๋Jazz Yaris Tida และ Mazda2 เลือกตัวไหนดี

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย chang, 6 พฤศจิกายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. chang

chang Well-Known Member Member

4,985
    57
    48
    คือ ว่า จากการบริโภค น้ำมันของรถผมที่ใช้อยู่ทุกวันนี้

อยู่ 5-7 โล ต่อ ลิตร จากการใช้งานในเมือง

ซึงเติม 95 ตลอด ซึ้ง เดือนๆนึง หมดค่าใช้จ่ายตรงนี้ไปไม่เบาเลย

จึง อยากจะหารถ เล็กๆ ไว้ใช้งานซักคัน

พี่น้อง RCweb มีความคิดเห็นกันว่ายังงัยมั้งครับ

ถ้าผม มีตัวเลือก ระหว่าง

Jazz Yaris Tida และ Mazda2

ซึงทุกรุ่น ผมเลือกเป็นตัวล่างสุดที่เป็นเกียร์ MT นะครับ

พี่น้องตัวไหนน่าสนใจสุด

ผมเน้น ใช้งาน ประหยัดน้ำมัน เดินทางเยอะ
    ขน อุปกรณ์ พวก Case Computer อุปกรณ์ Computer บ่อยๆ

ตัวไหนน่าสนใจ สุดครับ ในความคิดพี่น้องทั้งหลาย

คือ ผม ปรึกษาหลายๆคน จาได้เป็นแนวทางในการเลือกซื้ออ่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับทุกท่าน

:):):):)

2. win99

win99 Active Member Member

1,623
    12
    38
    ขาย city ต่อเอาปะละ

3. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ชม.นี้ก็ 2 จิครับ FEELสปอร์ทแบบซูมๆๆๆๆ

4. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ชอบ แจสตัวใหม่คับ สวยดีคับ แล้วถ้าแบบสดๆเลย คับ มาสด้า2คับ ยังไม่ได้เห็นตัวจริงเลยคับ ลองไปเทสขับดูคับ ในกลุ่มที่เทียบมา ทิด้า จะคันใหญ่ นั่งสบายกว่าเพื่อนคับ เคยขับ อัตราเร่งก็โอเคดีด้วยนะคับ

5. mInnu

mInnu New Member Member

434
    10
    0
    เชียร์ 2 คับ

เพราะอยากได้เป้นการส่วนตัว..อิอิ

6. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    2 สวย ใหม่ สด

7. ^NUT_FIT_KK^

^NUT_FIT_KK^ New Member Member

2,369
    4
    0
    ผมชอบ JazZอ่าคับ

สนุกดี

8. ** R^B^A -- 3^1 **

** R^B^A -- 3^1 ** New Member Member

192
    6
    0
    โดยส่วนตัวแล้ว แอปเชียร์Jazz ครับ น่ารักดี

9. yokkung

yokkung New Member Member

271
    5
    0
    ส่วนตัวชอบ Jazz แต่ช.มนี้ แอบเชียMazda 2 คับ

แต่ก้อยังใหม่อยู่ น่าลองๆ อิอิ

10. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0
    เท่าที่ได้สัมผัส Mazda มา การ Design สวยแม้มองครั้งแรก ช่วงล่างเบรคดีครับ

แต่มักจะมีปัญหาที่ เครื่องไม่แรง ต้องเร่งเยอะ ทำให้กินน้ำมัน

ภายในที่คับแคบ แม้จะสวยก็ตาม ศูนย์บริการที่ไม่มาก อะไหล่แพง ของเก่าหายาก ราคาขายต่อที่ตกมากกว่าคู่แข่ง

ของแต่งไม่มาก

ผมเลยตัด choice นี้ของผมเองนะ

Yaris คาดว่า จะ เปลี่ยรุ่น ปีหน้า แต่ไม่รู้เมื่อไหร่ ซื้อไปปีเดียว น่าจะตกรุ่น แต่อัตราเร่งดี ขายต่อดี ของแต่งเยอะ

Tida ดีครับ เน้นสบายๆ ได้ความใหญ่ ไม่แรง ราคาตกหน่อย

Jazz น่าจะดีที่สุกนะครับ ใหม่อยู่ ของเล่นเยอะ ศูนย์บริการมาก อะไหล่ใหม่เก่า มีมากให้เลือกเยอะ แรงด้วย

