+++++ ใครใช้ CK 4 มั่งครับ +++++

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย \\\ ~ A ~ ///, 4 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. \\\ ~ A ~ ///

\\\ ~ A ~ /// New Member VIP

1,727
    15
    0
    คือ อยากรู้ว่า ถ้าเราจะทำลิ้นหน้า แบบไหนถึงจะสวยครับ ใครมีรูปช่วยโพส ไห้ดูหน่อยครับ แล้ว ไฟมุม CK2 ใส่ กะ CK 4 ได้ป่าวครับ อีกนิด CK 4 เป็นเครื่อง 1500 หรือ 1600 ครับ ขับแล้ว รู้สึกว่า อืด มากๆ ลอง กะ E CAR 1600 ปะกอบนอก โดนสวยกะเด็นเลยครับ ทำไงไห้มันแรงหรือขับดีขึนกว่าเดิม แบบ พอเข้าใจที่ครับ ขอบคุณคร้าบ ( ผมไม่มีความรู้เรื่องเครื่องเบนซิลเลยครับเล่นแต่ดีเซล ) :D:D:D

2. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    ถ้าจะเน้นเลยว่าเป็นลิ้นอย่างเดียว ตัวเลือกค่อนข้างจะน้อยคับ เพราะว่าค่ายแต่งน้อย ไม่เหมือน Honda ถ้าไม่ไปทางตัวนอก ก็ต้องเป็นตามร้านไฟเบอร์ปั้นเองคับ

แต่ถ้าไม่เป็นลิ้น อยากเปลี่ยนทั้งกันชน ก็มีให้เลือกพอสมควร แต่มันก็จะเป็นชุดที่ใส่สำหรับอีโว ....คือ ตรงด้านข้างมันจะบานออกรับกับโป่งหน้า ซึ่งเวลาใส่กันโป่งเดิม มันก็จะบานออก ไม่รับกับโป่งเดิม

เหมือนเดิมคับ เชียร์ ตัวนอก ตามสูตร 555+ แต่ก็ค่อนข้างหายากนิดนึง ลองดูที่นี่ก็ได้คับ ราคาไม่แพง งานสวยๆๆ
    http://www.club4g.com/index.php?topic=45736.0

ไฟมุม ไม่เหมือนกันคับ มันจะเลื่อมกานนิสนึง

CK 2 ....เครื่อง 1500
    CK 4 ....เครื่อง 1600
    CK 5 ....เครือ่ง 1800

ที่เครื่องอึดๆ อยู่ที่หลายปัจจัยคับ จากที่เคยอ่านมา ว่าพี่ซื้อรถต่อมา (หรือเปล่า) มันก็อยู่การดูแลลรักษาของแต่ละท่านคับ เบื้องต้นก็ลองเช็คอาการทั่วไปคับ น้ำมันเครือ่ง เป่ากรอง คลัช ฯลฯ

แต่ที่โดนสวนมาก มันไม่น่าแปลกคับ เพราะ
    1.เครื่องของคันนั้นตั้ง 1800 มากกว่าเรา 200 cc
    2.ประกอบนอกด้วย ถ้าดูแลมาดีๆ เครื่องสมบูรณ์มากคับ
    3.บอดี้นั้นเบากว่าเราพอสมควรเลย

ด้วยความที่เบากว่า+เครื่องความจุมากกว่า สวนเรา ไม่น่าตกใจเท่าไรคับ

ถ้าจะขับดีขึ้นหน่อย สูตรพื้นฐาน แบบเครื่องเดิมไม่อยากเปลี่ยนเครื่องก็จะประมาณว่า กรอง เฮด ทำฝา ทำกล่อง ประมาณนี้คับ

อย่างที่เจิ้นทำมา ก็มีกรองHKS เปลี่ยนท่อทั้งเส้น+เฮดตรงรุ่น แค่นี้คับ วิ่งดีกว่าเดิมแน่นอนคับ ปกติขับไม่เร็ว ขับอยู่ 100 พอทำสเตปนี้มา วิ่ง100 เหยียบน้อยกว่าเดิมเยอะคับ

