ขอคำแนะนำเกี่ยวกับการเลือกซื้อกล้องหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Camera' เริ่มโดย jack_rotor, 2 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. jack_rotor

jack_rotor Member Member

124
    7
    18
    ตอนนี้เล็งๆไว้ ก็
    canon 450D,500D
    ไม่ก็ nikon D5000
    หรือมีตัวอื่นแนะนำยิ่งดีครับ
    แนะนำตัวไหนครับ มีร้านแนะนำด้วยยิ่งดีครับ
    ขอขอบพระคุณล่วงหน้าเลยครับ

2. รุ่นใหม่กว่า ย่อมดีกว่าครับ ในค่ายเดียวกันนะ
    ส่วน Nikon ไม่ขออกความเห็น เพราะไม่เคย
    ใช้ครับ

ยังไงก็เผื่อค่าอุปกรณ์เสริมไว้ด้วยนะครับ เพราะ
    กล้อง DSLR มันไม่ได้มีแค่กล้องอย่างเดียว
    พวกเลนส์ และอุปกรณ์เสริมต่าง ๆ ก็ความสำคัญ
    ช่วยให้ได้ภาพสวย ๆ ไม่แพ้กล้องดี ๆ แพง ๆ ครับ

3. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    450D VS 500D ( ก๊อปเค้ามานะครับ )

• 500D 15.5 million total pixels //// *450D 12 ล้านกว่าๆ
    • 500D Movie recording *ถ่าย VDO ได้ด้วย /// 450D ถ่ายไม่ได้
    • 500D Image processor DIGIC 4 /// *450D Digic 3
    • 500D H2 expansion (ISO 12800 equiv.) *ISO ใช้ได้สูงเหมือนรุ่นใหญ่ 40D 50D 5D
    ///// 450D ISO 3200 H1 expansion (ISO 6400 equiv.)

D5000 VS 500D

http://www.zoomcamera.net/index.php?lay=show&ac=article&Id=538726991&Ntype=9

http://mrd2h.wordpress.com/2009/04/24/nikon-d5000-ปะทะ-canon-500d/

หน้าจอและความละเอียด

เขายกให้ Canon 500D ที่มีขนาดและความละเอียดที่ดีกว่า Nikon D5000

เรื่องการ Design Function และการอธิบาย

เขายกให้ Nikon D5000 ครับทำรายละเอียดได้ดีกว่า Canon 500D และยังมีปุ่มกด i เพื่อช่วยในอธิบายการใช้งานต่างให้เข้าใจได้ง่ายขึ้น

เรื่อง Function สำเร็จรูป

ถึงแม้ว่ากล้องทั้ง 2 รุ่นนี้จะเป็นกล้อง DSLR ทั้งคู่แต่ Nikon D5000 กับกล้าที่จะใ ส่ Function ถ่ายภาพสำเร็จรูป
    พวก Scene mode 14 แ บบมาให้ด้วยซึ่งเหมาะกับช่างกล้องมือใหม่มากและด้วยการอธิบายที่มีตัวอย่าง ด้วยรูป
    ในแต่ละกรณีก็ยิ่งทำให้การเข้าใจทำได้ง่ายมากยิ่งขึ้นไปอีก และเมื่อลองถ่ายภาพด้วยกล้องทั้ง 2 โดยปรับไ ปที่ Semi auto
    และตั้งค่า White balance ไปที่ Cloudy ภาพที่ไ ด้ Nikon D5000 จะออกเ ขียวเล็กน้อย ในขณะที่ Canon 500D ออกชมพู

ส่วนเรื่อง Noise

กล้องทั้ง 2 ตัวทำได้ดีพอๆ กันที่ ISO800 แต่พอมาที่ 3200 ดูๆ แล้วคราวนี้ Canon ทำได้ดีกว่าครับ

Live view

โ ดยทั่วไ ปการใ ช้ Function Live view นั้นเ ป็นการยกกระจกสะท้อนภาพขึ้นแ ล้วใ ห้แ สงส่องตรงแ ทนทำใ ห้การ
    Focus จะทำไ ด้ยากสักหน่อยแ ละทั้ง Canon กับ Nikon ก็มีวิธีการแ ก้เ รื่องนี้ที่ต่างกันโ ดย Canon ใช้การ Focus
    ในกรณี Live view ด้วยปล่อยให้กระจกลงมาบ้างในช่วงเวลาเล็กเืพื่อให้ใช้ระบบการ Focus แบบปกติได้
    แต่ Nikon ใช้วิธีการปรับมุมองศาของ LCD ในการทำให้เห็นภาพที่ชัดแทน ซึ่งวิธีของ Nikon จะทำให้ได้ภาพชัดนั้นช้ากว่า

