<< ถาม >> วิธีเก็บรักษากล้องที่ถูกต้อง

การสนทนาใน 'Camera' เริ่มโดย tonkmx, 29 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tonkmx

tonkmx New Member Member

319
    26
    0
    พอเริ่มมีอุปกรณ์หลายอย่างขึ้น เริ่มคิดถึงขั้นตอนการรักษาแล้วครับ ว่าควรเก็บอย่างไรไม่ให้เสียหาย ถามเป็นข้อ ๆ ละกันนะครับ

1. หลังจากการถ่ายรูปควรรักษาความสะอาดอย่างไร จากเหงื่อ หรือ ฝุ่นต่าง ๆ รวมถึงกรณีมีละอองฝน

2. ในการเก็บอยู่บ้านไม่ได้ใช้ นาน ๆ ควรเก็บในลักษณะไหน

3. เรื่องของการกันความชื้นควรใช้แบบไหนดีครับ

4. การรักษาแบตเตอรี่

5. การเลือกน้ำยา และ ผ้าเช็ดเลนส์ และ อุปกรณ์ทำความสะอาดอื่น ๆ

รบกวนท่านเทพทั้งหลายหน่อยครับ :D

2. เอวี่^เรซซิ่ง

เอวี่^เรซซิ่ง New Member Moderator Lady Member

2,620
    79
    0
    อยากรู้เหมือนกัน อิอิ

3. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48

อันนี้ตอบจากที่ผมทำอยุ่แล้วกันนะครับ

ไม่ได้เทพนะครับบบ ถ่ายอ่อนมาก ๆ

1.หลังจากการถ่ายรูปควรรักษาความสะอาดอย่างไร จากเหงื่อ หรือ ฝุ่นต่าง ๆ รวมถึงกรณีมีละอองฝน

ไช้ผ้าเช็ดเลนส์ เช็ดพวกหยดน้ำออกไห้หมด แล้วไช้ที่เป่าลมเป่าไล่ไห้แห้ง อีกที

2.ในการเก็บอยู่บ้านไม่ได้ใช้ นาน ๆ ควรเก็บในลักษณะไหน

ไส่กล่องเก็บความชื้น ไว้ครับ ถ้ามี

ถ้าไม่มีก็ไส่ในกระเป๋ากล้องนั่นละ หมั่นเปลี่ยน สารดูดความชื้น ด้วย อันไม่กี่ตังเอง

( ตั้งแต่ไช้กล้องมา 2 ปี ยังไม่เคยเปลี่ยนเลย 555 )

3. เรื่องของการกันความชื้นควรใช้แบบไหนดีครับ

ถ้ามีกล่องกันความชื้น น่าจะช่วยได้เยอะครับ

แต่ผมว่า เปลี่ยนสารดูดความชื้นไห้เป็นของไหม่ ๆ ตลอดก็ดีนะครับ

4. การรักษาแบตเตอรี่

เห็นเค้าบอกกันว่า ไม่ควรไช้จนมันหมดจนดับไปเลย แล้วคอยชาร์ต

ไช้เหลือเท่าไหร่ก็ สามารถ ชาร์ตได้ ไม่พัง ไม่จำเป็นต้องไช้ไห้หมด

เพราะมันเป็นแบต แบบลิเทียม

เจ้าของกระทู้ไช้ D80 ป่าวครับ

อันนี้ไปอ่านเจอมา

" ถ้าเป็นแบตลิเทียมไม่ควรให้แบตหมดแล้วค่อยชาร์ต
    ควรชาร์ตขณะที่ยังมีแบตเหลืออยู่ ซึ่งแบต ดี80 ก็เป็นแบตลิเทียมครับ
    ส่วนแบตที่ต้องชาร์ตเมื่อแบตหมดคือแบตนิเกิล-แคดเมียมครับ
    เพราะถ้ามีไฟอยู่ 4 ส่วนแล้วพอใช้ไปเหลือ 2 ส่วนแล้วนำมาชาร์ต
    ไฟที่ใช้ได้ก็จะใช้ได้เฉพาะ 2 ส่วนที่ชาร์ตเพิ่มเข้าไปครับ
    แบตชนิดนี้ไปกับโทรศัพท์มือถือยี่ห้อเก่า ๆ อ่ะครับ จึงไม่ต้องกังวลเรื่องการชาร์ต

สรุปว่าชาร์ตเมื่อไหร่ก็ได้ครับ "

