าตั้งไว้ 30 เอง คงให้เพิ่มครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ

9. blueday

blueday New Member Member

560
    12
    0
    ลองแกะคอพวงมาลัยมาดูครับ ถ้าฝืดๆ น่าจะขันแน่นเกินไปลองให้หลวมกว่านี้นิดๆ
    ผมก็เคยเป็น ลองดูครับ

10. art-HB12

art-HB12 New Member Member

535
    10
    0
    ..!

ขอถามต่ออีกนิดนะครับ ถ้าพวงมาลัยส่ายเวลาถนนไม่เรียบ แต่ถ้าเรียบไม่ส่าย เกิดจากอะไรครับ เพราะผมยังไม่ได้ตั้งศูนย์ถ่วงล้อ หรือหน้ายางกว้างไป หรือ ลมยางน้อยไปครับ ขอสอบถามหน่อยนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้