ชอบสุนัขพันธ์อะไรมากที่สุด?

การสนทนาใน 'Variety Forum' เริ่มโดย Ea"RT"h, 17 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ผมชอบพันธ์ ปั๊ก ครับ

ปั๊ก (Pug) เป็นสุนัขพันธุ์เล็ก(Toy Dog) มีร่างกายเล็กปานกลาง มีหน้าสั้นและย่น ใบหูพับตก และมีขนสั้นเกรียน หางมีลักษณะ บิดเป็นเกลียวชี้ขึ้นม้วนจนเป็นวงติดกับบั้นเอว ถ้าหากหางม้วนได้ถึงสองตลบก็จัดว่าเป็นลักษณะที่สวยสมบรูณ์ทีสุด หายใจและกรนเสียงดัง
    Pug เป็นสุนัขที่ถูกผสมพันธุ์ออกมา จนได้สัดส่วนรูปร่างที่กระทัดรัดเป็นสี่เหลี่ยมจัตุรัส ตัน และมีกล้ามเนื้อที่แข็งแรง หัวมีลักษณะเป็นสี่เหลี่ยมจัตุรัสเชิดขึ้นเล็กน้อย ตากลมยื่นออกมาแลดูอ่อนโยน มีสีดำเป็นประกาย หูสั้นตกลงข้างหัวมีความนุ่มคล้ายกำมหยี่ คอสันโค้งเล็กน้อย หางขี้ขึ้นด้านบนม้วนเป็นวงจนติดบั้นเอว ถ้าหากหางม้วนได้ถึงสองตลบก็จะจัดว่าเป็นลักษณะที่สวยงามที่สุด ขาหน้าเหยีดตรง มีขนสั้นละเอียดเป็นประกาย มีสีเหลื่องแอพพริค็อด มี Marking สีดำที่หน้าและใบหู
    Pug เป็นที่นิยมเลี้ยงกันมาก ปั๊กเป็นสุนัขที่มีนิสัยน่ารัก น่าเลี้ยงอีกต่างหาก ถึงหน้าตาเขาจะดูเหมื่อนคิดมากไปหน่อยถ้าได้ลองเลี้ยงแล้วจะหลงไหลโดยไม่รู้ตัว เพราะความอ่อนโยนของมัน ข้อควรระวังในการเลี้ยงคือสภาพอากาศที่ร้อนปั๊กจะทนไม่ค่อยจะได้ ถ้าทนไม่ไหวอาจเป็นลมแดดได้ และถ้าอากาศเย็นควรให้อยู่ในที่อุ่นๆ หรือหาเสื้อมาสวมให้เพื่อป้องกันไม่ให้เป็นหวัด

แล้วท่านอื่นๆชอบพันธ์ไหนกันบ้าง

^^ FaNGy ^^ ถูกใจสิ่งนี้
  2. nikexposure

nikexposure Well-Known Member VIP

3,466
    41
    48
    พันธ์ ไทย หลังอาน สีดำ หางดาบครับ ผมว่า เจ๋งดี

3. ^^ FaNGy ^^

^^ FaNGy ^^ New Member VIP

2,560
    67
    0
    ชอบ อัลเซเชี่ยนค่ะ เปงสุนัขที่เปงสุภาพบุรุษมากเลย ดูดี หล่อๆๆ อิอิ

4. 69

69 New Member VIP

37
    1
    0
    O/ Old English Sheepdog นิสัยคัฟ น่ารักมาก :flypig:

5. nOxIeS

nOxIeS Active Member Moderator Privilege

650
    31
    28
    ชอบชิสุ ถึงแม้มันจะเป็นหมาที่โง่ เจ้าของเรียกไม่มา แต่มันก็น่ารักนะ :lol:

6. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    ชอบโกลเด้นท์ คับ . .

เชื่อฟังคำสั่ง นิสัยดี ไม่ดื้อ . .

7. เด็กติดเล

เด็กติดเล New Member Member

426
    5
    0
    ชอบ อัลเซเชี่ยน คับเคยเลี้ยงมา 2 ตัวแล้วฉลาดดีคับแล้วเฝ้าบ้นได้ด้วย แต่ตอนนี้เลี้ยงลาบาดอร์ มันน่ารักดี

8. [ BuAY ]

[ BuAY ] New Member VIP Privilege

156
    5
    0

ชอบพันธุ์ผสมๆ ค่ะ...เห็นมาหลายตัวแหละ

หน้าตาน่ารัก+ฮาดี...ชอบๆ ( ส่วนใหญ่นิสัยดีด้วย )

ถ้าเอาหน้าตาดี+สายพันธุ์แท้...ก้อชอบ " เฟรนด์ บลูด๊อก "

>> ( พิมพ์ถูกป่าวหว่า...คริ คริ ) :D:D:D

9. โกลเดน รีทริฟเวอร์ครับ..

10. NaWaa

NaWaa New Member Member

5,079
    85
    0
    ไซมีเรีย คับ

11. Taseetong

Taseetong New Member Member

283
    7
    0
    ชอบ ปอม ปอม - -

12. JZA80DriftDancer

JZA80DriftDancer New Member VIP Privilege

1,029
    53
    0
    ไซบีเรีย ครับบบบบบบบบบบ

แจ่มสุด หอนที ขนลุก อิอิ
    :D:D:D

13. .KitarO.

