ระวัง....ร้านเลว ๆ ที่เซียงกงบางนา

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย "ชอลิ้วเฮียง", 23 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >

เรื่องของเรื่องเกิดเมื่อวันจันทร์ที่ 19 เมษายน ที่ผ่านมาครับ
    ผมก็ไปเดินหาซื้อโช๊คที่บางนา ก็เดินหามาหลายร้านจนมา
    เจอรุ่นที่ถูกใจ อยู่ที่ร้านท้ายซอย 7 ที่เป็นตึกแถวขวางยาว ๆ
    ร้านอยู่หัวมุม ติดกับทางเข้าที่จอดรถ ข้าง ๆ เป็นร้านข้าว
    ขายอาหารตามสั่งน่ะครับ พอนึกภาพออกหรือป่าว ผมเองก็จำ
    ชื่อร้านไม่ได้

เหตุการณ์มันเป็นแบบนี้ครับ

พอผมเจอโช๊ค ก็พลิกไป พลิกมา โอเค ไม่มีรอยรั่ว หรือซึม
    แต่ผมก็บอกกับที่ร้าน ว่าขอถอดสปริง แล้วกดเช็คดูเพื่อความชัวร์
    ก่อนได้ไหม

ร้านก็บอกว่าถ้าถอดแล้ว ผมไม่เอาเวลาคนอื่นมาดู เค้าจะหาว่า
    โช๊คชุดนั้น มีรอยถอด และยำของมา โอเคผมเข้าใจ...เลยบอก
    ไปว่างั้นผมของเดินไปดู ๆ ของอีกสักพัก ถ้าผมตัดสินใจเอาชัวร์
    จ่ายเงินแล้ว ค่อยขอเช็คแบบละเอียด ๆ อีกทีก็แล้วกัน จะได้ไม่
    เสียของของเค้า

ผมเดินตัดสินใจอยู่พักนึง สุดท้ายก็มาจบที่ชุดนี้ จ่ายตังค์เรียบร้อย
    พอจะของถอดเช็คดู ร้านก็บอกว่าไม่มีเครื่องมือถอดแต่รับประกัน
    ว่าไม่มีปัญหาแน่นอน....ชัวร์

งั้นก็โอเค ชัวร์ก็ชัวร์ ผมก็ย้ำแล้วนะ เก็บของขึ้นรถขับจะเอามาใส่
    ที่อู่แถวรามอินทรา ถึงอู่ก็จัดแจงบอกช่างให้ถอดสปริง ถอดหัวออก
    เอามาเช็คทำความสะอาดให้เรียบร้อย....ปรากฎว่างานเข้าครับ
    มีโช๊คต้านนึง แกนคด คดแบบเห็นชัดเจนเลย ผมก็รีบเก็บของ แล้ว
    ขับรถกลับเอามาที่ร้านอีกรอบ ใช้เวลาไป - กลับ หลังจากที่จ่ายตังค์
    ไปไม่น่าจะเกิน 90 นาที เพราะทั้งรีบ เลยต้องขึ้นทางด่วน ซัดมา
    ตลอดทาง

1. พอถึงร้าน...เจ้าของร้านก็ทำหน้างง ๆ ผมก็เอาของให้ดู แล้วอธิบายให้ฟัง
    ว่าของที่เอาไป มันมีปัญหายังไง

เจ้าของร้านมันบอกว่าไงรู้ไหมครับ บอกว่าผมไปถอดโช๊คมาแล้ว ไม่รับคืน
    ให้ตายเถอะ แค่ถอดหัว กับสปริงออกมา มันจะเป็นอะไรไป ผมเลยบอกไป
    ว่าถึงคุณไม่ขายให้ผม แต่ขายให้คนอื่น เค้าก็ต้องถอดออกมา แล้วเค้าก็ต้อง
    รู้อยู่ดี ว่าแกนมันคด

ร้านมันยังมาบอกผม ว่าถอดออกไม่เป็นหรือป่าว เลยทำให้แกนมันคด ผมเอง
    ก็อธิบายไป ว่าถอดโช๊ค กับแกนคด มันจะเกี่ยวกันได้ยังไง ผมขอเช็คก่อนที่
    จะเอาของไป คุณก็ไม่ยอมให้เช็ค ก็รับปากไปแล้วว่าไม่มีปัญหา ผมเอาไปยัง
    ไม่ทันครบ 2 ชั่วโมงเลย ยังไม่ได้เอาไปใส่รถด้วยซ้ำ แค่ขับรถไปกลับก็ทำอะไร
    ไม่ได้แล้ว โช๊คมันมียางกันฝุ่น มีสปริงบังอยู่ ถ้าคุณให้ผมถอดเช็คแต่แรก ผมรู้
    ผมคงไม่เอาไปหรอก แต่คุณก็รับปากว่าไม่มีปัญหาแน่นอน ไม่ยอมให้ผมเช็ค
    พอเป็นอย่างนี้คุณจะมาปัดความรับผิดชอบได้ยังไง

joeblack ถูกใจสิ่งนี้
  2. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    เคยไปร้านนี้ ดูแผงไฟท้ายบอกมาห้าพันห้า รีบเดินออกเลยร้านอื่นสามพันเอง อ่ะ