ปล. ความคิดผมเท่านั้นนะครับ

11. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    JAZZ

12. ~ตูดเด็ง~

~ตูดเด็ง~ New Member Member

26
    0
    0
    ถ้าจะประหยัดน้ำมันกับยาริส ให้ตัดออกไปเลยครับ ของผม MT กินน้ำมันขั้นเทพเมื่อเทียบกับวีออสตัวเก่า -*-

13. ดิ้ล Daytona

ดิ้ล Daytona New Member VIP

4,806
    129
    0
    มาสด้า 2 คราบ สด ใหม่กว่า

14. ac2007

ac2007 New Member Member

76
    14
    0
    ถ้ามองถึงองค์ประกอบโดยรวมระยะยาว จนถึงการขายต่อ Jazz น่าจะเป็นทางเลือกที่ดี
    ที่สุดครับ มาสด้า2 ยังไม่เคยได้ลองเลย แต่ดีไซน์สวยมากครับ แต่แรงม้ารู้สึกว่าจะ
    103 แรงม้าเอง (jazz 120) และที่สำคัญ jazz ตอนขายยังไงทั้งราคาและความรวดเร็ว
    ในการขายน่าจะดีกว่า mazda 2 ค่อนข้างจะแน่ครับ

15. ppakin

ppakin New Member VIP

98
    0
    0
    เเจ๊สก้อได้คับ

เเต่มาสด้า2ก้อดีน้า

ห้าห้า

16. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    เท่าที่เคยลองมา เชียร์ Jazz

แต่ก็ชอบความสวยของ Mazda2

17. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    ถ้าอยากได้บอดีใหญ่เครื่อง 1.6 ก็ Tida ครับ

18. corona ตัวน้อย

corona ตัวน้อย New Member Member

385
    7
    0
    มาสด้า คับ

19. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    Jazz ขนคอมได้หลายเครื่องเลย เคยขนโต๊ะคอมทั้งชุดที่ยังเหลือครับ

20. KaMmY~*

KaMmY~* New Member Member

557
    16
    0
    ประสบปัญหาเดียวกับผมตอนนี้เลยครับ ขายคันเก่าไปก็เพราะกินน้ำมัน ตอนนี้ก็มองๆไว้แบบนี้

1.Mazda 2 อันนี้ใหม่สดมากๆ ดีไซน์สวยโดนใจ ช่วงล่างไว้ใจได้ อะไหล่เท่าที่รู้ว่าผลิตในไทยทุกชิ้นส่วน กลัวอยู่เรื่องเดียวคือกินน้ำมัน

2.Jazz ผมชอบแจ๊สตัวเก่ามากกว่าตัวใหม่ ผมว่าตัวใหม่ดูอวกาศเกินไป เท่าที่ไปดูๆมาของแถมไม่ค่อยประทับใจ (ไม่ยอมแถมประกันให้ผม ถ้าแถมประกันนี่โดนเลย)

3.Yaris น่าจะเปลี่ยนโฉมในเร็ววันนี้ รออีกหน่อยดีกว่า

4.Tida ไม่ชอบรูปทรงมันอ่ะครับ

สรุปครับ ตอนนี้ก็น่าจะขายคันเก่าได้แล้ว ก็ต้องรอดูว่า Mazda 2 จะเปิดตัวแล้วกระแสจะเป็นยังไง ถ้าไม่เอา Mazda ผมก็มองๆแจ๊สกับยาริส มือ 2 เอาไว้ น่าจะดีกว่ามือ 1 อิอิ :D:D:D

21. Bbo-at

Bbo-at Member Member

240
    5
    18
    ถ้ามองตามความต้องการก็ Jazz I-dsi คับ ประหยัดจิงๆ

22. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
  23. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    tiida 1.8 นั่งสบาย ช่วงล่างดี เครื่องพอไหว กินจุไปนิด ครับ :D

ไม่ลองมอง proton ไม่แน่ใจว่า neo หรือป่าวที่เป็น 3 ประตูน่ะครับ ราคาน่าสนใจ ตัว top มีเกียร์ธรรมดาด้วย แต่เรื่องอื่นๆนี่ไม่ทราบครับ :D

24. chang

chang Well-Known Member Member

4,985
    57
    48
    ถ้า 100,000 เดียว เอามาจอดที่บ้านเลยครับ เดี๋ยวจ่ายสด อิ อิ

