++ เทียบสเปค "คัมรี่ ไฮบริด-แอคคอร์ด-เทียน่า" งบล้านกลางๆ ซื้อคันไหน? ++

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย + SENG +, 29 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    ข่าวสารจาก
    ASTVผู้จัดการออนไลน์ 29 กรกฎาคม 2552 15:41 น.

กระแสรถไฮบริดของเมืองไทยขณะนี้ถือว่าร้อนแรงที่สุดในแวดวงยานยนต์ หลังจากที่ โตโยต้า เปิดตัว “คัมรี่ ไฮบริด”
    อย่างเป็นทางการ พร้อมกับราคาค่าตัว 1.599-1.779 ล้านบาท ทำเอาสะเทือนตลาดรถยนต์นั่งขนาดกลาง เนื่องจากราคาเบียดบี้กับบรรดาคู่แข่งที่เป็นเครื่องยนต์เบนซินปกติ

ดังนั้นเพื่อช่วยประกอบการหาข้อมูลของท่านผู้อ่าน ทีมงาน “ASTVผู้จัดการมอเตอริ่ง” รวบรวมข้อมูลของรถยนต์นั่งเก๋งขนาดกลาง 3 ยี่ห้อหลัก
    มาเปรียบเทียบให้ชมกัน ว่าแต่ละคันของแต่ละค่ายนั้นมีดีอะไรมาให้กับผู้บริโภคบ้าง

สำหรับโจทย์ของเราในครั้งนี้คือ สมมุติว่ามีงบประมาณอยู่ราว 1.5 ล้านบาท บวกลบได้ไม่เกิน 3 แสนบาท
    จะซื้อหารถซีดานขนาดกลางสักคัน ระหว่างโตโยต้า คัมรี่ ไฮบริด, ฮอนด้า แอคคอร์ด และนิสสัน เทียน่า ซึ่งการนำเสนอข้อมูลเราขอใช้เต็มวงเงินงบประมาณเพื่อจะได้เลือกเทียบกันระหว่างรุ่นสูงสุดของแต่ละค่าย เพื่อความยุติธรรม
    (แม้ความจริงเวลาเลือกอาจจะไม่ใช่อย่างนั้น)

2. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    อนึ่ง ทั้ง 3 คันมีระบบนำทาง (Navigator) ติดรถมาจากโรงงาน ซึ่งมีซอฟแวร์การใช้งานที่แตกต่างกัน ขึ้นอยู่ผู้ใช้ว่าจะถนัดอย่างไร
    และเนื่องจากประเทศไทยไม่มีมาตรฐานการวัดอัตราการบริโภคน้ำมันอย่างเป็นทางการบนพื้นฐานเดียวกัน ฉะนั้นจึงของดการนำเสนอตัวเลข อัตราการบริโภคน้ำมัน

เมื่ออ่านถึงบรรทัดนี้ จะเห็นว่า โตโยต้า คัมรี่ ไฮบริด มีราคาสูงกว่า คู่แข่งอีก 2 คันอยู่ราว 130,000 บาท แลกกับเทคโนโลยีไฮบริดที่โตโยต้าบอกว่า
    ประหยัดพลังงานกว่าเดิม 30% และเป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อมมาก คุ้มหรือไม่? อย่างที่เกริ่นไว้ เราเพียงนำข้อมูลมาแสดงเพื่อช่วยให้ผู้บริโภคตัดสินใจได้ง่ายขึ้น
    มิได้เป็นการบอกว่า ใครดีกว่ากัน ฉะนั้นสุดท้ายจะคบหากับรถคันใดผู้บริโภคต้องตัดสินใจเอง

3. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ของใหม่มันก็น่าลองนะเนี๊ยะ แต่ไม่รู้ว่าการMAINTANANCEเป็นไง ต่างกันไหม?

