REVIEW :: CITY :: Honda Access Blue Head Light

การสนทนาใน 'DAMS' เริ่มโดย Yakumo, 4 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Yakumo

Yakumo New Member Moderator

580
    7
    0
    ด้วยความบังเอิญ แล้วก็ ความเบื่ออีกแล้ว (แบบว่าเวลามันว่างจัด) ก็เลยหาอะไรๆ มาใส่รถ แก้เบื่อ รถตัวเองยังไม่เสร็จ เอาอีกคันมาทำเล่นแก้เบื่อไปก่อนดีกว่า

สำหรับวันนี้ สั่งของมารอไว้นานแล้วแต่กว่าจะหาเวลายัดลงรถได้เนี้ยแหละ ก็ได้โอกาศเสียที่ วันนี้เอง เป็นโคม ไฟหน้า เลนซ์ สีฟ้า ครับ

ถามว่าสวยไหม ผมว่า อาจจะไม่ค่อยเข้ากับรถสี ที่ผมมีเท่าไหร่ แต่ก็ เอาว่ะ ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว สั่งของมาแล้วทำกันต่อไป

แต่ด้วยความสดใหม่ของโคม มันก็เลยดู รถ สดใสขึ้นมาเลยนะเนี้ย โอเวอร์ไปป่าว หว่า

เกือบลืมบอกกันไปครับ สำหรับโคมตัวนี้เป็นโคม ตรงรุ่น ของ Honda Access สำหรับ Honda City ปี 2003 นะครับ ถ้าเป็นตัว ZX ใส่ไม่ได้นะครับ

Part No 08V36-SEL-700 ให้สังเกตง่ายๆ นะครับถ้าเป็น SEL เนี้ยของ City แน่นอน

มาดูตัวชิ้นงานกันสักหน่อยนะครับ ในกล่องจะมาเป็นกล่องใหญ่ใบเดี่ยวเลย แต่ในกล่องใหญ่จะมีกล่องย่อย 2 กล่อง คือใส่โคม ข้างซ้ายและข้างขวานะครับ

มาดู ชิ้นงานกันดีกว่าโคมมากันครบๆ นะครับ ทั้งโคมและชุดหยอดไฟ นะครับ เรียกได้ว่าครบๆ สั่งมา ใส่ได้เลยไม่ต้องไปสลับอะไรให้ยุ่งยากนะครับ

เอาเทียบให้ดูชัดๆ ระหว่างโคมเก่ากับโคมใหม่นะครับ ว่าเลนซ์ ฟ้ามันต่างกันไหม นะ

ลองดู เทียบกันเล่นๆ ระหว่าง ก่อนและหลังใส่นะครับ ก่อนใส่ก็เลนซ์แบบเดิมๆ ใสๆ เป็นรูป บน หลังใส่ เป็นรูปล่างนะครับ

ก่อนใส่
    หลังใส่

ให้ดู ข้อมูลกันมาพอสมควรจะไม่ให้เห็นขึ้นตอนการติดตั้งได้ไง ก็ตามมาดูกันต่อเลยครับ

ก่อนอื่มให้ดู โคมกันชัดๆ ก่อนเปลี่ยนอีกที

เอาล่ะเริ่มล่ะนะครับ ขึ้นแรกก็ต้องถอด ปลุ๊กพลาสติก ที่กระจังหน้าออกก่อนนะครับ มี 4 ตัว ถอดออกก่อนนะครับ เกือบลืมบอกอีกแล้ว ผมเปลี่ยนโคมแบบขี้เกียจหน่อยนะครับ คือไม่ได้ถอดกันชนออกทั้งหมด แต่ถอดเฉพาะข้างบนแล้วก็ห้อยกันชนเอา ก็ถอดเปลี่ยนได้เหมือนกันแต่ แต่ก็ง่ายกว่าถอดกันชนทั้งอันอ่ะ

จากนั้นก็เอาไขควงไป ไขน๊อตยึดกันชนตรงซุ้มล้อทั้งสองข้างออกก่อนนะครับ

คราวนี้ก็ออกแรงดึงหน่อย ไม่น่ากลัว ถอดไม่ยากนะครับ เดี่ยวกันชนก็หลุดแล้ว

คราวนี้ก็ถึงเวลาถอดโคมไฟออกมาล่ะครับ ต้องใช้ตัว T เบอร์ 10 นะครับ ก็ต้องถอดน๊อตออกอีก ข้างล่ะ 3 ตัว นะดูในรูปแล้วกันนะครับ มีข้างหน้า ด้านข้าง และก็ด้านบนนะครับ

ถอดออกไปแล้วก็กลายเป็นรถแก้ตาโบ๋ ครับ

ถอดออกมา ก็อย่าลืมเอาเหล็กประคองโคมและยึดกันชนหน้าจากโคมเก่าถอดออกมาประกอบกับโคมใหม่ ก่อนใส่นะครับ

ในรูปเดี่ยว ข้างซ้าย เป็นโคมเดิมนะครับ อีกข้างเป็นโคมเลนซ์ ฟ้า ครับ

เก็บภาพเลนซ์หลายๆ แบบ เพราะว่าติดตั้งเสร็จแล้ว ทั้ง สองข้างเลย

ภาพถ่ายในที่ร่มอาจจะดู ไม่ออกว่าเวลาเจอในที่โล่ง มีแสงจะเป็นไง ก็มาดู ในภาพด้านล่างเลยครับ

เอาล่ะครับ หมดแล้ว ก็หวังว่าจะมีประโยชน์ เอาไว้เป็นข้อมูลกันบ้างนะครับ บาย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้