ขอบคุนทุกข้อความมากๆครับ

เพราะคิดคนเดียว ปวดกาบาลจริงๆครับ

ต้นปีกหน้า Jazz เป็นโฉม 2010 แล้ว เห็นเค้าว่ามาถ้าจำมิผิด
    แต่ไป คุยกะ Sale เหมือนเค้าไม่ง้อลูกค้ากันเลยทีเดียว กำ !!!! ขอไรไม่ได้ซักอย่าง
    ราคา 559,000 ถ้าจำไม่ผิด

ส่วน Yariz มีพี่น้องในนี้หลายท่านบอกว่า จา Miner Change แว้ววว เร็วๆนี้ ร่วมทั้ง Vigo ด้วย
    ราคา ยังมิรู้ เนื่องจากยังไม่ได้เข้าไปดู

Tida ไม่รู้เพียงแค่เอามาเปลี่ยบด้วย เพราะเป็นรถ ขนาดใกล้เคียงกัน เดี๋ยวต้องไปลอง
    เพราะ มีบางท่านบอกว่า กว้างดี น่าสนใจครับ กว้างๆ

ส่วน Mazda2 มีน้อง เค้าบอกมาว่า มียอดจองเยอะทีเดียวครับ ทั้งๆที่ยังไม่เห็นตัวกันเลย
    เพราะ เนื่องด้วย ราคา ช่วงล่าง เค้าว่ามางั้น
    แต่ผมล่ะกลัวจิง จริ๊งงงง เวลามีปัญหาขายต่อ
    ส่วนราคาที่ทราบมา 539,xxx สำหรับตัว ล่างสุด MT

กะว่าเอาแน่ ไม่ไหวแล้ว รถผม เพราะเติม 95 ตลอดเลย
    แถม มันกินซะเพลิน 5-7 โล ลิตร ขนาดไม่ซัดนะคร๊าบบบ

เดี๋ยวไปดู ตอน Expro ทีเดียว ครบๆเลย ใกล้แล้วด้วย

ขอบคุนทุกท่านที่แสดงความคิดเห็นอีกทีครับ

25. SR20DE@Productive

SR20DE@Productive New Member Member

403
    10
    0
    ตามคุณสมบัติที่คุณต้องการคือจะเล่นรุ่นล่างสุดและเป็นเกียร์ธรรมดานั้น

แปลว่าถ้ามอง Tiida คุณจะต้องเลือกรุ่น 4 ประตู เพราะรุ่น 5 ประตูไม่มีเกียร์ธรรมดาครับ

Mazda 2 ผมยังไม่เคยลองขับ จึงไม่ขอ comment

แต่ระหว่าง Tiida Latio 1.6B M/T กับ Jazz ตัวล่าง คุณถามตัวเองก่อนก็ได้ว่า
    1. เอามาแล้วจะมีการแต่งเครื่องแต่งบอดี้ทำสวย หรือใช้เดิมๆ อย่างมากก็เปลี่ยนล้อเปลี่ยนสปริง?
    2. จำเป็นหรือเปล่าว่ารูปทรงต้องสวยถูกใจสาว?
    3. ซีเรียสไหมถ้าค่าบำรุงรักษาจะแพงกว่ากันประมาณ 1,000 บาทในทุกหมื่นโล
    4. เน้นบรรทุกคน หรือ บรรทุกของ

จากข้อที่ 1 Jazz ได้เปรียบเรื่องของแต่งมีให้เลือกเยอะกว่า ของ Tiida น่ะมี แต่ไม่หลากหลายเท่า ส่วนเรื่องการทำเครื่องหรือทำต่อยอดนั้น Jazz ตัวปัจจุบันทำต่อเพิ่มได้มากกว่า แต่ถ้าขับแบบเดิมสนิท อันนี้น่าจะไม่ต่างกันมากเพราะ Tiida อาจจะมี 109 ม้าที่เครื่องจริง แต่พอขับจริงๆแล้วมันเร็วใช้ได้ แตะปุ๊บก็มา เพียงแต่ถ้าลากเกิน 5800 รอบเครื่องมันไม่ค่อยจะไป 6000 รอบผมก็อยากเปลี่ยนเกียร์แล้ว