5. การเลือกน้ำยา และ ผ้าเช็ดเลนส์ และ อุปกรณ์ทำความสะอาดอื่น ๆ

น้ำยาผมไม่ได้ไช้ ผ้าเช็ดเลนส์ไช้ของ FotoFile ครับ

ส่วนอุปกรณ์อื่นๆ ไม่มีครับ

แต่ที่จริงๆ ควรจะมี ก้อคือ ที่เป่าฝุ่นอ่ะครับ

4. Ton@CityMania

Ton@CityMania New Member Moderator VIP

1,341
    180
    0
    ส่วนตัว เก็บในตู้ธรรมดา

ในตู้มีถุงกันชื้นวางไว้

อุณหภูมิ ไม่ควรเย็นหรือร้อนเกินไป แบบปกติครับ

แนะนำว่า อาจจะไม่จำเป็นต้องซื้อกล่องเก็บความชื้น มันสิ้นเปลืองปล่าวๆ

ใส่ในกระเป๋ากล้องเราเนี่ยแหล่ะ ในกระเป๋ามีถุงกันความชื้น

ในตู้ด้วย เพราะเวลาเราจะใช้งาน จะได้หยิบมาได้เลย

ไม่ต้องเสียเวลาด้วยครับ

ส่วนเรื่องทำความสะอาด ก็ตามน้องแก๊ปบอกเลยครับ

5. James--omac117

James--omac117 Active Member VIP

4,535
    8
    38
    เสริมนิดนึงละกันคับ ความชื้นที่เหมาะกับการเก็บกล้องควรอยู่ประมาณ 40-55% ไม่ควรเกินหรือต่ำกว่านั้นคับ
    ถ้าต่ำกว่าจะทำให้ซีล ยางต่างๆกรอบแข็ง ถ้าเกินไปก้อจะชื้น ทำให้ขึ้นราได้คับ เอาพอดีๆละกันเนอะ.................

6. Neung_Donmuang

Neung_Donmuang New Member Member

66
    0
    0
    ขอเพิ่มเติมและเน้นย้ำนะครับว่า...
    ไม่ควรเก็บกล้องและเลนส์เอาไว้ในกระเป๋านะครับ เพราะกระเป๋ากล้องจะเป็นตัวเก็บความอับชื่นและมืดซึ่งเหมาะแก่การเจริญเติบโตของเชื้อรานะครับ
    หากไม่มีตู้กันชื้น ก็ให้นำมาตั้งไว้บนโต๊ะโล่งๆนี่แหล่ะครับ ปลอดภัยที่สุดครับ
    และหากไม่ได้ใช้นานๆก็เอาแบ๊ตฯออกด้วยนะครับ

7. Neung_Donmuang

Neung_Donmuang New Member Member

66
    0
    0
    และในกระเป๋ากล้อง ถึงแม้จะใส่สารดูดความชื้นก็แทบไม่ได้ช่วยอะไรนะครับ เพราะในกระเป๋า อากาศสามารถเข้าได้ทำให้สารดูดความชื้นแทบจะไร้ประโยชน์ไปเลยครับ

แนะนำว่าไม่ควรเก็บแช่ยาว ๆ ไว้ในกระเป๋ากล้องเช่นกันครับ เพราะถึงแม้จะมีสารดูดความชื้น
    แต่ความชื้นมันก็สามารถเข้าไปอยู่ดี เพราะกระเป๋าไม่ได้ Seal 100% ครับ แต่ถ้าถ่ายบ่อย ๆ
    ก็ไม่เป็นไร เพราะอากาศมันถ่ายเทได้ นอกจากว่าต้องแช่อยู่ในกระเป๋ามากกว่า 7 วัน อันนี้
    เอาออกมาวางในตู้ หรือที่อากาศถ่ายเทได้สะดวกดีกว่าครับ

ส่วนวิธีการทำความสะอาด ก็ซื้อที่เป่าลม และกระดาษเช็ดเลนส์มาใช้จะดีกว่า ชุดละไม่กี่ร้อย
    ส่วนตัวก็ไม่ค่อยได้ทำความสะอาดเท่าไหร่ จะใช้ทีก็เอาเลนส์มาเป่าไล่ฝุ่นที เน้นว่าพยายาม
    เอาออกมาใช้บ่อย ๆ ดีที่สุดครับ ใช้กลไก และกระจกมันได้กระดก ให้อากาศได้ถ่ายเทบ้าง
    ใช้บ่อย ๆ ยังไงก็ไม่ขึ้นราครับ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 00:42:03 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 00:41:48 ----------

แนะนำว่าไม่ควรเก็บแช่ยาว ๆ ไว้ในกระเป๋ากล้องเช่นกันครับ เพราะถึงแม้จะมีสารดูดความชื้น
    แต่ความชื้นมันก็สามารถเข้าไปอยู่ดี เพราะกระเป๋าไม่ได้ Seal 100% ครับ แต่ถ้าถ่ายบ่อย ๆ
    ก็ไม่เป็นไร เพราะอากาศมันถ่ายเทได้ นอกจากว่าต้องแช่อยู่ในกระเป๋ามากกว่า 7 วัน อันนี้
    เอาออกมาวางในตู้ หรือที่อากาศถ่ายเทได้สะดวกดีกว่าครับ

ส่วนวิธีการทำความสะอาด ก็ซื้อที่เป่าลม และกระดาษเช็ดเลนส์มาใช้จะดีกว่า ชุดละไม่กี่ร้อย
    ส่วนตัวก็ไม่ค่อยได้ทำความสะอาดเท่าไหร่ จะใช้ทีก็เอาเลนส์มาเป่าไล่ฝุ่นที เน้นว่าพยายาม
    เอาออกมาใช้บ่อย ๆ ดีที่สุดครับ ใช้กลไก และกระจกมันได้กระดก ให้อากาศได้ถ่ายเทบ้าง
    ใช้บ่อย ๆ ยังไงก็ไม่ขึ้นราครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้