3. พอถึงตอนนี้ เจ้าของร้านมันก็เริ่มเผยความโง่ของมันออกมา โทรหา
    อาป๊า มาม้า ของมันสาระพัด บอกว่ายังไงก็ไม่คืน บอกว่าของซิ่ง ไม่มี
    ใครเค้ากล้าแกะหรอก

ผมก็บอกว่า...ผมซื้อโช๊คมาก็หลายชุดแล้วนะ ร้านในนี้ร้านดัง ๆ เค้าก็
    ถอดหลวม ๆ ไว้ให้เช็คทุกร้านแหล่ะ นอกจากว่าเช็คแล้วไม่มีปัญหา
    แต่พอเอาไปใส่รถวิ่งไปแล้วพัง โอเค...ถ้าใส่ในรถไปแล้วอันนั้นก็ถือว่า
    หมดประกันไป เพราะเช็คที่ร้านแล้วไม่มีปัญหา แต่ของผมใส่ก็ยังไม่ได้ใส่
    เอาไปยังไม่ทันไรก็เอามาคืน ของเช็คแล้วคุณก็ไม่ให้ผมเช็ค คุณก็บอกเอง
    ว่าชัวร์ แล้วจะให้ผมทำยังไง

มันก็เลยบอกว่า...ไหน ๆ กดยังไงถึงรู้ว่าแกนมันคด อ้าว...ขายของยังไงวะ
    โช๊คพัง กดแล้วมันไม่คืน มึงยังไม่รู้ ผมเลยกดให้มันดูทั้ง 3 ตัวว่าเค้ากดกัน
    ยังไง แต่ตัวที่แกนคด ผมไม่กด เพราะผมบอกเลย ว่าดูก็รู้ว่ามันคดจริง ๆ

สรุปว่า....ยังไงมันกจะไม่คืนเงิน เพราะมันถือว่าผมถอดสปริง และหัวออกมา
    มันบอกว่า ประกอบกลับยังไงก็ไม่เหมือนเดิม ฉะนั้น...ถือว่าเป็นของเสียไปแล้ว

nikexposure ถูกใจสิ่งนี้
  4. WHITE GANDAM

WHITE GANDAM New Member Member

130
    8
    0
    ร้านไรหว่านึกก่อน........................:sleep::sleep:

5. Dong JZ GT

Dong JZ GT New Member Member

130
    14
    0
    ร้านตรงทางเข้าที่จอดรถ ซ.สุดท้าย เลยอ่ะครับ ที่มีเครื่องกองหน้าร้านเยอะๆ ร้านเค้าจะไม่ค่อยรกเหมือนร้านอื่นน่ะครับ

6. คราวนี้ผมก็เริ่มขึ้นเสียงแระ...อะไรวะ เงินตั้ง 19 000 แล้วจะให้ทำยังไง
    ของเช็คก็ไม่ให้เช็ค ขอแกะก็บอกไม่มีเครื่องมือ แถมยังรับประกันว่าไม่มี
    ปัญหา พอมีปัญหาแม่งพูดง่าย ๆ แบบนี้ได้ไง วันนี้ผมไม่ต้องเป็นอันทำงาน
    ทำการกัน วิ่งไปกลับรามอินทรา บางนา ค่าน้ำมัน ค่าทางด่วนเท่าไหร่

มันก็เลยไปเรียกเจ๊...สงสัยเป็นแม่มันมาดู มันก็บอกว่าถอดซะเกลี้ยงเลย
    ทำไงดี...ผมเลยตะโกนบอกไป เออ...เด๋วประกอบให้ ไม่ยากหรอก แค่โช๊ค
    แค่นี้ ผมก็ขอประแจเบอร์ 14 จากเด็กในร้านมันนั่นแหล่ะมาใส่สปริง กับ
    หัวโช๊คคืนให้มัน ให้เด็กที่ร้านมันนั่งช่วยจับให้....แปลกดีตอนแรกเสือกบอก
    ไม่มีเครื่องมือ พอผมไปขอกับเด็ก เด็กมันหยิบมาให้ซะงั้น

