พักกลางจำเป็นไหมครับ

การสนทนาใน 'DAMS' เริ่มโดย Ayothaya, 15 กุมภาพันธ์ 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ayothaya

Ayothaya New Member Member

94
    12
    0
    ตามหัวข้อเลยครับ พักกลางที่เห็นอยู่ก่อนถึงพักปลาย มีประโยชน์อะไรหรือไม่ ? หากเอาออกจะมีผลกระทบอย่างไรครับ

...

2. Yakumo

Yakumo New Member Moderator

580
    7
    0
    ตามความเข้าใจของผมท่อใบกลางจะเป็นตัวช่วยในการลดความดังของเสียงและช่วยให้ อากาศไม่โล่งเกินไปในท่อ ทำให้การไหลของอากาศต่อเนื่องขึ้นครับ เพราะว่าถ้าไม่มีใบกลางเลย จะมีเพียง จาก Head มา CAT แล้วก็ ใบท้ายเลย ซึ่งในระหว่างที่ไอเสียเดินทางออกไปนั้น ถ้ามันโล่งไปจะทำให้ ความเร็วในการเคลื่อนตัวของไอเสียในท่อทำได้ช้า ผลคืน จะตื้นๆๆ แต่ถ้าหากมีส่วนที่ช่วยอั้นไว้ จะทำให้ ไอเสียภายในท่อ พยายามที่จะ เค้นตัวเองออกมา และไหลได้อย่างต่อเนื่องครับ

ดังนั้นสรุปคือ
    1. ลดเสียง
    2. ช่วยทำให้การไหลของไอเสียต่อเนื้อง

3. benzd

benzd New Member Member

311
    4
    0
  4. umpooh

umpooh New Member Member

7
    0
    0
    เอาใบกลางไม่เอาแคตออกไดหรือป่าวคับ??

แล้วมีคนบอกว่าเอาแคตออกแล้วรถจะกินน้ำมันมากขึ้นนี่จิงหรือป่าว??

5. Yakumo

Yakumo New Member Moderator

580
    7
    0
    ตอบข้อ 1
    ถามว่าได้ไหม ได้ครับ แต่ว่า มันอาจจะทำให้เสียงดังนะครับ เพราะว่าใบกลางนี้ จะช่วยลดเสียงเลยนะ

ตอบข้อ2
    จริงไหมก็เป็นไปได้เพราะว่าถ้ามันโล่งเกินแล้วไม่มีส่วนไหน อั้นไว้เลยนี้ มันก็เหมือนไม่มีแรงก็ต้องเร่งเครื่องมากขึ้นทำให้ต้องใช้พลังงานมาขึ้นในการหมุนล้อ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้