ระวัง....ยาง MICKY THOMSON ไม่ผ่านเกณฑ์ของ NHRA เพราะ......

การสนทนาใน 'Drag Racing' เริ่มโดย TobZwa Neko, 19 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. TobZwa Neko

TobZwa Neko New Member Member

605
    7
    0
    มีข่าวมาแจ้งให้เพื่อนๆ ในเว๊ปได้ทราบกันครับ ว่าขณะนี้..
    ยางรถแข่งยี่ห้อ
    MICKY THOMSON ที่เรายังพอจะเห็นอยู่ในขณะนี้
    ถูกถอดออกจากรายการแข่งขัน DRAG ที่อเมริกาเรียบร้อยแล้ว
    เนื่องจากสาเหตุที่ว่ายางไม่ได้มาตรฐานเพียงพอ ระเบิดบ่อย
    และเนื้อยางไม่ได้มาตรฐานเพียงพอ ซึ่งจริงๆ แล้วมันถูกถอดออกตั้งแต่ต้นปี
    แต่เพื่อนที่อเมริกาพึ่งจะทราบข่าวนี้อะครับ ก็เลยนำมาแจ้งให้เพื่อนๆ ได้ทราบ
    กันครับ ไม่รู้ว่ารถพี่บุญตาที่ยางระเบิดเมื่อเดือนที่แล้ว (แกใส่ MICKY ลองวิ่ง)
    จะเป็นด้วยสาเหตุนี้หรือป่าว ยังไงเพื่อนๆ นักแข่งที่คิดจะซื้อยาง
    ยี่ห้อนี้ก็ต้องคิดกันหนักๆ หน่อยนะครับ ไม่อยากให้เกิดเหตุการณ์
    ไม่คาดฝันกันอีก ซื้อยางรถแข่งทั้งทีก็ซื้อที่ไว้ใจได้ ใหม่ๆ สดๆ จะดีกว่า
    ครับ ยางเก่าค้างปี ยางไม่ได้มาตรฐานมันดูแล้วไม่คุ้มที่จะเอามาแข่งเลยครับ
    เกิดอะไรขึ้นมา ผู้ใช้นั่นแหละครับที่จะเสียใจ อย่าไปเห็นว่ามันถูกกว่า
    อย่างเดียวครับ ของไม่ดีขายถูกมันเป็นเรื่องธรรมดาครับ

ปล.เตือนด้วยความหวังดีครับ เห็นว่างานใหญ่ปลายปีจะเริ่มแล้ว

Godz_jr ถูกใจสิ่งนี้
  2. PRO_FWD

PRO_FWD New Member Member

163
    14
    0
    กับระบบขับเคลื่อนอื่นผมไม่รู้....แต่กับ FWD เกือบทุกคันใช้ MICKY THOMSON C แล้วเวลาที่วิ่งก็ 6-8วิ...ผมว่าอยู่ที่"ความใหม่หรือเก่าและวิธีใช้มากกว่า"....แต่ก็ขอบคุณที่มาเตือนครับ...ปล.คันนี้วิ่งเวลาอยู่ที่ 8.75@172mph ก็ใช้ยางยี่ห้อนี้อยู่....

Godz_jr ถูกใจสิ่งนี้
  3. TobZwa Neko

605
    7
    0
    +-+

อืม...อยู่ที่ความสดของยางจริงๆ ครับ ผมเห็นด้วยครับ
    ที่เอามาบอกเป็นข้อมูลให้เพื่อนๆ เท่านั้นครับ ขอบคุณครับ อิอิ

4. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    thx

5. อืมห์.....ผมว่าพูดยากนะคับเรื่องอย่างนี้ว่าอะไร หรืออย่างไหนดีกว่าด้อยกว่า

แต่ถ้า "เหมาะสมหรือไม่เหมาะสม" ก้อเป็นอีกเรื่องนึงนะคับ

อย่างที่จขกท. ว่ามาก้อถูก .......และพี่ที่ตอบข้างบนก้อไม่ผิดคับ

ที่อู่ที่ผมเข้าประจำก้อใช้ M/T อยู่เหมือนกันเวลาก้อดีขึ้นเรื่อยๆ

แต่.....ทั้งนี้ทั้งนั้นมันขึ้นอยู่กับการดูแลรักษาสภาพยาง + การใช้งานด้วยเหมือนกันนะผมว่า

ที่สำคัญเหนือสิ่งอื่นใดก้อคือ "ความปลอดภัยในการขับขี่" ไม่ว่าจะรถใช้งาน หรือรถแข่ง

อายุการใช้งาน(สภาพยาง) และความเหมาะสมกับการใช้งาน (รถที่ใช้ด้วย)