ระหว่างที่ประกอบ มันก็มายืนค้ำหัวผม แถมพูดประโยคนึงออกมา "ไอ้สัด..
    ทำเป็นขึ้นเสียงนะมึง" ผมฉุนปี้ดดดด...แต่ไม่อยากทีเรื่อง เพราะอยู่ในร้าน
    มัน ถ้าอยู่นอกร้านเมิงโดนกูแน่...คิดในใจนะ

7. แม่งก็บ่นอะไรพึมพำ ๆ ของมันไปเรื่อย อีเจ๊แม่มันก็นั่งกำตังค์ รอผมประกอบเสร็จ
    จะได้เอาตังค์คืนให้ผม

ผมก็ประกอบคืนจนครบ 4 ต้น พอประกอบเสร็จผมก็โยนประแจลงพื้นดัง...เพล้ง
    แล้วเดินไปกระชากเงินจากมือแม่มันมา

ก่อนออกจากร้าน ความฉุนยังมีอยู่ เลยบอกแม่มันไปหน่อยนึง "เจ๊เลี้ยงลูกประสาอะไรวะ"
    แล้วก็เดินออกมาเลย โช๊คดีที่ได้เงินคืน ไม่งั้นคงสะอื้นแน่ ๆ ครับ

ใครที่จะไปซื้อของร้านนี้ก็ระวังให้ดี ๆ นะครับ ไม่ยอมให้เช็คของก่อน ปากก็บอกว่าของ
    เช็คมาแล้ว ไม่มีปัญหา แต่พอจ่ายเงินไปแล้ว แม่ง...พูดกับลูกค้าคนละอย่างเลย

ขอบคุณที่อ่านจนจบครับ เรื่องนี้เรื่องจริง ผมกล้ารับผิดชอบทุกคำพูด ที่ผมบอกออกไป

8. เห็นใจคับ แย่เลยของราคาสูงด้วยดิ

9. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    อ่านแล้วของขึ้นครับ อย่าไปยอมมันนะครับ ช่วยลงชื่อร้านให้ด้วยนะครับ ว่าง ๆ ไปเดินเล่นจะได้แวะขากถุยใส่ร้านมัน ของไม่ใช่บาทสองบาทย ยิ่งเศรษฐกิจแบบนี้ด้วยแล้ว ยิ่งไม่สมควรให้ร้านแบบนี้เอาเปรียบครับ

10. au_ES

au_ES New Member Member

154
    18
    0
    ร้านนี้แค่ถามราคาก็ลมแทบจับ

11. NaObi_RB only

NaObi_RB only New Member Member

55
    5
    0
    โชคดีที่ได้เงินคืนคับ

ร้านอื่นผมไปซื้อคลัชเค้ายังให้ถอดเลย

ถอดมาก็ประกอบเหมือนเดิม

แย่คับเจอแบบนี้

12. nutto_TT132

nutto_TT132 New Member Member

166
    8
    0
    ขายของ แบบเนี้ย ลูกค้าที่ไหน จะกล้าเข้าอีกหล่ะครับ....เคยไปถามๆเหมือนกัน แต่ ไม่ซื้อ...แพง.....ไปร้านที่คุ้นเคยดีกว่าครับ ถูกแพง ไม่ต่างกันเท่าไหร่ ซื้อความสบายใจดีกว่าครับ...

บักเสี่ยว ถูกใจสิ่งนี้
  13. nikexposure

nikexposure Well-Known Member VIP

3,466
    41
    48
    ลงชื่อร้านด้วยก็ดีนะครับ
    ขอบคุณมากครับ

14. keng_ES

keng_ES New Member Member

68
    3
    0
    เ หี้ย ได้ใจจริงๆคับร้านนี้ แต่ยังดีที่ได้ตังคืนคับ แต่พูดกะลูกค้าแบบนี้ผมว่าสักวันคงอยู่ได้อีกไม่นานอะคับ

15. นึกว่าร้านนี้ขายของแพงอย่างเดียว เพิ่งจะรู้ว่ากวนตีนด้วยนะเนี้ยยย!!!

16. smoothc3

smoothc3 New Member Member

7
    0
    1
    ร้านนี้ แม่งไม่ค่อยรู้ของซิ่งเท่าไร ส่วนใหญ่ ของเดิมๆกับขยะเยอะ เลยขายไม่ค่อยเป็นมั๊ง

17. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0
    เวลาผมไปดูของก็ขนเพื่อนๆพี่ๆ ไปกันเยอะๆอ่ะครับ

