ไม่มีเงินเก็บ!!ทำรถจนหมดตัวT_T..มีใครบ้าง???

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย อาแปะ, 26 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nemus

nemus New Member Member

714
    4
    0
    เป็นคับ จะทำเพิ่มก็ไม่ได้ทำ ต้องซ่อมของเดิมก่อน

สมัยเรียนทำจ๊อบ ตอนจบอัพบุ๊ค มีเงินเข้ารวมๆแสนกว่า แต่เหลือ 5ร้อยกว่า

รถก็ไม่ได้ดูดีนะ เน่าๆเยิ่นๆ

ตอนนี้จบทำงานมาแล้ว 4 ปี มีเก็บนะ แต่มีแค่2หมื่นเอง

แต่หลังๆเริ่มหยุดลงกะรถบ้างแล้ว

อายุเริ่มเยอะ เริ่มต้องวางแผนอะไรหลายอย่าง

เรื่องอ่ะรถ

ไม่เลิกหรอก....แต่พักหาทุนชีวิตก่อน

2. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ยังจำวันนั้นได้ดีเบิกโช้คมาประมาณ 3หมื่นปลายๆ วันนั้นผมกำเงินไป 4 หมื่น วันนั้นผมจะซื้อของวันครบรอบให้แฟน 3 ปีผมคิดว่าอื่มๆจะไปซื้อก่อนดีไหมน้าๆ
    และแล้วผมก็ต้องตัดสินใจไปติดตั้งโช้คก่อนที่แถวลาดพร้าว ติดตั้งตั่งแต่เที่ยงเส็ดบ่ายๆเกือบเย็นๆ แต่ผมนัดแฟนไว้ตอน 4 โมงเย็นแถวๆดอนเมืองของก็ยังไม่ได้ซื้ออะไรก็ไม่ได้เตรียม ทำแค่สมุดทำมือกับของเล็กๆน้อยๆ
    แล้ว! มันก็เกิดเรื่องครับ
    ในใจผมอยากซื้อของให้แฟนอย่างนึงมากๆ มันคือไดเป่าผม เป็น She บ่นแบบบ่นบ่อยมาก ผมก็ไปดูราคาที่ She อยากได้แม่งราคา 3500 บาท ประมาณว่าแรงดังใจ วันนั้นผมเหลือเงินอยู่ 3 พันสุดท้ายผมแบบคิดแล้วคิดอีกว่า ไอ้อีกสัก 1500 อะผมจะกดดีไหม คือผมไม่อยากกดเงินเพราะเงินในบัญชีกะเก็บไว้ทำท่ออินเตอร์อีก ผมคิดแล้วคิดอีก จนสุดท้ายผมต้องยอมกด 1500 บาทเพื่อมาเป็นค่า ไดเป่าผมกับค่าข้าวเย็น ซึ่ง เฮ้อๆ ....... ok วะ แม่งตั่ง 1500 แนะในใจผมคิด ไดเป่าผมห่าไรวะแพงโคตรๆ ตั่ง 3500
    สุดท้ายผมไปไม่ทัน ทะเลาะกันอีก เฮ้อเศร้า

แล้วผมไปเล่าให้แม่ฟัง
    แม่ผมบอกว่า "โช้คชุดละ3หมื่นก่าบาทเอ๊งจ่ายไม่คิดเลยไม่รีรอที่จะจ่ายกับอีกแค่3พันก่าบาทเป็นค่าของขัวญให้แฟนเนียเอ๊งคิดมากขนาดนี้แล้วถ้าอนาคตเอ๊งมีครอบครัวแล้วเงินไปหมดกับรถ แล้วลูกเมียจะทำอย่างไร และจะมีความมั่นคงไหมเนีย แล้วทำรถไปได้อะไร มันกินได้ไหมมันทำให้เอ๊งมีความสุขแล้วคนรอบข้างเอ๊งละ"

