พี่ๆช่วยหน่อยครับอยากทำสีล้อเอง

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Hally_YoKuBo FuGo, 22 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    รบกวนๆพี่ชาว RCW ที่เคยทำสีล้อเอง มาบอกผมหน่อยครับ ว่าทำยังไง แล้ว ใช้อะไรบ้าง
    ใช้สีแบบไหน เอาแบบถูกๆนะครับ ขอละเอียดๆเลย ผมอยากแรดละ 5 55

2. อาแปะ

อาแปะ New Member Member

97
    11
    0
    ผมเคยลองทำเองแล้วครับ ปรากฏว่าไม่คุ้มอย่างแรง ลองคิดดูคร่าวๆนะครับ ผมซื้อน้ำยาลอกสีกระป๋องใหญ่มา150 (มาคิดได้ที่หลังว่า ถ้าจะลอกสีใช้น้ำมันเบรกจะดีกว่า เทลงผ้าขัดๆๆๆหน่อยสีก็ลอกละ ใช้น้ำยาลอกสีอันตรายแถมแสบมืออีกโคตรๆ) กระดาษทรายทั้งหยาบทั้งละเอียดอีกร่วมๆ100 สีรองพื้นผมซื้อมาของดูปองท์5กระป๋องเผื่อเหลือเผื่อขาด กระป๋องละ70คูณ5ก็350 สีพ่นอีก5 ก็350 แลกเกอร์อีก 3 กระป๋องละ60 ก็180 รวมราคาคร่าวๆนะครับ 150+100+350+350+180=1130บาท แหะๆ ยังไม่เลวร้ายเท่ากับทำออกมาแล้วใช้ไม่ได้ สีเพี้ยนเละเทะเลย สรุป ต้องเอาเข้าร้านอยู่ดี 4วงโดนไป1600 เบาตัวไป สรุปก็คือผมแนะนำว่าอย่าเลยครับ แหะๆ กลัวจะซ้ำรอยผมอะ ขอโทษด้วยที่ตอบไม่ตรงคำถามคุณ

3. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    อิอิ ขอบคุณ คับ ผมเหนคนอื่นทำก็สวยดี รอผู้อื่นมาตอบ ว่ายังไงดี ยังไงก็ขอบคุนพี่มากๆครับ

4. ใช้กระดาษทรายละเอียดขัดพอเรียบๆครับ

เอากระดาษกาวแปะในที่ที่ไม่ต้องการพ่น

สีเลือกเอาตามใจชอบ + รองพื้นผมใช้สีเทา

ช่วงพ่นก็พ่นในซอกในหลืบให้หมดก่อนนะครับ เพราะเวลาพ่นรอบต่อไปสีจะได้สม่ำเสมอ

เวลาทำต้องใจเย็นๆครับ ซื้อแป๊ปซี่มาดื่มด้วยก็ได้ แต่อย่าซื้อเบียร์นะครับ เดี๋ยวงานไม่เดิน 5555 หิหิ...

ซ้ายพ่นเสร็จแล้ว กลางสีรองพื้น ขวาสีเดิม

ของลำนี้ หิหิ...

เสร็จแล้วครับ หิหิ...

งานเนียนหรือไม่เนียน อยู่ที่ฝีมือเราเองครับ หิหิ...

5. Hally_YoKuBo FuGo

4,243
    59
    0
    ขอบพระคุณพี่เข่งเป็นอย่างสูงเลยครับ อิอิ คันนี้เลยพี่ ที่ผมเจอที่ ลพบุรี ล้อสีสวยอ่ะ เนียนดี

6. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ไม่ต้องถึงกับลอกสีก็ได้ครับ ใช้กระดาษทรายละเอียดๆลูบน้ำก็พอครับ แล้วก็ลงสีรองพื้นต่อไปก็พ่นสีจริงเลยครับ ตั้งใจ+ละเอียดๆหน่อย แค่นี้ก็แรดได้อย่างสบายยย.. :D

7. Hally_YoKuBo FuGo

4,243
    59
    0
    ขอบคุณ มากก๊า บบ ^^

8. `aMiZpAnDa~*

`aMiZpAnDa~* New Member VIP

1,180
    45
    0
  9. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    เอมิก็ไปช่วยพี่เค้าทำหน่อยสิ เก่งจริงๆหนุ่มๆอายเลยนะเนี่ย

10. Hally_YoKuBo FuGo

4,243
    59
    0

ได้ก็ดีดิพี่ เอมิ อิอิ มาช่วยผมด้วย ย ย ๕ ๕๕

11. Hally_YoKuBo FuGo

4,243
    59
    0
    อัพพ พพพ

กำลังนึกถึงเอมิ พอดีเลยอ่ะ 5555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้