รบกวนขอความคิดเห็นจากพี่ๆหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Sport Truck.' เริ่มโดย Chawanun, 19 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Chawanun

Chawanun New Member Member

86
    0
    0
    ผมเกิดความลังเลใจครับ ที่จะซื้อTF06 มาใส่
    รบกวนขอคำแนะนำ
    คือว่าผมจะใส่โบ TF06
    มีของแท้ใหม่แต่ย้ายไลน์ผลิตไปที่ไต้หวัน มีรับประกันเสีย เปลี่ยนเคลมได้
    กับของเซียงกงครับ
    ซึ่งทั้งคู่ราคาก็ไม่ได้ต่างกันมาก
    แต่ผมเป็นห่วงเรื่องความทนทานของวัสดุอะไรแบบนี้อ่ะครับ

ผมควรเลือกอันไหน แบบไหนจะดีกว่ากันครับ ผมไม่มีประสบการณ์กับTF06เลยครับ รบกวนพี่ๆแนะนำด้วยครับ
    ไม่รู้ว่าผมคิดมากไปเองหรือเปล่า
    ขอบคุณมากครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 พฤศจิกายน 2009
  2. Reloaded

Reloaded New Member Member

1,378
    32
    0
    สำหรับความคิดผม tf06 ขาดตลาดมานานแล้ว ถ้าเป็นของเชียงกง ไม่ได้ซ่อมมาจริงย่อมมีภาษีดีกว่าของไต้หวัน แต่ส่วนใหญ่จะเจอของซ่อมมาแล้วซะมากกว่า

ส่วนของไต้หวัน ต้องคุยเรื่องการเคลมให้ดีครับ ว่ากรณีไหนเคลมได้ แบบไหนเคลมไม่ได้

3. aj anucha

aj anucha New Member Member

948
    1
    0
    ไต้หวัน รู้สึกว่าประกันแค่ 7 วันนะครับ แล้วห้ามบูชเกิน 35 ปอนด์

4. INSOLENT

INSOLENT New Member Member

1,444
    3
    0
    อู้ยๆๆ ผมพึ่งจะรู้นะครับ ว่าเชียงกง มีซ่อมของขายอีกกรรม

5. กระบะสีขาว

กระบะสีขาว Active Member Moderator VIP

1,459
    15
    38
    มีของเซียงกง แต่สภาพกริ๊บ เปลี่ยนบูช และ กันรุนมาใหม่หมด ลองดูครับ

http://racingweb.net/forums/showthread.php?p=10261943#post10261943

---------- Post added at 22:45:09 ---------- Previous post was at 22:44:59 ----------

มีของเซียงกง แต่สภาพกริ๊บ เปลี่ยนบูช และ กันรุนมาใหม่หมด ลองดูครับ

http://racingweb.net/forums/showthread.php?p=10261943#post10261943

6. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    +++ UP +++

- ส่วนตัวผมว่าไม่เวิรค์อ่ะคับ ของไตหวัน ซื้อแพง ปล่อยยาก ไม่ทน

- ถึงจะรับประกันก็ตาม แต่อย่าลืมนะคับว่าเราต้องเสียค่าใช้จ่ายในการถอด ๆ ใส่ ๆ เทอร์โบอีกนะคับ (ผมโดนมาเยอะแระคับกับเรื่องถอด ๆ ใส่ ๆ เทอร์โบเนี่ย)

- ความรู้สึกในการเสียเงินแตกต่างกันคับระหว่างของแท้ กับของเทียม (ขนาดผมได้ของแท้แต่มีปัญหายังรู้สึกแซด ๆ เลยคับ)

:D:D:D

Chawanun ถูกใจสิ่งนี้
  7. Chawanun

86
    0
    0
    เค้าก็บอกว่าเป็นของแท้ อ่ะครับ
    เพียงแค่ MHI ย้ายไลน์ผลิตไปที่ไต้หวัน
    แต่ไม่รู้ว่าเกรดวัสดุจะดีเท่าของญี่ปุ่นมั้ย

8. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    TD05-06 ใบซ้อน กับปั้มดีๆ ก็วิ่งเกียร์แตกก่อนแล้วล่ะครับ.........ซื้อมาเป็นเหมือนใช้งานแค่พันไม่คุ้มหรอกครับ......