ช่วยกันดู มีปัญหามันคุยง่ายดี

18. oak_6629

oak_6629 New Member Member

89
    0
    0
    ร้านที่ว่านี้เคยเข้าไปดูของเหมือนกันครับ

ราคาสูงจนน่าตกใจว่าจะเป็นของใหม่เอามาขายในสภาพมือสอง

แต่ก็ยังโชคดีนะครับที่ได้เงินคืน

19. pg

pg New Member Member

1
    0
    0
    อู่เลวๆๆๆแถวบางแค

ได้อ่านแล้วก็ขิงขึ้นเหมือนกันครับ

คือว่าเคยเอารถไปทำไว้ที่อู่ C-UP มาครับเพราะเพื่อนแนะนำก็หาจากในเนตนี่แหละครับ

นึกว่าจะดีมันทำห่วยมาก แย่มาก ทำไฟเบอร์โครตห่วยแตกเลยครับ แต่สีก็โอ แต่ก็ยังสรุปไม่ได้ครับ ต้องคอยดูกันไปก่อน

ที่สำคัญแม่งโครตช้าเลยครับ รับปากว่าจะเสร็จก็พลัดวันประกันพรุ่ง โครตแย่เลย เพราะผมต้องใช้รถนะครับทำงานเป็น Sale

คือว่าที่พูดมาอยากระบายนะครับ เห็นระบายกันอยากให้ทราบกันนะครับ ว่าต้องศึกษาอู่ดีดีก่อนเข้านะครับไม่งั้นจะเสียใจอย่างผมครับ

20. +โอ้RACING+

+โอ้RACING+ New Member VIP

1,280
    100
    0
    ร้านนี้ขายของแพงครับ......เคยเข้าไปถามครั้งเดียว

ครั้งต่อๆมาไปบางนาไม่เคยเดินเข้าไปดูของร้านเค้าเลย

แต่ถ้าเจอเคสแบบนี้กับผม.......มันต้องมีมวยแน่ๆแบบนี้(เจอเจ้าของร้านกวนตีน)

(ก่อนขายพูดดีเพราะจะขายของ)....(หลังขายพูดอีกอย่างเพราะไม่อยากคืนเงิน)

ขายของแบบนี้........แย่ครับ.....แต่ยังดีนะครับที่ได้ตังค์คืน

21. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    เอาชื่อร้านมาบอกเลยเผื่อเดี๋ยวมีเพื่อนๆๆหลงเข้าไป

ซื้อไปไม่ถึง2ชั่วโมงแม่งไม่ให้เปลี่ยนก้อเกินไป

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 20:22:02 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 20:21:47 ----------

เอาชื่อร้านมาบอกเลยเผื่อเดี๋ยวมีเพื่อนๆๆหลงเข้าไป

ซื้อไปไม่ถึง2ชั่วโมงแม่งไม่ให้เปลี่ยนก้อเกินไป

22. OilAey

OilAey New Member Member

21
    0
    1
    ร้านนี้มี 2 สาขา ซ. 7 กับ ซ. 2
    คนที่พูดไม่ดีใช่คนที่ใส่แว่นปล่าวคับ.....เวลาผมถามราคาเด็กในร้าน.....เด็กในร้านมันชอบมาถามคนใส่แว่นนี้แหละ.....ร้านนี้มีของไว้ให้ถามราคาอย่างเดียวคับ

23. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    อ่อ ไอ้ร้านนี้ นี่เอง :D:D:D:D

24. Peachey

Peachey Active Member Member

386
    28
    28
    โคตรน่าฉุนมากขึ้นไอตรงที่ ดาค้ำหัว ไอสัดนี่หละ เจ๋งจิง ขอชื่อร้านเลยดีกว่าครับ

25. ALTIMA BDA_U13

ALTIMA BDA_U13 New Member Member

384
    12
    0
    ของแต่งมันเยอะจิง แต่มันขายแพงมากๆ ร้านนี่ เห็นแขวนไร วางไรไว้ ไปกี่ทีๆ ก้ออยุ่กับที่แบบนั้นอะ ราคาจับต้องไม่ได้เลยครับ แถมคนขายก้อหน้าตา...ใช้ได้เลย ตี๋ๆขาวๆ

26. tank

tank New Member VIP

887
    31
    0
    ขึ้นบัญชีดำเลย ร้านแบบนี้ เหี้ยจริงๆ

27. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    ขอให้แม่ง เจ๊ง อิอิ ร้านแบบนี้อย่าอยู่เลย

28. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    เห่อ ๆ ขายของแล้วทำตัวแบบนี้
    อีกหน่อยก็เจ๊งครับ

ขอโทษที่จำชื่อร้านไม่ได้จริง ๆ ครับ แต่ร้านอยู่ตรงหัวมุม ข้าง ๆ เป็น
    ร้านอาหารตามสั่ง อยู่ฝั่งตรงข้ามกับท้ายซอย 7 ครับ

ขนขายเป็นลูกชายมัน ตัวผอม ๆ ตี๋ ๆ ขาว ๆ ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้