ประกันคู่กรณีมีสิทธิด้วยเหรอ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย 171 กล้วยๆ มาแล้วครับ, 19 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    เช้านี้รถผมโดนชน คู่กรณียอมรับผิด แต่ประกันฝ่ายคู่กรณีไม่ยอมออกใบเคลมให้

ต้องการให้ต่างคนต่างเคม บอกให้ไปตกลงที่โรงพัก เนื่องจากจุดเกิดเหตุอยู่บนเส้นทึบ

สุดท้ายต้องไปโรงพัก มันอ้างว่า ชนจริง แต่ชนบนเส้นทึบ ต่างคนต่างผิด
    ตำรวจก้อเห็นดีเห็นงามกะมัน เซง

1. ไม่มีใครรู้เลยเหรอครับ

2. เรื่องราวเปนเช่นไรคับ แล้วลักษณะการชนมันยังไง คับ เปนความรู้หน่อย

3. GuMmY

GuMmY New Member VIP

511
    10
    0
    เท่าที่เคยประสบกับตัวเองมา ผมเคยชนแล้วโทรหาประกัน เขารีบบอกผมเลยว่าไม่ต้องไปออกปากยอมรับผิดไปก่อน ไม่ว่าเราจะผิดจริงหรือปล่าว เดี๋ยวเขามาเคลียร์เอง

ก็คือประมาณว่าพยายามทุกวิถีทางเพื่อให้เสียตังค์น้อยที่สุดอ่ะคับ พวกนี้จะรู้ช่องทาง จุดเปลี่ยนมากโดยที่คนธรรมดาอย่างเรานึกไม่ถึง

:D

4. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ประกันมันแสบจริงๆ

5. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    ประกันมันชอบเล่นแง่ประจำ

6. NHUM@Cef_Jr

NHUM@Cef_Jr New Member Member

18
    1
    0
    ของผมวิ่งไหล่ทาง วิภา แล้วรถเลนซ้ายสุดเปลี่ยนเลนมาตัดหน้าผม ประกันมันมาบอกว่าผิดทั้งคู่ให้ต่างคนต่างซ่อม ผมไม่ยอมก้อเลยไป สน.วิภา เพราะเราไม่ได้ประมาท วิ่งไหล่ทางผิดนะคับ แต่มันคนละคดี แยกให้ออกตำรวจเขาบอกหยั่งงี้ คันไปตัดหน้าก้อกำลังใช้ไหล่ทางวิ่งเหมือนกัน แต่ผิดหนักที่เปลี่ยนเลนไปตัดหน้ารถทางตรง

ผมเลยตอกกลับประกันไปว่า ถ้าชนแบบนี้แล้วต่างคนต่างซ่อม ผมเจอเฟอรารี่วิ่งไหล่ทางมา ผมก้อหักไปชนได้เลยดิ หมั้นไส้เฟอรารี่ ได้มั๊ยๆๆๆแบบนี้...ทรัพย์สินเสียหายกันบรรลัย

ประกันมันก้อเงียบ แล้วผมก้อหันไปหาคนขับคู่กรณี บอกว่า จะสู้มั๊ยพี่เดิมพันค่าปรับใครผิดก้อ 400 แค่นั้น....

อ้อประกันหัวหมอชื่ออะไร สินๆนี่แหละ ของผมวิริยะ เก๋ามากรู้จักตำรวจทุกคนเลย...
    ขอบคุณ สน.วิภาตอนนั้นอารมณ์ดีไม่ปรับใครซักคน ชี้ให้ว่าใครถูกใครผิดแล้วไปตกลงกันไกลๆจะดูละคร 5555

7. ประกัน คู่กรณี ไทยศรีฯ

เรื่องมีอยู่ว่า ถนน 4 เลน รถผม (คันหน้า) ขับเปลี่ยนจากเลนที่ 2 จากซ้าย ไปเลยที่ 3
    รถเข้ามาทั้งคันแล้ว แต่ว่า คู่กรณี (รถตู้) ขับตามหลังผมมา มันจะเปลี่ยนจากเลน 2 ไปเลน 4
    เพื่อต้องการแซงผม แต่ว่า เลน 4 ที่มาทางตรงไม่ยมอให้มันเข้า มันเลยต้องหักหลบมาชนรถผม