ก้อตามนั้นคับ........อยู่ที่วิจารณญาณของเจ้าของรถแต่ละคันที่จะเลือกใช้.....ดีที่สุดคับ

ยังไงก้อขอขอบคุณพี่จขกท. ด้วยที่เอาข่าวดีๆมาแจ้งให้ทราบกันคับ

6. TobZwa Neko

605
    7
    0

ขอบคุณครับ ใจจริงแค่อยากจะแจ้งข่าวเท่านั้นครับ
    กลัวเกิดอะไรกับผู้ใช้ แบบว่าเป็นห่วงอะนะ อิอิ

7. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63

8. ozkung

ozkung New Member Member

36
    2
    0
    รถผมก็ใช้ Micky Thompson ครับ
    ผมว่าก้โอเค นะครับ แต่ก้ต้อง เชคว่า ยางที่จาซื้อเนี่ย เก่าหรือใหม่เหมือนกัน

ตอนนี้ Et 8.5 ^^ happy

9. gsrt

gsrt New Member Member

135
    5
    0
    MT ที่ อเมกา ก็ยังใช้กันอยู่นะครับ โดยเฉพาะ รถ honda ส่วนใหญ่จะใช้ MT นะครับ

10. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    ขอบคุณครับ

11. oilaccess

oilaccess New Member Member

3
    0
    0
    ถึงรถผมยังไม่เข้าที่และก็ลองใสm/tผมว่าก็โอนะ ที่เห็ดชัดๆน้องผมคนข้างบน8.5ที่ได้มาไม่น่าจะคิดมากนะคับอย่าใส่ยางเก่าปีก็คงพอ

12. holset

holset New Member VIP Privilege

333
    4
    0
    ผมว่าอยู่ที่ความเหมาะสมมากกว่า ตอนนี้ใช้อยู่ก้อokนะ 28 10.5 15 60ft 1.308 200m 5,55 1/4 8.5 ความเร็วเข้าเส้น 262km

:cool::cool::cool::cool: ผมว่าอย่าตีความตามกระแสเลย ผมเองก้อใช้มาทุกยี้ห้อใช้ความจริงพิสูจน์เถอะยางมีอีกต้องหลายยี้ห้อให้เลือกใช้ อย่ายึดติดยี้ห้อไดยี้ห้อหนึ่งเลย (ความเห็นส่วนตัวนะ):cool::cool::cool::cool:

13. TUMKUNG_naraka

TUMKUNG_naraka New Member Member

2,916
    182
    0
    เเล้วยาง M H บ้านเรามีคนเล่นไมคับ

14. holset

holset New Member VIP Privilege

333
    4
    0
    ผมมีอยู่ 26 12 15 daimeter มันเล็กไปหน่อยเเต่ใส่เครื่องไม่เกิน 600hp ok

:cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool:

15. aetuna

aetuna New Member Member

13
    0
    0
    แล้วบ้านเรามีมาตรฐานแบบnhraรึป่าวล่ะ
    ถ้ายัง ก็ไม่เกี่ยวเพราะผมก็ใช้ micky thompson
    แหล่มเลย

16. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เป็นความรู้ดีคับ ขอบคุณคับ

17. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    ขอบคุณสำหรับข่าวสารครับ

18. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ยางยี่ห้อนี้ตัวผมถือว่าดีมากคับ ชอบมากกว่าของ Hoosier อีก แต่เสียที่ราคาจะค่อนข้างสูง ส่วนตัวผมคิดว่าทาง NHRA เค้าก็ต้องมีกฎเกณฑ์ มีหลักการในการตรวจสอบของเค้า ถ้ามันดี เค้าคงไม่ถอดออกคับ มันคงต้องมีอารายสักอย่างที่ไม่ดีอยู่ ซิ่งน่าจะเป็นเหตุผลใหญ่พอสมควรที่เค้าไม่รับรอง ความเห็นผมคือเวลาเราวิ่งกันที่ 200 up ถ้ามันไม่แตกก็ดีไป แต่ถ้ามันแตกหรือระเบิดมา นั่นคือชีวิตคนนะคับ อุทาหรณ์มีให้เห็นกันเยอะ ผมว่าถ้าเลี่ยงได้ เลี่ยงดีกว่า ยางในตลาดก็ไม่ใช่ว่ามียี่ห้อนี้ยี่ห้อเดียวนะคับ

