++ Alcantara กับ หนังกลับ เหมือนหรือต่างกันยังไงครับ? ++

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย GaB, 21 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GT4

GT4 New Member Member

1,019
    19
    0
    Recaro ASM หล่อมากๆ

2. vagrant3036

vagrant3036 Member Member

375
    9
    18
    สวยมากเลยครับ แบบนี้ต้องจัดบ้างแล้ว อยากหุ้มหนังที่พวงลายเซ็นก้านดำใหม่ ที่วิชัยการช่างงานเนียนมั้ยครับ

3. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    ขอบคุณทุกความเห็นครับ

งั้นสงสัยเรื่องหุ้มพวงมาลัยต้องลองคิดดูใหม่แล้ว ขอบคุณมากครับ

ร้านนี้น่าจะเนียนสุดแล้วล่ะครับ สำหรับผ้า Alcantara (หมายถึงเท่าที่สืบๆข้อมูลมานะครับพี่)

4. USED-PART

USED-PART New Member Member

86
    5
    0
    พี่วิชัยเนียนครับ แต่ต้องใช้เส้นหน่อยไม่งั้นรอคิวยาวมากๆ

5. alcantara แพงมากครับ แก๊ป แพงกว่าหนังกลับอีก จริงๆ หนังกลับ ต้นทุนถูกมาก เพราะเป็นหนังชั้นสอง หรือหนังท้อง ไม่ใช่หนังผิว เหมือนพวก กระเป๋าตังค์ กระเป๋าถือ ของผู้หญิง หรืออย่างพวกหนังอัดลาย อย่างเช่นพวกกระเป๋า Luise ต้นทุนค่าหนังก็ไม่แพง เพราะเอาหนังผิว ที่มีผิวไม่ค่อยสวย (เรียกกันว่า เกรด B , เกรด C ) มาอัดเป็นลายๆ ของตัวเอง แต่ที่แพงก็เพราะยี่ห้อ + ฝีมือการตัดเย็บ มากกว่า

หรือว่าบ้านผมเป็นโรงฟอกหนังก็ไม่รู้นะ เลยเห็นว่าหนังกลับมันถูก ??

ส่วน alcantara เป็นผ้าสังเคราะห์ ตามที่กระทู้ก่อนๆ บอกมา และไม่ขายปลีกด้วย ขายเป็นม้วนใหญ่ๆ ซึ่งราคาแพงมากๆ เพราะฉะนั้น ร้านหุ้มเบาะ เล็กๆ อย่าหวังว่าจะมีหุ้มให้เรา ถ้าเค้าไม่ได้เผอิญไปขอแบ่งจากร้านใหญ่ๆ มาได้ครับ

อ้อ.....ตอนนี้พี่ชายผมทำงานร้านหุ้มเบาะอยู่ อีกไม่นาน อาจได้เห็น ภายใน MR2 กะ EG เป็นหนังกลับทั้งคันครับ เพราะอย่างที่บอกไปว่าต้นทุนหนังกลับ อย่างถูก !! อิอิอิ

6. oat_tomaru

oat_tomaru New Member Moderator

219
    2
    0
    ผมเคยใช้ทั้งสองอย่าแล้ว

ALCANTARA สวย นิ่มมือ ดูแลรักษาง่าย ใช้มา 2ปี ไม่เห็นเป็นอะไรเลย วิธีดูแลรักษา ง่าย เหมือนเบาะ RECARO แค่เอาโฟมฉีดล้างภายใน ฉีดทิ้งไว้สักพักแล้วค่อบๆเช็ดออก ก็จะกลับมาเหมือนใหม่ โฟมหาซื้อได้ทั่วไป ตามโลตัส คาร์ฟู

หนังกลับ ผมไม่เห็นข้อดีนะ เเข็ง แล้วก็เป็นมันง่ายๆ วิธีดูแลรักษา ที่เคยทำก็เอา ผ้าชุบน้ำหมาดๆ ซับ (หุ้มที่พวงแล้วเอามือบีบๆ ไปทั่วๆ) ทุกๆอาทิตย์ ห้ามใช้โฟมซักภายในฉีดเด็ดขาด มันจะมัน ขนหาย

อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ จากการที่เคยใช้ทั้งสองอย่าง

ลืบบอก ALCANTARA หุ้มที่วิชัยการช่าง ลาดพร้าว 80 วงละประมาณ 1,600 ไม่รู้ขึ้นรึยัง ส่วนหนังกลับผมซื้หนังที่ วรจักรเอาไปหุ้ม ราคาจำไม่ได้ละ

7. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    โอวว ขอบคุณมากครับพี่ยอด ความรู้ใหม่ๆเพียบเลย

ว่าแต่ร้านพี่ชายพี่ยอด พอมี Alcantara มั้ยครับ? อิอิ

ขอบคุณมากครับ ถ้าได้หุ้มเดี๋ยวจะขอลอกวิธีดูแลไปใช้ครับ

ขอบคุณครับ

8. Torlek_Celica

Torlek_Celica New Member Member

275
    0
    0
    กระเป๋าหลุย มันไม่ใช่หนังนะครับ มันเป็นไวนิล

9. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เห็นแล้วอยากเอาคอนโทรลกับแผงประตูไปทำมากเลยคับ สวยจริงๆ

10. ผมหมายถึง หลุย ตัวเก่า ครับ ที่เป็นหนังอัดลาย ลายทางๆ สีฮิตๆ ที่เห็นบ่อยๆ เป็นสีฟ้า คงพอนึกออกนะครับ

มีครับ เป็นม้วนใหญ่ๆ แต่ผมคุยแล้ว เค้าบอกว่า เทพหยั่งงั้น เทพอย่างนี้ ประมาณว่าคงไม่แบ่งให้ ผมเลยจะหุ้มหนังกลับแทนครับ

11. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
  12. P-Chan

P-Chan Member VIP

133
    1
    18
    ขอถามแทรกหน่อยครับ

พอดีจะหุ้มทั้งคอนโซล แผงประตู แล้วก็เบาะทั้งคัน

หนังแท้ธรรมดา ราคาจะประมาณเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณมากครับ

13. P-Chan

P-Chan Member VIP

133
    1
    18
    ขอถามแทรกหน่อยครับ

พอดีจะหุ้มทั้งคอนโซล แผงประตู แล้วก็เบาะทั้งคัน

หนังแท้ธรรมดา ราคาจะประมาณเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณมากครับ

14. * B | i n l< l< _

* B | i n l< l< _ New Member Member

230
    1
    0
    สวยจังเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้