REVIEW :: HONDA CITY 2003 :: Fog Light Installation

การสนทนาใน 'DAMS' เริ่มโดย Yakumo, 21 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Yakumo

Yakumo New Member Moderator

580
    7
    0
    ก่อนทำอย่างอื่นสวัสดีกันก่อนครับ ตามวิสัย คนไทย

ครั้งนี้กลับมา update ข้อมูลกันอีกครั้งครับ ด้วยการ Review การติดตั้ง ไฟตัดหมอก ที่ติดตั้งใน Honda CITY รุ่นปี 2003
    ครั้งนี้ผมได้เบิกของตรงรุ่นสำหรับ Honda Access สำหรับ CITY2003 มาติดตั้ง สำหรับรถผมไม่ได้ออกมาเป็นตัว Top ดังนั้น
    ถึงไม่มีติดตั้งมาตั้งแต่ออกจาก ศูนย์ แต่เป็น Option ที่ต้องเบิกเพิ่มเติม

เล่าอดีตกันมาพอแล้ว มาเริ่มถึงประโยชน์ของ ไฟเจ้าไฟตัดหมอกนี้ กันดีกว่า สำหรับไฟตัดหมอก ช่วยทำให้ทัศนะวิสัยในเวลากลางคืน นั้นมองเห็นได้ชัดเจนมากขึ้น
    เยอะมาก ผมสังเกตจากเดิมที่ไม่มีไฟติดตั้งอยู่ ก็มองเห็นได้ชัดระดับหนึ่ง แต่หลังจากติดตั้งไปแล้ว การทำให้ทัศนะวิสัย ดีขึ้นเยอะมากๆ (อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ) เรียกไว้ว่า พอใจมากๆ สำหรับเงินที่เสียไป

มาดูกันในส่วนของตัวอุปกรณ์และชิ้นงาน จากที่สังเกตุ นะครับ ตัวโคมไฟ (เน้นนะครับว่าเฉพาะตัวโคมไฟ) จะสามารถใช้แทนกันได้ สำหรับไฟตัดหมอก

ตามรายการนี้เลยครับ จริงๆ มีอีกหลายรุ่นแต่ว่าผมไม่ค่อยแน่ใจเลย บอกได้เท่านี้ เดี่ยวลองดู รูปโคมไฟ ในรายการด้านล่าง
    HONDA CITY 2000-2002
    HONDA JAZZ
    HONDA NEW JAZZ
    HONDA CITY2003

ในส่วนของ ชุดการติดตั้งนั้น จะมีมาให้ครบทั้งหมด ดังนี้
    1. โคมไฟตัดหมอก
    2. เหล็กโครง
    3. ฝาพลาสติก ปิดด้านหน้าโคมไฟตัดหมอก
    4. ชุดสายไฟ
    5. เข็มขัดรัดสาย
    6. สวิทช์ไฟตัดหมอก
    7. คู่มือการติดตั้ง

เรียกได้ว่ามากันครบๆ เลยครับ

มาเริ่มในส่วนของการติดตั้งกันดีกว่าครับ มาฟัง Overview กันก่อนแล้วเดี่ยวไปลงดู Detail กันในภาพประกอบด้านล่างดีกว่าครับ

การติดตั้งนั้น เริ่ม ตามลำดับตามนี้เลย
    1. ต้องถอดกันชนออกมาก่อนเลย ครับ อันดับแรก เพราะว่าเราต้องมีการเจาะกันชนเป็นรู เพื่อใส่ชุดโคมไฟตัดหมอก แต่ขอบอกว่ามันไม่ได้ยากอย่างที่คิด เพราะว่าในกันชนนั้นมีไกด์มาให้เลยในตัวกันชน แต่ก็ต้องใช้เครื่องมือดีๆ หน่อย จะได้งานเนียนๆ และ ผิวการเจาะ ที่เรียบซึ่งต้องเจาะทั้ง 2 ข้างของกันชนเลยครับ ซ้ายและขวา
    2. หลังจากที่เจาะที่กันชนเรียบร้อยแล้ว ก็ต้องติดตั้งเหล็กโครง, โคมไฟ, และฝาพลาสติกปิดหน้าโคมไฟตัดหมอกเข้ากับกันชนหน้าทำได้ไม่ยากถ้าหากเจาะได้เรียบร้อยแล้วก็ทำเพียงว่างและไขน๊อต
    3. คราวนี้มาจัดการเรื่องสายไฟกันต่อ ซึ่ง ในชุดการติดตั้งนั้น มีมาให้ครบๆ เลย เพียงแต่ต้องติดตั้งและเก็บสายไฟให้เรียบร้อย หลังจากร้อยสายไฟและเก็บสายเรียบร้อย ก็ห้อยสายไฟ ที่มีขั่วไว้สำหรับเสียบกับไฟตัดหมอกไว้ก่อน
    4. ประกอบชุดสายไฟ ด้านหน้าเข้ากับชุดโคมไฟและเก็บสาย พร้อมทั้งประกอบกันชนหน้าเข้ากับตัวรถแล้วก็เก็บงานด้านภายนอกให้เรียบร้อยเป็นกันเสร็จในการติดตั้งด้านนอกตัวรถ
    5. มาจัดการเรื่อง Fuse, สวิทช์ไฟตัดหมอก, การเชิ่มต่อสายไฟ กับชุดควบคมกันอีกนิด คราวนี้ต้องมาทำในห้องโดยสารก็ต้องมารื้อในส่วนใต้คอพวงมาลัยนิดหน่อย แต่ว่ามันก็ไม่ได้อยากอะไร เสียบๆๆๆๆๆ แล้วก็ รัดๆๆๆ (เสียบปลั๊กและก็รัดสายไฟ) พอทำสายไฟเสร็จ ก็มาประกอบชุด สวิทช์เข้ากับตำแหน่งควบคุม ก็เป็นอันเรียบร้อย คราวนี้ก็ประกอบ ทุกอย่างเข้าที่เดิม
    6. ทดสอบการใช้งาน เรียบร้อยเลย ทำงานได้ สวยงาม แฮะๆ เล่นเอาเหนื่อย เหมือนกัน ถึงจะไม่ได้ทำเองทั้งหมด แต่พอทำเสร็จก็รู้สึกดีมากๆ เพราะว่ามันพอใจสมกับที่ตั้งใจรอ โอกาศติดตั้งมานาน