3. \\\ ~ A ~ ///

1,727
    15
    0
    ขอบคุณครับเสี่ย ตอนนี้ เปลียนพักปลายแล้ว ดีกว่าเดิมอีกนิด โหลดหน้าลงมา 2 นิ้ว หลัง 1.5 นิ้วครับ ท้ายยังโด่งอยู่เลย ต้องทำไหม่ ส่วนลิ้นหน้าสงสัยต้องก็อปเอาครับ อิอิ

4. oileve

oileve New Member Member

311
    5
    0
  5. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    CK4 เครื่อง 1600 cc อ่ะคับ ไม่น่าอืดนะ

ลองเช็คเครื่องว่าสมบูรณ์แค่ไหน

ถ้าจะให้วิ่งแบบจี๊ดๆก้อทำฝา ใส่กล่อง เพราะกล่องเดิมทำรอมไม่ได้ กรองเปลือย ท่อ2นิ้ว2

พูเล่หน้าเครื่องลดน้ำหนัก ครัชดีๆๆสักชุด

รับลองจมไมล์แน่นอนคับ เคยลองมาแล้ว อิอิอิอิ

6. \\\ ~ A ~ ///

1,727
    15
    0
    ตอนนี้ เอาหม้อพีกปลายออกเอาแคทออก ปลายไหลไป 200 แล้วครับ อยากทำไห้ออกตัวจัดๆหน่อย

7. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    ต้นจัดๆๆ ก้อลองหาพูเล่หน้าเครื่องลดน้ำหนักสักอันรอบมาเร็วขึ้น

8. Jern

6,174
    48
    0
    ลิ้นหน้า ถ้าไม่รีบ ก็ใจเยนๆรอดูของแท้ก็ได้คับ ของดูในเว็บที่เนะนำให้เลยคับ แต่เค้าจะขายทั้งกันชน+สปอตไลน์+ลิ้น พร้อมกันเลย ซึ่งตอนนี้ก็มีขายอยู่ 5,500 (ยังไม่ได้ต่อ) คับ

9. Jern

6,174
    48
    0
    เอาลงด้วยวิธีอะไรหรอคับ ถ้าทำปรับเกียวก็สบายคับ ปรับเอาง่ายๆเลย

ถ้าเป็นสปริงลองดูเอาด้านหลังแข็งๆหน่อยละกานคับ

หรือไม่ เคยเห็นด้านหลังเค้าเอาสเปอร์รองกันก็มีคับ ค่าใช้จ่ายไม่สูงมาก ส่วนมากรถติดแก๊สแต่ไม่ได้เปนรถซิ่ง จะใส่กันอ่าคับ

ปล.สาธุๆๆๆ อยากเป็น เสี่ย 555+

10. Jern

6,174
    48
    0
    ช่วยแนะนำพูเล่หน้าเครื่องหน่อยคับ

เป็นพวกยี่ห้อไรดีคับ หายากไม๊ ราคาประมาณเท่าไรหรอคับ

ขอบคุณคับ

11. \\\ ~ A ~ ///

1,727
    15
    0
    ซือพวงมาลับคลองถมกะคอมา ใส่แล้วแตรไม่ดังดูไปดูมา ไอ้แผ่นแบนๆไต้คดเล็กไปเลยไม่โดนสวิส เซ็งเลย

12. Jern

6,174
    48
    0
    ลองดูคับ ถ้าไม่ถึงสวิต ลองหาตัวต่อดูคับ ให้มันไม่แตะสวิต จะได้ใช้งานได้

13. \\\ ~ A ~ ///

1,727
    15
    0
    เรียบร้อยแล้วครับ คนขายหยิบผิดเบอร์ ค่อยๆทำ มองๆของแต่งมีแยอะมากกกกก

14. Jern

6,174
    48
    0
    จัดไปยาวๆๆคับท่าน

15. """""""""""

16. mInnu

mInnu New Member Member

434
    10
    0
    แอบมาดูคับ คอมิตซูเหมือนการ.....

