REVIEW :: CITY2003 :: CARPET MAT Installation

การสนทนาใน 'DAMS' เริ่มโดย Yakumo, 29 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Yakumo

Yakumo New Member Moderator

580
    7
    0
    สวัสดีครับ วันนี้ได้โอกาสมา Review อีกทีระหว่างรอประชุม

ครั้งนี้ผมหยิบ เอา Carpet Mat หรือที่เราเรียกกันว่า พรม ซึ่งปกติแล้ว จะเป็นของแถมที่มาเป็นชุด ที่เรียกกันติดปากว่า พรบ/ผ้ายาง/กรอบป้ายทะเบียน
    ซึ่ง ของที่แถมๆ มานั้นส่วนใหญ่ก็จะเป็นของ Supplier ที่ไม่ใช้ของ Honda Access ซึ่งเพื่อทำให้รถที่เรารักมาด้วยของแต่งๆ ครบๆ แท้ๆ ก็เลยต้อง
    หามาประดับไว้อีกชิ้น ซึ่งจริงๆ แล้วของที่แถมมาให้นั้นคุณภาพก็ใช้ได้นะครับ แต่ว่า เมื่อเทียบกับของแท้ๆ บอกได้เลยครับว่าคนละ ชั้น แต่พิเศษ สำหรับ
    ช่วงนี้ที่ราคา มันถูกลงครึ่งหนึ่งเพราะว่าทาง 0 ลดราคาของแต่งอยู่ ทำให้ขากเดิมที่ราคาประมาณ 1000 บาท สำหรับชุดพรม ก็เลย กลับเหลือไม่ถึง 500 บาท
    ผมเห็นว่าเป็นราคาที่ จับต้องได้และคุ้มค่าสำหรับคุณภาพที่ เราจะได้กลับมา เดี่ยวรายละเอียดลองดูใน บท Review แล้วกันนะครับ

สำหรับ พรม ชุดนี้เป็นของ ตรงรุ่น สำหรับ Honda City 2003 และ 2004 ที่เป็นชุดตกแต่งจาก Honda Access นะครับ
    โดยจริงๆ จะมี 2 สี คือ สีเบจ (แบบที่ผมเอามา Review) และสีเทา การเลือกก็ขึ้นอยู่กับว่า ภายในตัวรถเป็นสีอะไรครับ

ในส่วนของ Part No. ก็เบอร์นี้เลยครับ 08P14-SEL-720 ถ้าใครอยากได้ก็เอา Part เบอร์นี้ไปสั่งเลย

ในชุดจะมี พรม มาทั้งหมด 5 ชิ้น ดังนี้ 2 ชิ้นด้านหน้า และ 3 ชิ้น ด้านหลังครับ เดี่ยวมาดู รายละเอียดกันตอนอธิบายรูปอีกทีนะครับ

เครื่องมือ ไม่มีอะไรต้องใช้เลย ใช้มือเราเองเนี้ยแหละ

ขั้นตอนการติดตั้งก็ไม่ได้ยุ่งยากอะไรเลย สำหรับด้านหน้า นั้นก็ก็ว่างๆ ซ้ายและขวา จบ ด้านหลัง ยากกว่านั้นนิดหน่อย แต่ก็ว่างๆ แล้วก็กดๆ เท่านั้นแหละ ง่ายๆ ครับ ไม่ยากทำเองได้สบายๆ

ระยะเวลาในการทำการติดตั้ง 15 นาที ง่ายๆ ครับ

มาเริ่มดูรูปกันเลยดีกว่าเริ่มจาก Part No. ชัดๆ เลยครับ

ในถุงนี้ทั้งหมดคือในชุดครับ

เริ่มกันชัดกับพรมด้านหน้าฝั่งคนขับกันก่อนนะครับ ที่เห็นว่ามีรู 2 รูอยู่ด้านล่างเนียคือ รู้ไว้สำหรับยึดกับเหล็กยึดพรมนะครับ ถ้าเป็นของ เทียบ จะไม่มีนะครับ

มาชัดๆ กับ Honda Access

มาชัดๆ กับ Logo City

ส่วนอันนี้ เป็นพรม ด้านซ้าย ฟังคนนั่งครับ

เห็นกันจะๆ กับพรมชุดคู่หน้าครับ

มาดูชุดพรมด้านหลังกันบ้างครับก่อนอื่นให้ดู ชิ้นแรกเลยเป็นชิ้นกลางนะครบ จะเป็นจุดดำๆ 4 จุด เป็นจุดที่ทำให้พรมไม่หลุดออกจากกันนะครับ

ด้านหลังจะมีหนามๆ เล็กๆ เนี้ยช่วยทำให้พรมไม่เลือนเลยครับอันนี้แหละที่เป็นขอดีกว่าที่ พรม เทียบ ไม่มี

ที่เห็นเป็นปีก ดำๆ นั้นแหละเอาไว้ใช้สำหรับ

อันนี้ผมเอาพรม เทียบมาให้ดูกันก่อนนะครับ จะเห็นว่าเนื้องานมันไม่ค่อยเนียนเท่าไหร่ และไม่ค่อยจะพอดีกับตัวรถนะครับ

ส่วนภาพนี้แสดงให้เห็นว่า ด้านหลังของของแท้และของเทียบ มันต่างกันตรงไหน แต่ของแท้เนี้ย ดีกว่าครับเรื่องจริง

มาเริ่มติดตั้งกันดีกว่า ในรูปให้เห็นเลยโล่งๆ

เริ่มวางพรมล่ะครับ

เสร็จแล้วด้านหลัง

วางพรมด้านหน้า

เน้นกันให้เห็นๆ ครับว่ามีรู

เน้นกันให้ชัดๆ ว่าเข้ารูปจริงๆ

วางพรมซ้อนลงไป ก็เนียน

สุดท้ายก็จบแล้วครับ ก็หวังว่าจะมีประโยชน์เอาข้อมูลไปใช้กันต่อนะครับ

2. MOD

MOD New Member Member

30
    0
    0
    พี่คับสั่งที่ไหนคับ ศูนย์แถวสั่งอะไรไปไม่ได้เลยคับ เขาบอกว่าหมด
    พี่ขอรหัสพรมบางดิ สีเบจนะคับ
    ยากได้พรม es บางจัง

3. Yakumo

580
    7
    0
    เดี่ยวหารายละเอียดให้ครับ
    ได้แล้วครับ 08P15S5H710 ราคาประมาณ 626 ยังไม่ Vat นะครับ แต่ไง ตรวจสอบดูกับทาง 0 ก่อนนะครับว่าเป็นสี BEIGE หรือป่าว ถ้าภายใน เป็นสีครีม

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 กรกฎาคม 2009
  4. MOD

30
    0
    0
    OK.............ขอบคุณคับด้วยต้องจัดแล้ว

5. MOD

30
    0
    0
    ได้มาแล้วค๊าบ..........ขอคุณมากๆค๊าบ
    นุ่นมากเลย...............................................น่ารักด้วย

6. Yakumo

580
    7
    0
    ดีใจด้วย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้