Video

ลูกเล่น VDO ต้องถือว่าเป็นลูกเล่นที่มาแรงและเป็นที่น่าสนใจมากยิ่งขึ้น Nikon D5000 มีวิธีการใช้งาน VDO เหมือน Nikon D90 โดยทำการตั้ง Focus ในครั้งแรกก่อนจากนั้น ถ้าอยากปรับ Focus ใหม่ค่อยใช้การหมุนปรับ Focus เอง
    ในขณะที่ Canon 500D กับ Canon 5D Mark II สามารถปรับ Focus แบบ Auto ได้ในขณะถ่ายแต่คุณจะได้ยินเสียง Zoom Zoom เข้ามาใน VDO ที่อัดด้วย แต่สิ่งที่น่าสนใ จใ น Canon คือขณะที่ถ่าย VDO กล้องจะเข้าสู่โหมด Auto
    ทุกอย่างให้ทั้ง White balane ค่ารูรับแสง หรือค่า ISO เป็นต้นทำให้การถ่าย VDO ทำได้สะดวก
    ในขณะที่ Nikon อนุญาติให้คุณสามารถปรับค่าต่างๆ เองได้ ในมุมนี้ผมว่า Canon น่าเล่นมากกว่าเนื่องจากในการใช้กล้อง
    VDO ถ่ายจริงๆ นั้นเราไม่ค่อยรู้หรอกว่าแค่ไหนจะดีแต่อยากได้ VDO ที่ชัดและภาพที่ OK ดังนั้นพอเป็น VDO auto
    ย่อมทำให้การทำงานสะดวกขึ้นเยอะที่เดียว และในระหว่างถ่าย VDO ถ้าคุณต้องการถ่ายภาพนิ่ง Canon กด Shutter ได้เลย
    แล้วกล้องก็จะกลับมาถ่าย VDO ให้ต่อ แต่ Nikon จะเป็นการจบทำงานของ VDO ไปเลยถ้าต้องการถ่ายต่อต้องกดใหม่

คือข้อสรุปในมุมมองของ Wilson Rothman จาก Gismodo.com

4. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    Nikon D5000 + Len 18-55 VR + SDHC 4 Gb. = 26,500 บาท

Canon EOS 500D + Lens 18-55 IS = 25,000 บาท

( อันนี้ราคาจากร้าน Camera-Station : ) เอามาไห้ลองเปรียบเทียบดูเฉยๆ นะครับ

ไม่ได้รู้จักกับร้านเค้า

ผมว่าา ถ้าต้องเลือกจริง ๆ ลองไปที่ร้าน ไปจับ ๆ ถ่าย ๆ ลองลองดูว่าชอบตัวไหนมากกว่า

ชอบภาพแบบไหน หรือชอบ ยี่ห้อไหนมากกว่า แล้วค่อยตัดสินใจดีกว่า

ถ้าเทียบแค่ สเป๊ก ซื้อมาอาจจะไม่ถูกใจก็ได้นะผมว่า

5. Ton@CityMania

Ton@CityMania New Member Moderator VIP

1,341
    180
    0
    บอกงบจะดีมากเลย จะได้ช่วยตัดสินใจให้คับ

เอางี้ละกานนะ ถ้าในเรทราคาพอๆกัน เรื่องค่าย ลองจับดู ชอบตัวไหนเอาตัวนั้น

ถ้าเอาตามสเปคคร่าวๆนะ

canon ก็ 450d ครับ
    nikon ก็ d90 ครับ

เคยจับหมดแระ ชอบดีเทล เอา canon ชอบสีสรร จัด nikon ไป

6. jack_rotor

jack_rotor Member Member

124
    7
    18
    ขอบคุณมากครับ
    รู้สึกอบอุ่นดีจัง บอร์ดนี้

เรื่องงบครับ ผมมีไม่มากครับ ตั้งไว้ไม่เกิน 30000 เองครับ
    ใจจริงๆชอบ nikon เพราะชอบสีสัน
    แต่สู้ราคาไม่ไหว เลยมอก canon ครับ
    เพราะเชคราคา กล้องและเลน โอเคดีครับ

ตอนนี้ก็ได้แต่เล็งๆไว้ครับ
    ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ

มีอะไรแนะนำอีกจะดีมากเลยครับ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 13:15:29 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 13:15:00 ----------

ขอบคุณมากครับ
    รู้สึกอบอุ่นดีจัง บอร์ดนี้

เรื่องงบครับ ผมมีไม่มากครับ ตั้งไว้ไม่เกิน 30000 เองครับ
    ใจจริงๆชอบ nikon เพราะชอบสีสัน
    แต่สู้ราคาไม่ไหว เลยมอก canon ครับ
    เพราะเชคราคา กล้องและเลน โอเคดีครับ

ตอนนี้ก็ได้แต่เล็งๆไว้ครับ
    ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ

มีอะไรแนะนำอีกจะดีมากเลยครับ

7. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
  8. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้