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 กรกฎาคม 2009
  4. nikexposure

nikexposure Well-Known Member VIP

3,466
    41
    48
    ชอบ camry.....!!!
    ^^

5. โอ๊ค_TENGUNOYU

โอ๊ค_TENGUNOYU New Member VIP

2,185
    64
    0
    ชอบ แอคคอร์ด ^__^

6. au_ES

au_ES New Member Member

154
    18
    0
  7. ACCORD 2000

ACCORD 2000 New Member Member

109
    3
    0
    ACCORD แต่งแบบ VIP ^^ ชอบมั่กๆ

8. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ผมเชียร์ Accord :D

9. TonRacing

TonRacing New Member VIP

309
    58
    0
    แรงบิดเยอะจัง ตั้ง 270

10. n!Cs`RCW

n!Cs`RCW New Member Member

470
    20
    0
    เหอๆ บ้านผมไม่ซื้ออีกเเล้วเเน่ๆครับ ค่าเเบทที่เสื่อมโคตรเเพงครับ เข็ดครับ ลองศึกษาดูดีๆนะครับ

บางทีอาจไม่คุ้ม เป็นมิตรต่อโลกเเต่ไม่ไช่กระเป๋าสตางค์ครับ ไฮบริด!!

11. harman

harman New Member Member

41
    0
    0
    จากประสบการนะครับ บ้านผมมีหมดเลยทั้ง 3 รุ่น ซิ่งเป็นของพ่อกับของแม่นะครับ เคยเอามาขับตอนรถตัวเองน้ำมันหมด ตลอด อะครับ ถ้า จะเอาความนุ่ม แบบ ผู้ใหญ่ ต้อง เทียน่าเลย ครับ จะเอาเเรงต้อง ให้ เเอคคอร์ด จะเอาประหยัดต้องเเคมรี่ เลยครับแต่ของผมเป็นตัวธรรมดานะครับไม่ใช้ ไฮบริด ความคิดเห็นส่วนตัวน่าครับ :) เเต่ข้อเสียของเเต่ละคันก้มี นะครับ เเต่ถาให้ตัวเองเลือกผมเลือก เเคมรี่ ครับ (ความเห็นส่วนตัวนะครับ):)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 กรกฎาคม 2009
  12. Peachey

Peachey Active Member Member

386
    28
    28
    โอ้วเสี่ย นน เหลือไดเอีกป่ะ

13. Plaruko

Plaruko New Member Moderator

558
    50
    0
    ส่วนตัวนะ
    ตัด toyota hybrid ทิ้ง เพราะทำใจไม่ได้เมื่อถึงเวลาต้องเปลี่ยนแบต
    แล้วเลือก accord ช่วงล่างออกแนวกระด้างนิดนึง ขับเร็วๆมันใจกว่า ไม่เครียดมากเวลาใช้ความเร็ว
    ถ้า camry ออกแนวนิ่มสบาย ใช้ในเมืองนี่สบายมาก แต่ออกตจว.เมื่อไหร่มีเครียด ช่วงล่างไม่ไหวจิงๆ
    ส่วน teana ไม่ชอบรูปทรงเลย ออกแนวคนแก่

14. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    รถแพงๆ

15. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    นี่หละคับ ค่าMAINTANAINCEที่น่ากลัว เพราะมีญาติใช้ALPHARD พูด จำได้ว่าค่าแบทประมาณแปดหมื่น หรือเปล่า นะ จำไม่ค่อยได้ ตอนนั้นไม่ตั้งใจฟัง

แต่คิดว่าปัญหานี้โตโยต้าน่าจะเตรียมพร้อม และถ้าประกอบในไทยด้วยแล้ว มันค้องถูกลงแน่นอน ไม่รู้ว่าผู้ใช้HYBRIDรุ่นก่อนๆ ที่นำเข้าของโตโยต้าจะได้อานิสงส์นี้ไปด้วยไหม
    :sad::sad::sad:

และอันนี้แถม... SUPRA HYBRID ไม่รู้ว่าจะได้จุติไหม?...

16. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ผมชอบในเทคโนโลยีของ " ฮอนด้า " ครับ

Accord Only..!! :D

17. ^::N_u_N::^

^::N_u_N::^ Member VIP

623
    8
    18
    hybride แบตลุกละเกือบแสน
    ถ้าแก้ราคาเรื่องแบตได้น่าจะโอกว่านี้

18. อืม...นะ

อืม...นะ New Member Member

218
    12
    0
    ใน 3 ตัวเลือกนี้ ชอบแคมรี่มากที่สุด ถึงแม้จะไม่ใช่ตัวไฮบริดก็ตาม

19. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    ที่เมกาใช้มา 8 ปีแบตยังดีอยู่ คร่าวว่าประมาณ 10 ปีนะสำหรับอายุแบตถ้าเป็นคนที่ใช้รถราคาขนาดนี้คาดว่าไม่น่าเกิน 8 ปีก็คงเปลี่ยนรถกันหมดแล้วล่ะฉะนั้นถ้าชอบก็ไม่ต้องลังเลซื้อเลยครับ.....หนับหนุนเต็มที่

20. ^-^EXPEDITION^-^

^-^EXPEDITION^-^ New Member Moderator VIP Media

195
    6
    0
    ชั่วโมงนี้ต้อง แคมรี่ ไฮบริด แน่นอนครับ ล้ำมาก ราคาถูก :D

21. ดิ้ล Daytona

ดิ้ล Daytona New Member VIP

4,806
    129
    0
    แคมรี่ ไฮบริด คราบผม

22. pexky

pexky Member VIP

174
    9
    18
    ฮอนด้า แอคคอร์ด สวย ภายในสุดดี

23. Mizako

Mizako New Member Member

41
    2
    0
    ขอแหวกแนวครับ ชอบ Teana ครับ
    ถึงแม้ ว่า รูปทรง จะดูผู้ใหญ่ไปนิด สำหรับวัยรุ่น
    แต่ส่วนตัว ก็ชอบ ครับ ยิ่งภายใน Teana กินขาดครับ Confirem.(หรือว่าเราแก่แล้ว หว่า)

24. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    ชอบ camry คับ....

25. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    accord แน่นอนครับแรงดีครับช่วงล่างมั่นใจได้

26. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
    เลือกยากทีเดียวครับ แต่ถ้าให้เลือกคงเป็นแอคคอร์ด แล้วกันครับ

27. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    ค่าอะไหล่เทคโนโลยีตัวใหม่ของแคมรี่นี้ประมาณเท่าไหร่บ้างอะครับ

28. ฅนก่อสร้าง

ฅนก่อสร้าง New Member Member

329
    15
    0
    เทียน่า หรู ยิ่งแต่แนว VIP ละก้อ..หล่อที่สุด

แอคคอร์ด ขึ้นชื่อว่า ฮอนด้า ไม่เคยทำให้คนที่เคยใช้ผิดหวัง

เทคโนโลยี ด้านเครื่องยนต์ ยากที่คู่แข่งจะตามทัน

แคมรี่ โตโยต้า ยังไงก็รถตลาด วิ่งกันเกลื่อน แนว VIP

ก็ต้องอาศัย โลโก้ เลกซัส มาเสริมบารมี ยิ่ง ไฮย์บริดจ์

เลิกพูด ยากที่จะเกิด เจอแค่ค่าแบต คนไทยก็ กาชื่อทิ้งแล้ว

คนที่เคยใช้ ไฮย์บริด รู้ดี

29. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48
    น่าจะใส่แบต พวกFB ,3K,GS ได้

สบายยย

แต่ผมชอบ ฮอนด้า นะเฮีย

30. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    ค่าแบตhybridตัวเก่าแพงแบบที่พี่ข้างบนว่า ดีไม่ดีต้องเปลี่ยนมอเตอร์ไฟฟ้าอีก...หลับครับ แต่รุ่นใหม่ๆ เห็นบอกว่าจะถูกลง แต่คงแพงอยู่ดีอะคับ ระบบมันมีอายุการใช้งาน ให้ผมเลือกผม ผมชอบเทียน่าครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้