ซึ่งในจุดที่ผมเปลี่ยน มันดันเป็นเลนทึบ พอดี โคตรเซงเลย รถป้ายแดงด้วย

8. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    ขึ้นอยู่กับว่า ใครเปลี่ยนมาเข้าเลนก่อน

ถ้าชนกันกลางเลนพอดี ประมาทร่วม

ถ้าเราเข้าเลนมากกว่าเค้า เราถูก

คิดว่านะ ไม่กล้าฟันธง

9. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    จดชื่อประกัน
    แล้วโทรไปถามที่บริษัทประกันสิคับ

ว่ามันมีสิทธิ์ รึป่าว ?

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 21:19:29 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 21:19:14 ----------

จดชื่อประกัน
    แล้วโทรไปถามที่บริษัทประกันสิคับ

ว่ามันมีสิทธิ์ รึป่าว ?

10. ++BowZaaZ++

++BowZaaZ++ New Member Lady Member

733
    60
    0
    อัพๆๆ อยากรู้เหมือนกันค่ะ

11. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ความรู้ใหม่ แต่ยังไม่ค่อยกระจ่างเท่าไร รอดูรอฟังอีกทีครับ

12. ตามี

ตามี Guest

0
    0
    0
    มันเป็นอย่างนี้ครับ ถ้าคู่กรณีไม่มีประกัน ไม่มีknockกันเ เพื่อผลประโยชน์ของบ.ประกันครับ
    บ.ประกันส่วนใหญ่จะปฏิเสธไว้ก่อน สมมติเราทำประกันกับบ.แห่งหนึ่ง....
    ลองคิดดู บ.เก็บเบี้ยเราไปแพงๆ เกิดรถชน ถ้าเราไม่ผิด บ.ก็เคลมให้ตามปกติ
    แต่จะไปฟ้องไล่เบี้ยกับคู่กรณีอีกที่ครับ สรุป บ.มันไม่เสียอะไรเลยครับ ได้แต่เงิน
    ถ้าเราผิด มันเคลมให้เรา แต่ต้องเสียค่าupsetให้มันอีก แต่กับคู่กรณีมันบอก มันไม่ผิด
    ให้ไปพิสูจน์กันชั้นศาล แต่ยังไปไม่ถึงศาลดี แวะไปโรงพักก่อนนะ
    พวกประกันมันก็เคลียร์กับตะกวดบางคนเรียบร้อยแล้วครับ ถ้าลักษณะการชน
    มันก้ำกึ่งไม่รู้แน่ว่าใครผิด นั่นแหละครับ หวานหมูเลย.......ข้อหาขับรถโดยประมาทรอคู่กรณีอยู่
    แล้วมันก็ฟ้องแพ่งไล่เบี้ยอีกที........จบ

13. paopao

paopao New Member VIP

786
    5
    0
    ประกันมันวิ่งกันประจำ ตำรวจก็รู้เห็นเป็นใจ เอื้อประโยชน์ให้ประกันอยู่แล้วอะคับ เคยเจอกับตัว ได้แต่เซ็ง

14. nitarn

nitarn Well-Known Member Member

2,398
    41
    48
    เอ่อ.. ระวังให้ดีๆนะครับ

เขาถือตามกฏจราจรเป็นหลัก และต้องการลดค่าใช้จ่ายให้มากที่สุด เท่าที่จะเป็นไปได้
    เพราะฉะนั้นการใช้รถตามกฏหมาย กับการใช้รถตามสภาวะการปกติ มักจะไม่เหมือนกันครับ
    พวกเส้นทึบ ไหล่ทาง และอื่นๆ ก็ให้ระวังๆ กันไว้บ้าง

ถอนได้ก็ถอนครับ ชนแล้วตกลงกันยาก เสียเวลา
    ยิ่งประกันแม่งหัวหมอด้วย ไปกันใหญ่

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 16:10:33 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 16:10:18 ----------

เอ่อ.. ระวังให้ดีๆนะครับ

เขาถือตามกฏจราจรเป็นหลัก และต้องการลดค่าใช้จ่ายให้มากที่สุด เท่าที่จะเป็นไปได้
    เพราะฉะนั้นการใช้รถตามกฏหมาย กับการใช้รถตามสภาวะการปกติ มักจะไม่เหมือนกันครับ
    พวกเส้นทึบ ไหล่ทาง และอื่นๆ ก็ให้ระวังๆ กันไว้บ้าง

