เพิ่งถอย Crown 132 มา ขอคำแนะนำหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Toyota Crown Thailand' เริ่มโดย le-phather, 9 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. le-phather

le-phather New Member Member

4
    0
    0
    :Dสวัสดีครับ ผมชื่อ PLUS นะคับ
    พอดีเพิ่งถอย TOYOTA CROWN 2.8 Royal Saloon
    เครื่อง 1J-GE
    ติด LPG สองระบบ ถัง 75 ลิตร
    บอดี้ภายใน ภายนอก เดิมๆ

ผมรู้สึกว่า อัตราการบริโภคแก็ซ ของเจ้า crown ของผมมันกินจุไปหน่อย ผมไม่ค่อยมีเงินเลี้ยงมัน
    ผมอยากจะไปจูนปรับนิสัยการกินของมัน ให้มันกินแบบประหยัดอดหอมรอมริบ
    ทำงานเต็มที่หน่อย

ไม่เน้นแรง 160km/hr ก็เอาแล้ว แต่จะเอาประหยัดแบบสุดๆ
    อยากถามว่า ประหยัดสุดๆ กิโลละบาทนี่จะทำได้มั้ยครับ

แล้วก็อยากถามว่าปกติค่าจูนตรงนี้เค้าคิดราคาเท่าไรหรอครับ
    แล้วมีร้านใหนแนะนำบ้าง
    แล้วถ้าเป็นเชียงใหม่หละ มีร้านใหนแนะนำบ้าง เพราะตอนนี้อยู่เชียงใหม่ อยากจูนก่อนกลับ

ยังไงก็ขอขอบคุณทุกคำแนะนำครับล่วงหน้าครับ
    ขอสมัครเข้าคลับด้วยคนนะคับ มี meeting เมื่อไรจะไปด้วยครับ:D

2. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    เครื่องเจแซด ดมแก๊ส เป็นอะไรที่กล้วยๆมากๆ เดาว่า ของคุณพลัส เป็นระบบดูด วิธีจูนแก๊สสำหรับเครื่องเจ ไม่มีอะไรยาก เพียงเข้าใจหลักการทำงานก็จูนได้แล้วคับ

อันนี้เป็นหลักการการจูน จากอ.แอ้ม เว็บแก๊สไทยดอทคอมคับ (ผมอ่านจากที่นี่แล้วก็จูนตาม ใช้ได้เลยไม่เคยมีปัญหาอะไร) หรือจะเข้าไปหาอ่านวิธีการจูนก็ได้คับ มีหลายตำรา หลักการคล้ายๆกัน www.gasthai.com

วิธีการจูน แบบ พีคจูนนิ่ง
    1. เร่งเครื่อง ให้รอบเครื่อง อยู่ประมาณ 3500 ถึง 4000 รอบ
    2. หมุน เพาเวอร์วาว เข้าๆๆๆๆๆ จนเครื่องยนต์ รอบตกลง
    (เราจ่ายแก๊สน้อย ไม่พอต่อความต้องการของเครื่องยนต์ แบบนี้เรียกว่า ลีน)
    3. หยุด แล้วหายใจเข้า แล้วกลั้นใจ นิ่ง
    4. คลายออก ทีละนิดๆ รอบเครื่องจะ กลับมาเท่าเก่า คือ 3500 ถึง 4000 ตอนนี้สำคัญ นะครับ อย่าขยับ คันเร่งนะครับ
    5. คลายออกอีกนิด รอบเครื่องจะสูงขึ้น นิดหน่อย
    6. คลายออกอีกนิด รอบเครื่องจะสูงขึ้น นิดหน่อย
    7. คลายออกอีกนิด รอบเครื่องจะสูงขึ้น นิดหน่อย
    8. คลายออกอีกนิด รอบเครื่องไม่เพิ่มแล้ว(ถึงคลายออกอีก รอบเครื่องก็จะไม่เพิ่ม)
    9. หมุนกลับลงมา ที่ข้อ 7
    10.ข้อ 7 จะเป็นจุดสูงสุด ที่เราเรียกว่า "พีคจูนนิ่ง"
    11.ลองทำดูคุณทำได้ .. เอาใจช่วยคับ

3. tha79

tha79 New Member Moderator

737
    0
    0
    ฟามรู้อีกแล้วคับพี่เอก

สำหรับแก๊สมิกเซอร์ ถ้าจะเอาประหยัดมากๆ ก็ต้องจูนบาง เคยทำครับ สำหรับรุ่นปีและเครื่องเดียวกัน เคยได้สุดๆ บาทสิบตังค์ สำหรับทางไกล แต่เหยียบได้แค่ร้อยสี่สิบกว่า
    ตอนหลังเลยจูนให้กินมากขึ้น ก็ขับสนุกขึ้น กินขึ้นนิดหน่อย รับได้คับ

4. le-phather

4
    0
    0
    ออ ครับ
    เดี๋ยวจะลองดู
    ขอบคุณมากครับ ความรู้ดีๆ แบ่งปันกัน

5. le-phather

4
    0
    0
    มีใครพอรู้จักร้านที่ทำ crown 1jge lpg เก่งบ้างๆ

แนะนำหน่อยครับ ทำเองไม่เป็นฃจริงๆ

ขอเป็นร้านที่เชียงใหม่นะคับ

6. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    ลองแวะไปดูใน http://www.gasthai.com/lpgnetwork/weblist.asp นะคับ

หรือสมาชิกท่านไหนพอจะแนะนร้านที่เชียงใหม่ได้ ช่วยๆกันคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้