วันนั้นผมหงิดเลยครับ ท้อๆ

แต่จะว่าไปของผมเป็นกรณีนี้อะครับ
    เก็บเป็นก้อน แล้วโยนหมดเป็นก้อนๆ

จะมีกรณีแบบว่าผมกำลังเก็บเงิน สมมุติว่าจะเอาอะไรสักอย่างราคา 5 พัน พอได้สักพัก จะเป็นอารมณ์ประมาณว่าถ้ามีคนมาขอโน่นนี้ ให้เลี้ยงโน่นนี้ หรือแฟนบอกว่าไปกินข้าวกัน ผมจะหงุดหงิดมากๆ แบบว่าเฮ่ยช่วงนี้ไม่มีเงินเพลาๆหน่อย

พอหมดซื้อของได้แล้ว เก็บเงินใหม่ถ้ายังไม่มีกิเลสมายั่วละก็ ใช้เท่าที่ใช้ได้ครับ

แต่ทำรถเกี่ยวกับเรื่องเงินให้ข้อคิดดีนะครับ

บางทีเราไม่จำเป็นต้องทำบางอย่างในเวลานั้นๆ ถ้าจะทำทำให้สุดไปเลยดีก่า อย่าทำตัวเป็น "เสียน้อยเสียมากเสียยากเสียง่าย" ไม่งั้นยาวครับโดนอีกหลายๆดอกแน่นอน
    เช่น จ่ายเงิน 100 เทียบกับจ่าย 20 บาท 5 ครั้ง อาจจะดูว่า 20 บาท 5 ครั้ง เรื่อยๆดีไม่เหนื่อย สบายๆ แต่เทียบกลับกันถ้าเป็นรถ จ่ายตูดเดียวจบแล้วต้องจบจิงๆนะครับ กับทำทีละนิด มันจะมีอารมณ์นี้แน่นอน แม่งพึ่งทำไปแม่งลามพากันพังอีก กลับกลายเป็นเสีย 2 - 3 รอบ

ปล. ผมว่าถ้าผมไม่ใช้รถไม่ทำรถนะผมว่ามีเงินเก็บอีกเพียบ

3. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    เป็นเหมือนกันเลยครับไม่มีเก็บยังมาเป็นหนี้อีก

4. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    ถ้าไม่ทำรถ คงมีเงินเก้บเป็นแสนแล้วอะ จะหยุดก็ไม่ได้แล้วหละ...แต่ตอนนี้เหลือตังอยู่ไม่ถึงพันเลยอะเดือนนี้ซ่อมรถไปเกือบหมื่นแล้ว เดือนหน้าก็มีรายการซ่อมมาจ่อรอแล้วด้วย

5. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    เป็นเหมือนกันครับ หมดไปเป็นแสน ..... จนต้องเพลา ๆ ลงบ้าง บางทีก็ท้อ บางทีก็ภูมิใจ ไม่รู้จะเอาอารมณ์ไหนดี หุหุหุ

6. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    อัำพหน่อย กระทู้นี่สดใส โดนใจเกือบทุกคน
    ทุกวันนี้ เสียเงิน ของอยู่กับรถ จับต้องได้
    เดินทางไกล ใช้งาน ชีวิตประจำวัน
    ของแต่ง ของดี ของซิ่ง ก็ได้โอกาสโชว์
    ศักยภาพของ มันตามราคาออกมา หลาย ๆ ครั้ง
    ช่วยชีวิตก็หลายหน หน้าที่เรา ดูแล
    เหมือนเค้า ดูแลเราน่ะครับ :D

เฮ้อ .. ลูกปืนล้อหน้า กรู ...ไปอีกล่ะ แง่ม ๆ
    เปลี่ยนไม่กี่บาท แต่รื้อเยอะนี่ดิ ปวดใจ
    :cry:

tOon` ถูกใจสิ่งนี้
  7. GAZE SPEED

GAZE SPEED New Member Member

2,521
    26
    0
    ผมต้องยอม ตัดสินใจ ขายคันเก่าที่ผมทำมากะมือ เสียดายมาก แต่บางครับก็ต้อง ยอมตามใจที่บ้าน และเผื่ออนาคต