อีกตัวอย่างนึงก็คือ ถัง Safety ที่ใช้กันๆ ยี่ห้อที่ FIA รับรองจิงๆมันก็มีแค่ ATL คับ ส่วนพวก JAZ หรือยี่ห้ออื่นๆที่ใช้ๆกัน FIA ก็ไม่รับรองคับ อันนี้แจ้งให้ทราบโดยทั่วกัน แต่บ้านเราหรือในอเมริกาก็ยังใช้ยี่ห้อ JAZ กันเยอะ รวมทั้งรถผมด้วย ถามว่าทำไม FIA ไม่รับรอง เค้าก็คงมีเหตุผลเหมือนกัน แต่จุดนี้เราก็ไม่ทราบว่าเพราะอาราย แต่ที่ต่างกับยางเพราะในกรณีนี้มันยังไม่มีอุบัติเหตุเกิดขึ้นมาให้เห็นคับ คนเลยยังใช้กันเยอะ

ดังนั้นระวังได้ระวัง เลี่ยงได้เลี่ยง ผมว่าคุ้มค่ากับชีวิตมากกว่าคับ

แก้ไขล่าสุด: 19 ตุลาคม 2009
  19. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ติดตามข่าว :D

20. TUMKUNG_naraka

TUMKUNG_naraka New Member Member

2,916
    182
    0
    ผมดูใน dvd พวก Pro Stock Bike ที่วิ่งกันในสนามระดับ NHRA ก็ใช่ยาง M/T หมดเลยนะคับ

พวก Harley-Davidson , Suzuki วิ่งกัน 6 วิปลายๆ

21. คล้ายๆ LPG กับ NGV ป่าวครับ อิอิ^^

22. PRO-N/A

PRO-N/A New Member Member

54
    6
    0
    ต่างคนต่างมุมมอง
    คนใช้ ฮูซิเอ้อ ก็บอกว่าของเค้าดี คนใช้ มิคกี้เม้าท์ ก็บอกของเค้าดี คนใช้ กู๊ดเมีย ก็ว่าของเค้าดี

ใช้ให้ทุกกาละเทศะ ดูหน้ายางบ่อย ๆ ดูปีใหม่ ๆ ถ้ามันไม่ดีอีก ค่อยว่ากัน แต่ไม่ใช่เอายางเก่ามาเบิร์นบึ๊มแล้วโทษยางไม่ดี อันนี้ก็ไม่ถูก

23. TobZwa Neko

605
    7
    0
    +++

เห็นด้วยกับทุกความเห็นครับผม อิอิ
    อันนี้เป็นข้อมูลที่ผมได้มาแล้วก็อยากจะแจ้งเพื่อนๆ
    เท่านั้นครับ ใครใช้ยางอะไรอยู่มันขึ้นอยู่กับความชอบ
    ใช้แล้วดีก็ใช้ต่อไปครับ ถ้าคิดว่ามันเหมาะสม
    หรือเหมาะกับรถของเรา วิ่งดีอยู่แล้วก็ว่ากันไป
    แต่แค่อยากจะให้ระวังเรื่องความเก่า หรือไม่สดของยาง
    เอาไว้ด้วยครับ ไอ้ประเภทค้างสต๊อกแล้วเอามาขายลดราคา
    แบบขาดทุนอันนี้ยิ่งต้องระวังไว้ให้มากครับ ยังไงผมคิด
    ว่าเพื่อนๆ ทุกคนคงต้องการยางที่ใหม่เพื่อรถตัวเองอยู่แร้น...จิงไหมเอ่ย

Robin ถูกใจสิ่งนี้
  24. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    เห็นด้วยตามนั้นคับ

25. chun

chun Member Member

558
    2
    18
    มีความรู้ขึ้นเยอะเลย

26. KhunKuad

KhunKuad New Member Member

100
    2
    0
    สดๆเท่านั้นทีเราต้องการ

27. PRO_FWD

PRO_FWD New Member Member

163
    14
    0
    ถูกครับ...อยู่ที่ความใหม่และวิธีการใช้ครับ...

28. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลคับ

29. somok

somok Member VIP

801
    14
    18
    รถผมก็ใช้ มิกกี้ทอมสัน อ่า .. แต่เป็นเรเดียล

ผมว่ามันก็ดี ถึงกะดีมากเรย คุ้มกะเม็ดเงินที่เสียไป

แต่ก็อย่างว่าคับ จะซื้อะไร ก็ต้องให้คุ้ม ดูดีๆก่อนซื้อ รักษาดีๆ ก็อยู่ยาวๆ ....

30. TobZwa Neko

605
    7
    0
    +-+-+

ซื้อยางแต่ละครั้งก็ดูกันที่ความสดใหม่ก็แล้วกันครับ

ว่าแต่ว่า....เราคุยเรื่องปลาหรือยางกันแน่เนี่ย ??? สดๆ ใหม่ๆ อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้