วิธีลดความร้อนในห้องเครื่องยนต์

การสนทนาใน 'ClubStream' เริ่มโดย A_Stream1409, 9 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. A_Stream1409

A_Stream1409 New Member Member

24
    1
    0
    พอดีรู้สึกว่าความร้อนในห้องเครื่องStreamเนี่ย มันร้อนมากก ขับมาจอดแล้วเปิดกระโปรงทีไรมันร้อนวูปเข้าหน้าทุกที แถมมีกลิ่นยางไหม้อีกต่างหาก หลังจากหาข้อมูลมาพอสมควร ว่าความร้อนในห้องเครื่องแผ่มาจากท่อไอเสียเป็นหลัก จึงหาทางป้องกันความร้อนจากท่อไอเสียโดย ไปซื้อผ้าพันท่อไอเสียมา800จ้างให้ร้านทำท่อไอเสียถอดHeaderหรือเขาควายลงมาพันให้จนถึงแคตเลย(กว่าจะถอดได้ สงสารช่างเลย)ค่าแรง300 ให้ช่างไปอีก 100

หลังจากพันท่อไอเสียแล้ว(ไม่ได้บอกผ.บ.) ผบ.เอารถไปขับ(เขาขับอยู่ทุกวัน) ปรากฎว่าแอร์เย็นขึ้น, เสียงเครื่องเงียบลงมากก(เข้าใจว่าผ้าไปดูดซับเสียงไอเสีย), ผมรู้สึกว่าขับลื่นขึ้นด้วย และที่สำคัญขับรถทางไกลมาแล้วเปิดฝากระโปรงไม่มีไอร้อนวูปและกลิ่นไหม้อีกเลย:D ผบ.ยังถามเลยว่าไปทำอะไรมาทำไมไม่มีกลิ่นไหม้เลยทั้งที่ก่อนหน้านี้ จะมีกลิ่นและร้อนมากกก :)

obb_stream M7 ถูกใจสิ่งนี้
  2. obb_stream M7

obb_stream M7 New Member Moderator

1,047
    6
    0
    วิธีดีดี ผมขอไปทำบ้างนะครับ

เพราะเวียร์แก็ส ของผมไปอยู่แถวๆหลังเครื่องสะด้วย

จะได้ไม่ร้อน ขอบคุณสำหรับข้อมูล และ วิธีดีดีครับ

3. panya852

panya852 New Member Moderator

946
    15
    0
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ

4. Alif & Otis

Alif & Otis New Member Moderator

1,696
    51
    0
    ชัดเจนครับ ห้องเครื่องสตรีมมันเล็กและร้อนจิงๆ..

5. FoxStream

FoxStream New Member Member

249
    2
    0
    คุณเอ มีวิธีดี ๆ มาให้เสมอเลยนะครับ

ขอบคุณครับ

6. Ti For Stream

Ti For Stream New Member Member

497
    2
    0
    ไปทำร้านไหนเหรอครับ 300 ทิป 100 ไม่แพงดีครับ

7. cj_fit

cj_fit New Member Member

21
    1
    0
    ขอบคุณมากครับ กำลังหาวิธีลดความร้อนห้องเครื่องอยู่พอดี ถ้ารถติดๆขึ้นถึง 90องศาเลยครับบางทีมีเลย (ว่าแต่ไปทำร้านไหนครับค่าแรงไม่แพงดีครับ)

8. A_Stream1409

A_Stream1409 New Member Member

24
    1
    0
    ผมทำร้านทำท่อไอเสียเล็กๆ แถวโคราชครับ ถ้าจะทำแนะนำให้หาร้านที่ขายและพันให้ด้วยทีเดียวเลยจะได้ไม่เสียเวลา

9. auikung

auikung Member Member

587
    9
    18
    อ๋ออย่างนี้ดีมากเลย

เมื่อวานขับจากบุรีรัม ก่อนถึงปากช่องฟารืมโชคชัย เป้นทางขึ้นเข้า

ความร้อนขึ้นสุงมาก แอร์มันก็ตัดเหลือแต่ลมออกมา พอดีเป็นช่วงที่รถติดตอนขึ้นเขา

นึกว่าจะแย่ซะแล้ว ดีนะที่ช่วงลงเขารถมันไม่ติด ไม่งั้นจบข่าวแน่ๆๆ

ยังไงใครไปทำที่ไหนค่าแรงค่าของเทาไหร่มาแจ้งให้ทราบด้วยนะ

จะได้ไปทำมั่ง

เอาที่กทม.นะ

10. A_Stream1409

24
    1
    0
    ถ้าความร้อนขึ้นตอนรถติด(ไม่วิ่ง)แนะนำให้ตรวจสอบระบบระบายความร้อนหลักก่อน เช่น พัดลมหน้าเครื่องทั้งสองตัว,ล้างหม้อน้ำ,ฝาปิดหม้อน้ำ(ใช้ของแท้เท่านั้น ห้ามใช้ตามร้านอะไหล่เด็ดขาด)
    ส่วนที่เหลือเช่นวาวล์น้ำ,ปั้มน้ำ,ปะเก็นฝาสูบ(ถ้าหากรั่ว)ค่อยทำถ้าแก้เบื้องต้นแล้วไม่หาย เพราะมันไม่ค่อยพังง่ายๆครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้