ข้อ 2 Tiida ตัว 4 ประตู ไม่ใช่รถเรียกสาวเท่าไหร่ ไม่แปลกเลยถ้าเขาจะจัดตำแหน่งการตลาดให้มันดูแก่ เป็นรถสไตล์ "กรมกล"(กู-รัก-เมีย-กับ-ลูก) ส่วน Jazz น่ะ แค่เปลี่ยนล้อกับพาร์ทนิดหน่อยก็เฉี่ยวแล้วครับ รถเดิมๆก็ดูวัยรุ่นจี๊ดพอแล้ว

ข้อ 3 ค่าบำรุงรักษาจริงๆแล้วส่วนต่างจะไปตกอยู่ที่การเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องซึ่งของฮอนด้าใช้น้ำมันเครื่องธรรมดา ให้เปลี่ยนถ่ายที่ 10,000 โล ส่วนนิสสันจะใช้กึ่งสังเคราะห์ แต่ช่างมักแนะให้เปลี่ยนถ่ายกันที่ 5,000 ทั้งๆที่จริงๆคุณจะเปลี่ยนถ่ายที่ 10,000 เหมือนกันก็ได้ ผมก็ทำแบบนั้น แต่ราคาน้ำมันเครื่องจากนิสสันก็แพงกว่าหลายร้อยอยู่

นอกนั้นกรองเครื่อง กรองอากาศ ของจิปาถะ ต่างกันน้อยมากครับ

ข้อ 4 ถ้าบรรทุกของ ทรงของ Jazz กับหลังคาสูงโปร่งนั่งสบายชนิดพับเบาะลงเปิดบ่อนป๊อกเด้งที่ท้ายรถได้เลย ส่วน Tiida Latio พับเบาะหลังไม่ได้นะครับ แต่มีดีตรงที่ Legroom หลังเหลือเฟือ นั่งสบายกว่า

ที่สำคัญคือช่วงล่างของ Latio จะนั่งสบายกว่า ยิ่งตัวไมเนอร์เชนจ์นั้นเขาเปลี่ยนโช้คใหม่แล้ว และเป็นเซ็ตที่น่าจะเหมาะกับ Tiida ที่สุดตรงที่ไม่สะเทือนเกินเหตุแบบ Tiida E20 รุ่นที่แล้ว แต่ยังทรงตัวดี จั๊มสะพานเจ๋งเหมือนเดิม

ส่วน Jazz นั้นช่วงล่างหากวิ่งผ่านถนนปูนจะเหมือนนุ่มพอกัน แต่ถ้าสมมติเอาคนไปนั่งเบาะหลังแล้วคุณวิ่งผ่านลูกระนาดแบบไม่ค่อยจริงใจชะลอ คนนั่งหลัง Jazz จะบ่นมากกว่า

ดังนั้นทางเลือกของคุณมันก็แยกบุคลิกชัดเจนครับ เพียงแต่ว่ารถคันละหลายแสน ก่อนจะซื้อมันก็ต้องลองกันหน่อย อันนี้ถูกต้องแล้ว
    เพียงแต่ว่าที่เหลือก็คือคุณอยากได้รถที่ทำให้คุณดูแก่ลง แต่นั่งสบาย หรืออยากได้รถที่จะตอบโจทย์ตัวคุณได้เกือบทุกอย่าง ยกเว้นเรื่องเล็กๆน้อยๆเช่นการเก็บเสียง และช่วงล่าง ถ้าคุณเป็นคนชอบแต่งรถมากๆ Jazz ก็น่าจะให้แต้มต่อเริ่มต้นที่ดีกว่าครับ

ตอนผมจะซื้อรถป้ายแดงมาใช้ไอ้แก่คันเก่าของผมที่ซด 5 โลลิตรนั้น ผมได้ลอง Jazz ก่อน Tiida ซะอีก แต่มาจบกับ Tiida เพราะตำแหน่งวางแขนขาพวงมาลัย มันสามารถรองรับคนตัวหนัก 150 โลอย่างผมได้สบายกว่า เท่านั้นเอง

26. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    Jazz คับป๋ม

27. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    222222222222222222

28. Populaz

Populaz New Member Member

4,970
    25
    0
    เป็นผมคงเป็น Jazz ไม่ก้อ Mazda 2 อ่ะครับ

29. Peachey

Peachey Active Member Member

386
    28
    28
    ไม่มองเรื่องรูปทรง Tida ใหญ่ดี แต่ชอบ Mazda 2

30. phoenixtoon

phoenixtoon New Member Member

179
    8
    0
    ๋jazz จบ......

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้