ลองฟังคำพูดผมล่ะกัน ถ้าบูทส์เท่ากัน เทอร์โบอะไรก็วิ่งไม่ต่างกันหรอกครับ แค่เทอร์โบเล็กได้ต้น เทอร์โบใหญ่ได้ปลาย

ถ้าเอาTFมาบูทส์ 20 psi ใส่TD05 ลูกละ 5-6 พันก็พอมั้งครับ

9. Chawanun

86
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ
    สำหรับความคิดผมตอนนี้คือ
    ผมเบื่อโบ Z ที่ใช่อยู่ตอนนี้ครับ
    ผมอยากได้โบที่ทนได้สำหรับ 30 ปอนด์
    ขับทางไกลได้ดีไม่มีปัญหา
    และไม่ต้องรอรอบมาก

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 พฤศจิกายน 2009
  10. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    TD07-10 ครับผม โข่งหลัง ซัก 40 ปั้ม12 บูทส์ 35 สบายๆ คิดบูทส์ประมาณ 2000 รอบ

11. Chawanun

86
    0
    0
    ขอบคุณครับ
    ขอปั้ม 11ก็พอแล้วครับโค๊ช เพราะผมต้องใช้ขี่ภายในมหาวิทยาลัยเป็นประจำทุกวันครับ
    ปั้ม 12 ผมสงสารสาวๆที่ขี่มอไซค์ครับ
    แล้วก็อีกอย่างผมขับไม่เเกินบูส 30 แน่นอนครับ หรืออาจจะไม่ถึงด้วยซ้ำ
    มีแบบไหนแนะนำมั่งครับ

12. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    รับหญิง...........เอาโปรเจค TD05H เวสเกตุแยก ปั้มต้อย กับครัชลื่นๆ ไปก็พอแล้วครับ

13. Chawanun

86
    0
    0
    ไม่ถึงกับรับหญิงครับพี่ แห่ะๆเพียงแต่ผมยังเรียนมหาวิทยาลัยอยู่
    สำหรับที่ไม่อยากได้ปั้ม 12 เพราะมันคงเกินความจำเป็นครับ
    อีกอย่างเวลาขี่ในมหาลัยผมคงไม่ค่อยซิ่งหรอกครับ ควันดำ เกรงใจคนอื่น(นศ.หญิง)เค้าครับ :D
    คลัชไม่ลื่นครับเปลี่ยนแล้ว อินเตอร์สหยนต์ครับ ปั้มทำเรียบร้อยแล้วครับ

แล้วถ้าเป็น kkk k26 จะเวิรคมั้ยครับโค๊ช
    หรือควรจะเป็น TF06เหมือนเดิมดี
    แล้วถ้าเป็น TD07 โค๊ชมีมั้ยครับ ( สนใจมากครับ แต่ถ้าต้องปั้ม 12 ผมคงต้องรออีกนานเลยครับ)
    สาเหตุมากจากเพราะปีหน้าผมคงต้องเทียวขอนแก่น - บางปะอินอยู่เรื่อยๆ ครับ
    แล้วอีกปีกว่า เรียนจบก็ต้องย้ายมาทำงานเป็นวิศวกรที่นิคมฯบางปะอินครับ
    เนี่ยแหล่ะครับต้นตอที่ทำให้ผมมีความคิดที่จะเปลี่ยนเทอร์โบ
    ไม่ทราบเหมือนกันว่าควรจะเป็นตัวไหนถึงจะเหมาะสมกับการใช้งานแบบนี้ :D

ขอบคุณทุกคอมเม้นมากๆครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 พฤศจิกายน 2009
  14. aj anucha

948
    1
    0
    ลองเทียบดูครับ ถ้าไม่ได้บูชหนัก ผมว่าอย่างพี่เจี๊ยบบอกอ่ะ ลูกไม่ต้องใหญ่มากก็วิ่งแล้วครับ

15. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ได้ครับใส่TFก็ดีถ้างบเหลือ....TFแท้เทียมไม่สำคัญถ้าเอามาบูทส์ไม่เยอะมันคงไม่พังง่ายหรอก....ถ้าห้าวเมื่อไหร่ มันอาจจะพังขึ้นมาย้ำว่าอาจจะ เพราะว่าผมไม่รู้ว่าแต่ละคนดูแลอย่างไร ขับอย่างไร บูทส์ไหลมั้ย .... ก็แค่บอกว่า เสียดายเงินน่ะ !!!

