อยากขอความรู้เรื่อโอเวอร์ฮอร์ลเครื่องครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Nithivat, 22 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Nithivat

Nithivat New Member Member

345
    2
    0
    คือตอนนี้รถผมใต้เครื่องมันมีน้ำมันซึมออกมาหยดลงพื้นทุกครั้งที่จอด แล้วก็เริ่มมีควันขาวไหลออกมาจากท่อ(ควันไหล) ผมเลยจะเอารถไปโอเวอร์ฮอลเครื่องใหม่อ่ะครับ เลยอยากขอความรู้เรื่องที่เกี่ยวกับการโอเวอร์ฮอลหน่อยครับ
    1. ค่าใช้จ่ายในการเปลี่ยนอะไหล่แต่ละอย่างแบบคร่าวๆครับ
    2. การโอเวอร์ฮอลกับการยกเครื่องใหม่แบบไหนคุ้มกว่ากันครับ
    3. ถ้าผมต้องการโอเวอร์ฮอลเครื่องเดิมแต่อยากให้มันแรงขึ้นมาอีกซักนิดต้องบอกที่อู่เค้าว่าให้ทำอะไรมั่งครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับที่เสียเวลามาให้ความรู้ครับ
    :)

2. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ถ้าเครื่องยังดีอยู่ไม่มีปัญหาอะไร ซ่อมเอาครับ
    1. มีน้ำมันเครื่องหยด ซีลแคล้ง,ซีลหน้าเครื่อง,ซีลท้ายเครื่อง,ซีลฝาครอบ,ซีลจานจ่าย,ซีลวีเทค ไม่ใช่เรื่องยากอะไร
    2. มีควันขาวไหล อันนี้สำคัญ ต้องเปิดฝามาดูครับว่าเกิดจากอะไร อาจจะแค่ยางตีนวาล์วก็ได้ครับ
    ถ้าอยากแรงก็เปลี่ยนเครื่องใหม่ ดีกว่าครับ

3. Spider-Man

Spider-Man New Member Member

145
    1
    0
    เปลี่ยนเครื่องก้อเป็นอีกทางเลือกนะครับ

4. Nithivat

345
    2
    0
    ขอบคุณมากครับ รถผมแถบจะไม่เคยได้เปลั่ยนพวกยางหรือปะเก็นอะไรเลยอ่ะครับเคยเปลี่ยนปะเก็นฝากสูบมาทีหนึ่งตอนที่พอเค้าขับ แล้วก็เปลี่ยนแร็คพาวเวอร์ แล้วก็ยางหุ้มเพลาอ่ะครับ เลยอยากจะเช็คดูทั้งหมดเลย

5. ไอ้ตัวเหลือง ๆ เนี่ย ไม่ได้เปลี่ยนกันง่าย ๆ เลยนะครับ รื้อกันอ๊วกเหมือนกัน

6. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    โอ้โฮ อย่างกะตาเห็น

ซีล ท้ายเครื่อง ไม่กี่บาท หรอก แต่ปัญหา คือ

ต้องยกเกียร์ ลงมาทั้งลูก น่ะ สิ

คุณ Nithivat ลองเล่ามาละเอียดๆ กว่านี้ได้ไหม

ว่ารั่ว ตรงไหน มั่ง ถ่ายรูปมาก้อได้

เพราะ คำถาม มันกว้างมากเลย ครับ

ไม่งั้น ตอบ กัน สะเปะ สะปะ

เละเทะ แน่ๆ ครับ กระทู้นี้

7. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    มาดูด้วยคนครับ

8. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ดูข้อมูลครับ

9. SINGHUTSATIT

SINGHUTSATIT New Member Member

191
    2
    0
    :sad::sad::sad:

10. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48

ถูกต้องครับ ผมเพียงแต่ชี้แนะให้เห็นว่ามันซ่อมกันได้ และที่มันจะรั่ว มันรั่วตรงไหนกันได้บ้าง
    เจ้าของกระทู้จะได้พิจารณา ส่วนมากแล้วผมจะชอบทำเอง เท่าที่ทำได้ ผมไม่ใช่ช่างอู่ ไม่ใช่พ่อค้า
    เป็นคนที่ใช้รถ ไปทำงานเฉยๆ และทำงานก็ไม่เกี่ยวกับเรื่องรถอะไรเลย

1. ซีลหน้าเครื่อง,ซีลท้ายเครื่อง อันนี้ผมก็ไม่สามารถทำเองได้ครับ ผมก็ต้องพึ่งช่าง
    2. ส่วนมากผมจะตั้งวาล์วเอง ผมก็เห็น เรื่องยางตีนวาล์ว ผมก็รู้ว่ามันยาก ผมก็ต้องพึ่งช่างเหมือนกันครับ
    ผิดถูกยังไงก็ขออภัยครับ

11. ZAMZAM1

1,676
    42
    48

ผมก็ตอบตามความเป็นจริงนี่ครับ ไม่ได้สะเปะ สะปะ เจ้ากระทู้เค้าบอกว่า
    * มันมีน้ำมันซึมออกมาหยดลงพื้นทุกครั้งที่จอด *
    ผมตอบแบบว่ามันน่าจะมีอะไรบ้าง
    ซีลแคล้ง,ซีลหน้าเครื่อง,ซีลท้ายเครื่อง,ซีลฝาครอบ,ซีลจานจ่าย,ซีลวีเทค
    หรือว่ามันจะมีอะไรอีก ก็ตอบเจ้าของกระทู้กันไปครับ เค้าอุตส่าบอกขอบคุณ
    ผิดถูกยังไงก็ขออภัยนะครับ

maicomeng ถูกใจสิ่งนี้
  12. Nithivat

345
    2
    0
    ขอบคุณทุกท่านครับ พอดีวันนี้จะเข้าไปดูรถที่อู่จะถามอาการจากช่างแล้วจะมาเล่าอีกทีครับ เบื้องต้นช่างเค้าบอกว่าแหวนตายหมดเลย แล้วก็ลูกลอกสายพานแตกอ่ะครับ แหวนตายไม่แน่ใจว่าเป็นผลมาจากตอนที่พ่อเค้าขับแล้วฝาโก่งรึป่าว เพราะตอนที่ไปปาดฝาแต่ไม่ได้เปลี่ยนแหวนอ่ะครับ

13. SINGHUTSATIT

SINGHUTSATIT New Member Member

191
    2
    0
    ขอให้หายเร็วๆนะคับ

14. Nithivat

345
    2
    0
    วันนี้ไปที่อู่มาแล้วครับ ช่างเค้าเขียนรายการที่ต้องเปลี่ยนมาให้ดังนี้ครับ
    แหวนลูกสูบแท้ 1 ชุด = 1400
    ประเก็นฝาสูบ แท้ 1 แผ่น = 920
    ประเก็นอ่าง = 180
    ลูกรอกสายพาน = 480
    ซีลคอหน้า = 160
    ซีลเพลาราวลิ้น = 160
    คอห่าน = 240
    ยางฝาครอบวาล์ว = 160
    น้ำมันเครื่อง 1 gl = 450
    กรองน้ำมันเครื่อง = 70
    ซีลปลอกหัวเทียน = 240
    ท่อหายใจ (มานคืออาไรหว่าหรือลายมือช่างเค้าหวัดอ่านมะออก:confused:) = 140
    ซีลจานจ่าย = 120
    ยางโอริงจานจ่าย = 40
    ประเก็นไอดี = 60
    เจียรวาล์ว - ขดวาล์ว 16 ขา = 1500
    ซีลหมวกวาล์ว 16 ตัว = 640

อยากรู้ว่าตัวไหนมันถูกมันแพงแล้วควรเปลี่ยนตามช่างเค้าบอกมั๊ยอ่ะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้