เพราะเค้าไม่อยากให้ผมแข่งรถแล้ว พอสุดท้ายผมก็ยอมขาย มาขับคันข้างๆเนี่ยแทนครับ

แล้วถามว่าตังเก็บผม ก่อนหน้านี้ เก็บมาได้ เกือบแสนและ อุตสาห์ตั้งใจทำมาหากิน

ปร้าดเดียว ก็หมดกับคันข้างๆนี้ไปอีก แถมต้องผ่อนอีก

ผมมีบางอย่างอยากจะสารภาพกับที่บ้าน และ แฟนผมจริงๆว่า

ให้หยุดแข่งรถอ่ะ พอทำได้ แต่ถ้าให้หยุดแต่งรถ เลิกคิดไปเลย อิอิ

แต่แนะนำว่า ก็เอาแบบพอประมาณครับ เงินเดือนแต่ละเดือน หาร เป็น 3 ส่วน

เก็บ 20% ใช้จ่าย 50 % รถ 30 % ประมาณนี้ครับผม

8. kung ek

kung ek New Member VIP

103
    4
    0
    มี เท่าไร ใส่ไม่ ยัง

9. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    ทั้งรถทั้งแฟนแทนกันไม่ได้ครับ ตัวดูดทั้ง2ทางเลยครับ รถก็แต่งแฟนก็รัก เฮ้อ เงินเดือนใช้แบบไม่ชนเดือนเลยครับ

[JoD_Accord] และ tOon` ถูกใจสิ่งนี้
  10. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    ช่วยไม่ได้อะคับ

ของมันต้องมี

ถ้ากำตังอยุ่ ไอเทมที่อยากได้โผล่มา

ยังไงก้อต้องซื้ออะ

ของมันต้องมี55

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 19:50:53 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 19:50:35 ----------

ช่วยไม่ได้อะคับ

ของมันต้องมี

ถ้ากำตังอยุ่ ไอเทมที่อยากได้โผล่มา

ยังไงก้อต้องซื้ออะ

ของมันต้องมี55

11. popdemonic

popdemonic Member Member

191
    19
    18
    รายการล่าสุดของเพิ่งมาจากGermanyผ่านDeutcsh Post เป็น Exhaust Manifold ซัดเข้าไป 800Euro. เหงือกแห้งเลย

12. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28
    ความสุข คับ

สิ่งไหน ทำแล้ว มี ความสุข จัดไป

เหมือน พวก เล่น ต้น ไม้

ต้น นึง เป็น หมื่นๆ ยัง ซื้อ เลย

ขับก้อไม่ได้ แถม จะไปไหน ก้อกลัว คน จะขโมย อิอิ

13. อ่าว เป็นโรคเดียวกัน อิอิ

14. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    โรคนี้ไม่มีที่บำบัดซะด้วยสิ

15. Berg_Tomaru

Berg_Tomaru New Member VIP

1,121
    19
    0
    เรื่องแต่งรถจนหมดตัว แต่ก่อนก็เป็นครับ ได้มาเท่าไหร่ ลงกับรถหมด มีของแต่งอะไรหายากๆหลุดเข้ามา ขอให้มีตังค์เถอะ จัดหมด

ปล โชคยังดีครับ รถเก่าเบิกเป็นรถปีค่อนข้างใหม่ ไม่ต้องซ่อมอะไรมาก แต่งอย่างเดียว กับซ่อมนิดๆหน่อย

16. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    แต่งจนหมดตัวนี่ไม่มีครับ เน้นทำเฉพาะเท่าที่จำเป็นครับ อาทิ ถ้าไม่ซ่อม วิ่งไม่ได้ ถึงจะทำ

ส่วนเรื่องแต่งสวยงามนี่ ค่อยเป็นค่อยไป ซื้อรถมา 150,000 เมื่อ 6-7 ปีที่แล้ว มาถึงปัจจุบัน เฉพาะค่าซ่อม ค่าแต่ง ผมว่า 300,000 ก็ไม่อยู่ ประเมินค่ามิได้ :eek:

แต่งสวยงามนี่อยู่ที่ความเหมาะสมครับ ถ้าไม่มีก็ยังไม่ซื้อ เพราะรถมันยังวิ่งได้อยู่ ต้องแยกเงินเก็บให้ดี

ผมยังเอาเงินใส่ซองจดหมายเหมือนเด็กๆอยู่เลย เงินเดือนออกเท่าไหร่ กดออกมาหมดเลย (เพราะถ้าอยู่ในตู้ ATM แล้วจำนวนเงินมันเยอะ เดี๋ยวเรากดมั่ว)

- ซองนี้สต๊อกไว้บำรุงรถ/เติมน้ำมันประจำเดือน (เราจะรู้รายจ่ายส่วนนี้ค่อนข้างแน่นอน)
    - ซองนี้ไว้ออม (รวบรวมไปซื้อสลากออมสิน ครบ 10,000 ก็ไปซื้อที)
    - ซองนี้ไว้ซื้อของแต่งที่เราอยากได้ (ตอนนี้อยากได้คาร์นาร์ทมาก แค่คู่ละ 600 ยังเก็บเงินซื้อไม่ได้เลย)
    - นอกนั้น ไว้กินข้าวในแต่ละวัน สิ้นเดือนเหลือเท่าไหร่ เอาใส่คืนธนาคาร เป็นการออมอีกต่อนึง

และที่สำคัญต้องมีวินัยในตัวเอง หัวเด็ดตีนขาดยังไง ก็ห้ามใช้มั่วซอง ไม่งั้นเราจะควบคุมรายจ่ายไม่ได้เลย

เคยหมดตัวครั้งนึง คอยส์จุดระเบิดเสีย (ACCEL ยกชุด) กล่อง ECU พัง แอร์โฟร์ไหม้ ค่าใช้จ่ายร่วมๆ 3 หมื่น ตอนนั้นเงินเดือนราชการอยู่ที่ 9 พัน จะเอาที่ไหนมาจ่ายละครับ เวรแท้ๆ ต้องตากหน้าไปขอบุพการีน่ะสิครับ อายก็อาย จบปริญญาโท รับราชการ แต่ยังขอเงินพ่อ เงินแม่ใช้อยู่ แต่ทำไงได้ จำเป็นครับ ทุกวันนี้ยังไม่ได้คืนเลย เอาไปคืนแล้ว พ่อยกให้ สงสาร :D

เทคนิคการเก็บเงินให้รวย จากนักวิชาการอะไรไม่รู้ ดูในทีวี รายการสุริวิภา

เงินเข้า - รายจ่าย ที่เหลือออม = จน
    เงินเข้า - ออม ที่เหลือค่อยใช้จ่าย = รวย (จำไม่ค่อยได้นะครับ แต่ประมาณนี้แหละ)

ผมว่าจริงครับ เพราะทุกครั้งที่ผมเงินเดือนออก ผมจะชักส่วนนึงรวบรวมไว้ซื้อสลากออมสิน ตอนนี้ได้หลักแสนแล้ว (ซึ่งมันถอนไม่ได้ใน 3 ปี เป็นการบังคับเราในตัว) ยังไงเราก็ได้ออมอยู่แล้ว ที่เหลือค่อยใช้จ่าย เพราะถ้ารอสิ้นเดือนเหลือเท่าไหร่ค่อยออม มันมักจะไม่เหลือ

ลองดูนะครับ เพื่อนๆอาจได้ความคิดดีๆ ไปประยุกต์ใช้บ้างก็ได้

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 กรกฎาคม 2009
  17. ZZE121R

ZZE121R New Member Member

107
    2
    0
    เคยเป็นช่วงนึงครับ หลังจากจบใหม่ ๆ

18. Pop E30

Pop E30 New Member Member

86
    3
    0
    แต่งจน ไม่มีตังเติมน้ำมันรถ ไปเรียนแล้วครับ 5555

19. หนี้ท่วมหัว ต้องเอาตัวให้รอด ..เพื่อมันจริงๆ.. :(

20. yokkung

yokkung New Member Member

271
    5
    0
    ของผม ทำๆซ่อมๆจนที่บ้านจะให้ขายอยู่แระ นี่ก้อไม่ได้ขับมาเดือนกว่าแระ เซงๆ