16. กระบะสีขาว

กระบะสีขาว Active Member Moderator VIP

1,459
    15
    38
    ขอเสนออีกไอเดียนึงนะครับ

คือถ้าขับทางไกล

น่าจะใส่โบใหญ่ๆ

โข่งหลังใหญ่ๆนะครับ

จะได้ขับแบบไม่ติดบูสมาก

แต่ดึงทีสะท้านทั้งคัน แฮะๆ

---------- Post added at 12:02:07 ---------- Previous post was at 12:01:52 ----------

ขอเสนออีกไอเดียนึงนะครับ

คือถ้าขับทางไกล

น่าจะใส่โบใหญ่ๆ

โข่งหลังใหญ่ๆนะครับ

จะได้ขับแบบไม่ติดบูสมาก

แต่ดึงทีสะท้านทั้งคัน แฮะๆ

17. Chawanun

86
    0
    0
    ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับ
    สุดท้ายผมก็ตัดสินใจเลือก TF06 ครับผม

---------- Post added at 23:26:48 ---------- Previous post was at 23:26:09 ----------

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับ
    สุดท้ายผมก็ตัดสินใจเลือก TF06 ครับผม

18. aj anucha

948
    1
    0
    ปู้ววววว

19. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    F55V วิ่งควอเตอร์ไมล์อยู่เท่าไหร่ครับ

20. aj anucha

948
    1
    0
    ยังไม่เคยวิ่งเลยครับ ทำขับเล่นๆขำๆ.....

21. Chawanun

86
    0
    0
    ช่วยด้วยครับ
    ทำไงดีครับดับเครื่องไม่ได้อีกแล้ว
    ผมทำสวิตซ์ตูดปั้มพังมาแล้ว 2 ครั้ง (ของBosch)
    ภายในเวลา 1เดือน มีวิธีไหนป้องกันได้มั้ยครับ

22. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ทำไส้โมครับ........ไม่ให้ยางมันขาด....ลองไปขอซื้อร้างแต่งปั้มดู แต่เหมือนพี่ต้อยจะไม่ขายเอาไว้ใส่ให้ลูกค้าแกอย่างเดียวน่ะ

23. Chawanun

86
    0
    0
    อ๋อ ผมอยู่ขอนแก่นครับ ไม่ได้ไปร้านพี่ต้อยอยู่แล้ว

ต้องบอกร้านปั้มว่ายังไงครับ

ผมจะได้เอาไปทำ

24. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    ่ทำหัวยางให้เป็นหัวเหล็กหรือทองเหลืองหรือพลาสติกไม่ให้มันขาดซิ

25. aj anucha

948
    1
    0
    เอา tf06 มาโชว์หน่อยซิครับ...อยากเห็น

26. Chawanun

86
    0
    0
    ครับๆๆ เดี๋ยวผมถ่ายมาให้ดู ผมได้มากจากกระทู้นี้น่ะครับ
    http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=693744

---------- Post added at 11:32:12 ---------- Previous post was at 11:31:51 ----------

ครับๆๆ เดี๋ยวผมถ่ายมาให้ดู ผมได้มากจากกระทู้นี้น่ะครับ
    http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=693744

27. Chawanun

86
    0
    0

ท่อไอดี+ท่ออินเตอร์ เซ้งมาจากพี่บี

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 ธันวาคม 2009
  28. aj anucha

948
    1
    0
    สวยดีครับ แซ๊ดดดดด....ปู้ววว ปะครับผม ฮ่าๆ

29. Chawanun

86
    0
    0
    ปู้วววววววววววว ครับ
    ขอบคุณครับ

30. p_sutipoj

3,479
    8
    38
    แหมๆ ปู้วด้วยอ่ะ.......อิจฉา

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้