17. chang

chang Well-Known Member Member

4,985
    57
    48
    กาลันตี แชมป์ จิม คา หน้า ครับ

คาราวะ อาจารย์ Jack คร๊าบบบบบ

ของเค้าดีจริงๆ :D:D:D:D

18. \\\ ~ A ~ ///

1,727
    15
    0
    ใช้กล่องอะไรดีครับที่ไม่แพงมากแต่คุณภาพดีๆ

19. n!Cs`RCW

n!Cs`RCW New Member Member

470
    20
    0
    ผมว่า วาง 4g93 หลือ 92 เเคมคู่ ผมว่าคุ้มกว่านะครับ

20. nikexposure

nikexposure Well-Known Member VIP

3,466
    41
    48

ก็ใส่ลิ้นหน้า CK4 งัยคับ แต่หายากนิดนึง

ไฟมุม ใส่กันไม่ได้คับ คนละลายกัน และหูยึดไม่ตรงกัน แต่ก็พอใส่ได้นะแต่ไม่สนิด ดูไม่สวย

CK4 1600 cc คับ

ทำไงให้แรงขึ้น ก็ เปลียนเครื่องคับ 4G93 DOHC หรือ 4G92 mivec หรือ สุด ๆ ไปก็ 4G63T จบเลย

แต่อย่าขับเร็วเลยคับ สิ้นเปรือง และอันตราย แต่งสวย ๆ ขับดีก่า ไม่เสียตังค์เยอะ:D:D

21. \\\ ~ A ~ ///

1,727
    15
    0
    ขอบคุณครับ ตอนนี้ จะเซ็ทโบแล้วครับ

22. BanK-Evo6

BanK-Evo6 New Member VIP

636
    18
    0
    ทำฝาครับ +กล่อง+คนจูนดีๆสักคน

23. t@e_looks

t@e_looks New Member Member

58
    8
    0
    กระทู้นี้เชียร์กันไปเชียร์กันมาได้วาง4G63แน่ๆ

55 ล้อเล่นๆ

24. Jern

6,174
    48
    0
    หวัดดีคับ

ทำมาแล้ว เอามาเล่าต่อกันบ้างนะคับ สนใจมากเลย เพราะ 63T ราคาน่ากลัว :D:D:D

25. \\\ ~ A ~ ///

1,727
    15
    0
    wได้เลยครับเจิ้น พอดี ที่ร้านที่เป็นสปอนเซอร์ เขาจะทำไห้ครับ ฟลุ๊คเลย

26. Jern

6,174
    48
    0
    WOW ติดตามๆๆคับ

27. \\\ ~ A ~ ///

1,727
    15
    0
    ยังไม่ได้ทำตอนนี้ครับ เสี่ยเจิ้น เด๋ว ดูๆเรื่องกล่องก่อน แล้วก็งบปะมาณในการซื้อของ ว่าใช้เงินเท่าไหรคุ้มหรือป่าวครับ ดีนะที่ค่าแรง ค่าท่อฟรื ไม่งั้นเงินไหลแน่เลย

28. Jern

6,174
    48
    0
    คับผม เอาใจเชียร์คับ

ตอนนี้เจิ้นรอ tein ก่อนคับ ท่านเอเล่นเครื่องไปก่อนเลย อิอิ

ถ้าได้ tein แล้วก็ไม่รุ้จะเล่นไรแล้ว ก็คงทำเครื่องอย่างเดียวคับผม :):):)

29. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    แอบมาดู พี่เอเล่น CK แล้วหรอเนี้ย อิอิ วุ๊ดๆๆ ฮ่าๆ

30. lancerck4

2,280
    52
    48

ไม่ขนาดนั้นหรอกแค่เคยทำมาก่อน เลยมาแบ่งปันกัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้