อิอิอิ ตอนแรกว่าจะแค่ Overview ไปๆ มากๆ ลงรายละเอียดกันไป

มาต่อกันในเรื่องของราคา นั้น อยู่ที่ ประมาณ 3600 เท่านั้นเพราะว่า ของตอนนี้ลดราคาอยู่ แต่จริงๆ สามารถให้ที่ 0 เปิด Job และติดตั้งให้ฟรีได้ และผมเองก็ ทำแบบนั้นให้ทางศูนย์ช่วย ดำเนินการติดตั้งให้ แต่ว่าผม ไปช่วยในการติดตั้งด้วยเพราะว่า ในส่วนของการเจาะนั้น ผมไม่มีเครื่องมือดีๆ อย่างที่บอกไว้ตอนต้น ดังนั้น งานนี้ต้องพึ่ง ช่างที่ฝีมือดีๆ ซึ่งผมของแนะนำเลย งานดีมากสำหรับ 0 นี้ ของ Credit หน่อยครับ 0 Honda บางซื้อ (ช่างเงาะ) ทำงานได้ดี และเนียนมากๆ ถ้าใครจะซื้อของและติดตั้ง ผมแนะนำเลยครับ

เอาๆ ครับ ผมคุยมาเยอะแล้ว คงเบื่ออ่านกันแล้วมาดูรูปกันดีกว่าครับ รูปเยอะหน่อยนะครับ แต่รับรองว่ามีรายละเอียดให้ได้ดู แล้วหวังว่าจะมีประโยชน์ เอาไปใช้กันต่อนะครับ

เริ่มจาก Part No. ตรงรุ่น Honda CITY 2003-2004

ก่อนติดตั้งนะครับ ด้านซ้ายและด้านขวาในส่วนของตำแหน่งการติดตั้งไฟตัดหมอกเป็นแบบในรูป

ถอดกันชนออกมาวางเพื่อเตรียมเจาะรูล่ะครับ

รถผมโป้อีกแล้ว

อันนี้แหละครับ โคมไฟตัดหมอกที่ผมบอกไว้ตั้งแต่ต้นว่ามันเหมือนกันและใช้แทนกันได้สำหรับรถหลายๆ รุ่น

อันนี้เป็นภาพด้านหลังโคมไฟตัดหมอกนะครับ ของแท้ต้อง พิมพ์นูน แบบในรูปนะครับ และเห็นป่าวครับว่าใช้ หลอดไฟชนิด H11 นะครับถ้าหลอดขาดก็ซื้อให้ถูกนะครับ

อันนี้เป็นสวิทช์ที่ต้องติดตั้งในห้องโดยสาร

อันนี้เป็น ฝาพลาสติกครอบไฟตัดหมอก

มาเริ่มเจาะกันชนกันเลย

ส่วนนี้แหละเหลือออกมาหลังจากเจาะ

ส่วนนี้ประกอบโคมไฟเข้ากับโครงเหล็กยึดโคม

ติดตั้งชุดโคมกับโครงเล็กเข้ากับ กันชนล่ะครับ

เสร็จแล้ว 1 ข้าง

เริ่มข้างต่อไป เจาะอีกแล้ว

เริ่มทำเรื่องเดินสายไฟ เตรียมไว้เชือมกันโคมไฟตัดหมอกพร้อมทั้งเก็บงาน

ประกอบกันชนกลับพร้อมเชือมสายไฟเข้ากับชุดโคมไฟตัดหมอก

เสร็จแล้วครับ

เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ เดี่ยวไว้เอารูปตอนกลางคืนมาลงให้ดูกันอีกทีแล้วกันครับ

2. ANAHONDA

ANAHONDA New Member Member

19
    3
    0
    มาช่วยตอบ
    ตัวโคมที่ใช้กันได้
    jazz gd miner idsi - vtec
    jazz ge s-v-sv
    city 2001-2003
    city 2009
    civic es 2001
    civic fd miner
    accord 2009
    intrega dc5
    stepwagon rg
    airwave2008
    elysion2008
    freed2008
    insight2009
    odyssey gen3
    stream gen1-3

ที่เปนสีแดงจะไม่มีขอบ ใส่กันได้หมด แต่ถ้าโคมมีขอบ
    ต้องใส่ขอบด้วยไม่งั้นจะเป็นช่องห่างครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้