@@@ แต่งลายกันหน่อยมัย @@@

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย tom ae92, 20 กุมภาพันธ์ 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tom ae92

tom ae92 New Member Member

66
    2
    0
    เบื่อครับเบื่อรถมันเก่าสีไม่สวยทำไงดี....โอ้วรู้แล้วแต่วลายด้วสติ๊กเกอร์ดีว่า

สืบเนื่องมาจากรถผมมันเก่าสีไม่สวยยังไม่มีเวลาไปทำสีด้วยเลยอยากทำอะไรให้ดูแล้วรถดูดีขึ้นก็เลยคิดprojectแต่งลายด้วยสติ๊กเกอร์ตอนแรกก็ว่าจะให้ร้านเค้าทำให้นะครับ แต่ลองเข้าไปถามหลายๆร้านแล้วเค้าคิดราคาก็3000-5000โอ้ๆๆๆแพงอะ คิดไปคิดมาก็เลยคิดว่าจะแต่งลายเองดีกว่า เลยเค้าไปซื้อสติ๊กเกอร์มาตัดเอง เลยเอาข้อมูลเล็กๆน้อยๆมาฝากเพื่อนๆพี่ๆน้องครับ ก็มีวิธีประมาณนี้นะครับ

ขั้นแรกหาแบบออกแบบกันก่อน ส่วนผมคิดแบบไม่ออกก็นี้แล้ว ตามไอ้คันสีแดงนี้เลย..

2. tom ae92

66
    2
    0
    เขียนลายเส้นลงบกระดาษขาวบางๆหรือปริ้นแล้วเอามาต่อกันจนครบก็ได้ครับ แล้วนำมาแปะลงบนสติ๊กเกอร์ด้วยกาวน้ำ ทึ้งไว้สักพักจึงเริ่มตัด ตามในภาพกำลังตัดส่วนของสีดำอยู่ครับ ลายที่เลือกมีสองสี คือดำและเทา

3. tom ae92

66
    2
    0
    ขั้นตอนต่อไปก็นำลายที่ตัดได้มาซ้อนกันอันนี้ยากหน่อย เราก็นำกาวหนังไก่มายกลายแรกมาซ่อนกับลายที่สอง ลืมบอกไปครับต้องใช้น้ำผลมแชมพูด้วยนะครับไว้ไล่ฟองอากาศ ใช้วิธีนี้ในการติดบนรถด้วยนะครับ

4. tom ae92

66
    2
    0
    ขันตอนต่อไปคือการตัดลายที่สอง ส่วนตัวผมใช้วิธีตัดสดๆกะเอาแต่ถ้าเพื่อนๆไม่ถนัดก็ใช้ดินสอร่างเอาแล้วตัด

5. tom ae92

66
    2
    0
    ขั้นตอนสุดท้ายท้ายสุดคือการติดตั้งเราก็นำลายที่ได้ไปติดที่รถแต่ว่าอย่าลืมทาน้ำผสมแชมพูนะครับไล่ฟองอาการเวลาติดจะได้ขยับไปมาได้ในช่วงแรก เมื่อติดได้ที่แล้วก็ ตกแตกส่วนที่ไม่ต้องการออกต้องระวังนะครับเดี๋ยวสีเป็นรอย

6. tom ae92

66
    2
    0
    เสร็จแล้วครับใช้งบไป500-700แต่ขอบอกว่าเหนื่อยมากๆ แต่ก็ภูมิใจครับทำเอง ใครสนใจก็ลองทำดูนะครับ ไม่ยากๆ ไม่เข้าใจโทรมาคุยกันนะครับ 0840031153 ต้อมครับ
    เจอกันทักกันบ้างนะครับ ไปล่ะ :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 มีนาคม 2007
    yo9363 ถูกใจสิ่งนี้
  7. เก่งจังน้อ ทำเองอ่ะคะ O_O