21. ก๊วยเจ๋ง@ASIMO

ก๊วยเจ๋ง@ASIMO New Member Moderator

833
    158
    0
    เสื้อผ้าของแต่งตัวนี่เลิกซื้อมานานแล้วใส่เท่าทีมี 55นอกจากจะเก่าจิงๆจะถอยมาซักที เก็บตังค์ไว้ซ่อมรถ(มันกะไม่ได้จิงๆว่าจะมากจะน้อย) กับต่อทะเบียน นี่ก็แทบจะจุกแล้วคับ นึกในใจเสมอ ว่า ถึงจะช๊อตบ้างบางที แต่ไม่เป็นหนี้ ไม่ติดยา วางแผนการใช้เงินให้พอ มีเหลือเก็บบบ้าง ก็น่าจะพอแล้วคับ (แต่หลายคนบอกว่า ไม่เป็นหนี้ก็ไม่ได้ของ แถมชีวิตจะขาดรสชาดซะงั๊น อันนนี้ไม่รู้จะจิงหรือเปล่า นะ อิๆ)

22. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ผม ปากบอกว่าเบื่อ มีแต่เรื่องเสียเงิน
    ถึงเวลาจริงๆ ทำจังเลย กินมาม่าจนหัวจะโตแล้น

23. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,911
    62
    48
    ฮ่าๆ โดนใจครับ แต่ผมยังไม่มีแฟน แต่ตอนนี้เริ่มเข้าใจแล้วว่าต้องเริ่มแบ่งเป็นส่วนๆแล้ว :D:D:D

ไม่มีแฟนนี่แหละทำให้เงินไปลงกะรถซะเยอะ ไม่จบไม่สิ้นซักที 555+

24. CHOK@ELEVEN

CHOK@ELEVEN New Member Member

128
    2
    0
    เป็นเหมือนกันครับ แต่ช่วงนี้เริ่มๆ เพลาๆ ลงหน่อยแร้ว
    คันแรกเรียนจบใหม่ๆ แต่งไปรวมๆ เป็นแสนแร้วครับ เงินเดือนไม่เหลือเก็บ
    คันใหม่เพิ่งออกมา ผ่อนเดือนละหมื่นกว่าๆ ออกรถมาเดือนแรกก็ ทำไปเกินครึ่งแสนแร้วครับ หมดตรูดเรย
    ตอนนี้เริ่มโตแร้ว คงต้องแบ่งรายจ่ายอย่างที่เพื่อนๆ ว่าอ่ะคับ ไม่อยากลำบากตอนแก่ 5 5

25. บักเสี่ยว

บักเสี่ยว New Member Member

1,223
    80
    0
    วัตถุนิยม..แต่คนจนๆๆขับ

ไปตัดแปะกัน อิอิ

26. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    ทางออกคือ ไม่ใช่เลิกแต่งนะ

แต่ต้องขยันพิมแบงค์...อ่ะ

อันนี้ความคิดส่วนตัวนะ .... หุหุ

27. assanai

assanai New Member Member

263
    3
    0
    คิดๆดู...................
    ทำรถเดือนละ10000บหนึ่ง ปี120000 บ
    สิบปี 1200000 ซื้อที่ถูกๆต.จ.ว ได้เปงไรเลย
    หลังๆเลยทำแค่ไม่อายใครก็พอ แรงแบบพอเพียง .......................................

28. EG-9

EG-9 New Member Member

226
    10
    0
    สำนักแต่งนะสำนักแต่ง ผลิตของให้เสียตังไม่เลิก

29. toedoe

toedoe Member Racer

604
    6
    18
    อ่านแล้วโดนใจ เหมือนกันเลย

30. trucking

trucking New Member Member

2,442
    29
    0
    " มันเป็นเรื่องธรรมดา ของวัยรุ่น "

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้