ถอนได้ก็ถอนครับ ชนแล้วตกลงกันยาก เสียเวลา
    ยิ่งประกันแม่งหัวหมอด้วย ไปกันใหญ่

15. oil_online

oil_online Member Member

261
    3
    18
    แล้วรถเป็นไรมากมั้ย เอก
    เดี๋ยวนี้ประกันมันก็ต้องเซฟสุดฤทธิ์เหมือนกัน เพราะพิษเศรษฐกิจแบบนี้

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 01:17:25 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 01:17:10 ----------

แล้วรถเป็นไรมากมั้ย เอก
    เดี๋ยวนี้ประกันมันก็ต้องเซฟสุดฤทธิ์เหมือนกัน เพราะพิษเศรษฐกิจแบบนี้

16. กระจกถลอกอะครับ ออย เสียความรู้สึก รถยังป้ายแดงอยู่เลย

มันอ้างแต่เส้นทึบอย่างเดียว เซง ลงมาขอโทษสักคำยังไม่มีเลย

รถตู้นี่ขับรถ...ไม่แดกสักคัน บอกรีบ คำเดียว

17. Marsza

Marsza New Member Member

396
    0
    0
    เวลาชนบนถนน ทั้ง ๆ ที่เห็นอยู่แล้วว่าใครผิด ก็เลยไม่กล้าขยับรถออกนอกถนน เพราะพวกประกันนี่แหล่ะ

เลยทำให้รถติด

18. Accord CG5

Accord CG5 New Member Member

161
    6
    0
    อย่าว่าบริษัทประกันเลยนะครับ ถ้าคิดว่าแน่ก็ไม่ต้องทำประกัน ดีกว่ามั้ย ลองคิดดู เบี้ยสามหมื่น รถวิชจิ้มไฟหน้าแตกแดกประกันเกือบคุ้มแล้วครับ นึกถึงหัวอกประกันบ้าง พวก ทุบ กรีด เคาะ แล้วเคลม เลวพอกัน แต่ผมก็ทำ :D

19. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ตามที่ผมทราบประกันคู่กรณีมีสิทธิ์คับ ถ้าเค้าเห็นว่าฝ่ายเค้าไม่ผิด เค้าก็ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องยอมเราคับ ถึงแม้ว่าคู่กรณีเรายอมรับผิดก็ตาม

เนื่องจากเพื่อเป็นการปกป้องผลประโยชน์ของบริษัทประกันของเค้า ประกันฝ่ายคู่กรณีเลยไม่จำเป็นต้องยอมเราใน case ที่เค้ามั่นใจว่าเป็นประมาทร่วมหรือฝ่ายเราผิดฝ่ายเดียวเต็มๆแน่นอนคับ

20. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ประกันแม่งเฮงซวยเหมือนกันหมดอ่ะครับ

รถคันเก่าที่บ้าน จ่ายเบี้ยชั้น 1 ไป หมื่นเจ็ด

โดนเค้าชนเคลมไป 7 พันกว่า

สิ้นปี แม่งขอขึ้นเบี้ย 2 พัน

พ่อเมิงตาย หมื่นเจ็ดก็เงินกู กูเอาเงินกูที่ฝากไว้กะมึง

มาใช้เจ็ดพัน ให้ค่าฝากมึงหมื่นนึง

ยังมีน่ามาขอเก็บค่าฝากเงินเพิ่มอีก

เหี้ยจริงๆ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 00:41:31 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 00:41:16 ----------

ประกันแม่งเฮงซวยเหมือนกันหมดอ่ะครับ

รถคันเก่าที่บ้าน จ่ายเบี้ยชั้น 1 ไป หมื่นเจ็ด

โดนเค้าชนเคลมไป 7 พันกว่า

สิ้นปี แม่งขอขึ้นเบี้ย 2 พัน

พ่อเมิงตาย หมื่นเจ็ดก็เงินกู กูเอาเงินกูที่ฝากไว้กะมึง

มาใช้เจ็ดพัน ให้ค่าฝากมึงหมื่นนึง

ยังมีน่ามาขอเก็บค่าฝากเงินเพิ่มอีก

เหี้ยจริงๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้