8. Hanaka5555

Hanaka5555 Active Member Moderator VIP

1,565
    19
    38
    สวยดีครับ ภูมิใจด้วยถ้าทำเองอะ

9. sanchart

sanchart New Member Member

74
    1
    0
    ความคิดยอดเยี่ยมครับ

10. joker_p

joker_p New Member Member

6
    0
    0
    เจ๋งคับแล้วสติ้กเกอร์แผ่นใหญ่ๆๆหาซื้อที่ไหนคับผมหาไม่ได้คับ

11. nouht_e30_hihop

nouht_e30_hihop New Member Member

87
    1
    0
    ยกนิ้วให้เลยครับพี่....ทำให้ผมตาสว่างขึ้นเยอะ..คนเราท่ามีความพยายามความพยายามก้อมาเองอะ...อิอิสามัคคีคือ..พังหุๆๆ

12. AontBubble

AontBubble New Member Member

584
    12
    0
    ไปรับคาดลายรถแข่งได้เลยน่ะครับเนี่ยะ

13. indytrade

indytrade New Member Member

379
    22
    0
    สวยมากเลยครับ

หุหุ ถ้าพี่ทำเซียนๆนะ รับทำเลย หากำไรไปในตัว

ขายไอเดียครับ ^^

14. ksukbua

ksukbua New Member Member

3
    0
    0
    อยากทำเองเหมือนกันคับ แต่ไม่รู้จะหาแบบมาจากไหน ครับทราบช่วยแนะนำด้วยครับ

15. TDAutoparts

TDAutoparts New Member Member

191
    3
    0
    สวยมากคับประหยัดด้วย
    เด๋วรอผมซื้อรถใหม่ก่อนเด๋วพี่ทำให้ผมด้วยนะ:D

16. yo9363

yo9363 New Member Member

51
    0
    0
    สวยดีจังครับ...

17. Smother

Smother New Member Member

1,573
    2
    0
    ++++OTOP สุดเจ๋ง++++

18. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    แล้วถ้าเกิดจะลอกสติ๊กเกอร์ลายเก่าออก ทำลายใหม่ลงไป มันจะมีวิธีลอกกาวอย่างไรครับ
    ผมกลัวตรงนี้ล่ะครับ กลัวว่า ติดไปแล้ว ลอกออก จะมีปัญหากับสีรถ
    ขอบคุณครับ

19. AontBubble

AontBubble New Member Member

584
    12
    0
    สติ๊กเกอดีๆ ไม่น่ามีปัญหาเรื่องนี้น่ะครับ

20. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48
    แล้วมันจะ หด มั่ยครับ
    ยี้ห้อ สติกเกอร์ อะไรครับ

ปล.สุดยอดครับ มานะจิงๆๆ ยกนิ้วให้เลย

21. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    พี่รับทำไหมคับ .. เดี๋ยวผมออกแบบไปให้ ...

22. ความพยายามสูงมาครับนับถือจริงๆ:)

23. tom ae92

66
    2
    0
    ขอบคุณครับเพื่อนๆทุกคนที่ติชมครับ งานออกมาก็บ้านๆนะครับแต่ก็ดีใจที่ทำเอง ส่วนคนที่ถามว่าติกแล้วลอกออกจะเป็นไรมัยตอบได้แบบเติมๆครับเป็นครับ ถ้าติดนานไปประกอบด้วยคุณภาพสีรถไม่ดีอาจจะด่างได้แนะนำให้ติดลายล่ะ2เดือนอันนี้พูดจริงๆนะครับเพราะถ้านานกว่านี้สีรถอาจจะด่างได้ อีกสองเดือนถ้าเปลี่ยนลายจะเอามาลงอีกครับ ปล.คาบกาวใช้น้ำยารักษาสีรถเช็ดก้ออกแล้วครับ

24. un_nero

un_nero New Member Member

34
    2
    0
    oh very good

25. chehexs

chehexs New Member Member

128
    3
    0
    อยากทำได้มั้งจัง แต่ความพยายามต่ำ อิอิ

26. jetmom3425

jetmom3425 New Member Member

80
    0
    0
    เจ๋งมากเลย

27. soda_za

soda_za New Member Member

518
    5
    0
    สุดยอด...

28. yo9363

yo9363 New Member Member

51
    0
    0
    แจ๋วเลยคับ......

29. tom ae92

66
    2
    0
    ลองดูครับลองดู

30. TUMKUNG_naraka

TUMKUNG_naraka New Member Member

2,916
    182
    0
    เจ๋งเเท้คับทําเองเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้