.KitarO. New Member Member

839
    23
    0
    ผมว่าเลี้ยงพันธ์อะไรก็จะรักพันธ์นั้นครับ

ตอนนี้มี โกลเด้น กับ คล็อกเกอร์

อยู่ด้วยกันตลอด แค่นี้ก็พอแล้ว

14. ^^ FaNGy ^^

2,560
    67
    0
    พุดเดิ้ลหน้าหมีเท็ดดี้แบบที่บ้านก้อน่ารักดีค่ะ ฉลาดสุดๆๆๆๆ

ต้องขอบคุณพี่เก่ง Wagon Club นะคะ เมื่อสี่ปีที่แล้วยอมลำบากขับรถฝ่าฝนตกหนักจากโชคชัย 4 มาให้แฟงถึงพระราม 5 ขอบคุณจิงๆคะ ที่ทำให้นู๋มีม๋าที่น่ารักแบบนี้ ^^

เอวี่^เรซซิ่ง ถูกใจสิ่งนี้
  15. เอวี่^เรซซิ่ง

เอวี่^เรซซิ่ง New Member Moderator Lady Member

2,620
    79
    0
    ชอบ เฟ้น บู ด๊อก เหมือนกันเลยพี่บ๊วย อิอิ ตัวเตี้ยๆ หน้าโหดๆ อิอิ

กะ บลู เทอ เรีย อะ หน้ามัน เอ๋อดีๆ ตาดำข้างนึง หน้ายาว เหมือน เม็ดยาแคปซูน 555+

แต่ตอนนี้ ที่บ้านเลี้ยง ปั๊ก แก่แร้ว 5 ขวบกว่าแร้ว

มันไฮเปอร์ มากกก

16. คนก็น่ารัก น้องหมาก็น่ารักนะครับ :D

17. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ชอบปั๊กจัง

18. [ BuAY ]

[ BuAY ] New Member VIP Privilege

156
    5
    0

ชอบหมาหน้าตากวนๆ อ่ะ...น่ารัก + ฮาดี :D:D:D

19. xanak

xanak New Member Member

126
    26
    0
    เอาว่าหากนิสัยดี ไม่โหด ชอบหมดทุกพันธุ์ครับ
    แต่ถ้าชอบสุดก็ shih tzu เพราะเลี้ยงอยู่ อารมณ์มันศิลปินดี
    และถ้าให้เลือกแบบยังไม่เคยเลี้ยงก็ MINIATURE SCHNAUZER หน้าแก่ดี ชอบๆ :)

20. kim&kim

kim&kim New Member Member

41
    0
    0
    ชอบปอม
    แต่ไม่มีเลี้ยง มีใครให้บ้างไหม อิอิ (หน้าด้านจิง ๆ เรา อิอิ)

21. มรดกพ่อ

มรดกพ่อ New Member Member

2,307
    29
    0
    เมื่อก่อนเลี้ยง ไซบีเรีย ต้องกินควบคุม ต้องพบหมอประจำ ต้องอยู่นอนแอร์ ดูเเลไม่ไหว เหมือนเล่น Impreza เลย ค่าดูเเลสูง อิอิ

ที่ชอบอีกที่มี โกลเดน ราบาดอร์ กะ ดัลเมเชี่ยน อันนี้เลี้ยงอยู่ครับ บ้าน รถ พัง หมด อ่ะ

22. elmo

elmo New Member Moderator VIP

2,175
    3
    0
    ไซบีเรีย อีกหนึ่งเสียง งับ

23. jimmyjoe

jimmyjoe New Member Member

340
    22
    0
    pitt bull only

24. ..I LOVE PUG..:)

25. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    American Pitbull Terria คับ ถ้าได้ลองสัมผัสแล้วจะติดใจ

ลูกชายผม Culo!!!

26. icy_engine

icy_engine New Member Lady Member

718
    2
    0
    ตอนนี้อยากได้ Begle มากกกกก...

แต่ชอบหลายพันธุ์ค่ะ

ทั้ง "โกลเด้น ลาบาดอร์ ดัลเมเชี่ยน"

จากที่เคยเลี้ยงทั้ง 3 พันธุ์นี้มา

น่ารักทุกตัวเลย

แต่ ดัลเมเชี่ยนนี่ ซนขั้นเทพเลย

ยังไงก็แล้วแต่ ขอให้เป็น "หมาน้อย" เถอะ ชอบหมดเลย

ก็มันน่ารักทุกตัวเลย

(แต่อย่าดุนะ เค้า กลัว)

ปล. สมัคร rcweb มาก็หลายปีแล้ว มันนี้เพิ่งจะ เห็นว่ามีบอร์ดนี้ด้วย) :D:D

27. ^^ FaNGy ^^

2,560
    67
    0
    เพิ่งเปิดบอร์ดได้ไม่นานอ่าค่ะ ^^

28. SR20det_350

SR20det_350 New Member VIP

348
    0
    0
    ของผมก็ติดใจเหมือนกันคับ มันเหมือนดุนะ แต่น่ารักมากๆ:sad:

29. Jerry_F1

Jerry_F1 New Member Member

298
    1
    0
    ชอบ เทอร์เรีย คร้าบ โดยเฉพาะเจ้าตัวนี้

:D:D:D

30. EG_ลั๊นลา

EG_ลั๊นลา New Member Member

821
    30
    0
    American Pitbull Terria ชอบครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้