ตั้งไฟ ตั้งวาวล์

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย salmon drag, 23 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. salmon drag

salmon drag New Member Member

286
    7
    0
    ตั้งไฟ ตั้งวาวล์ จะรู้ได้ยังไงว่า มันเริ่มมีปัญหา

ไฟอ่อนแก่ ครับ วาวล์ ห่างไปชิดไป อาการเป็นยังไงครับ หรือมีวิธีเช็คง่ายๆไหมครับ
    เพื่อจะได้ดูรถตัวเองได้ ขอบคุณครับ

:confused::confused::confused:

2. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    หากวาล์วดัง มันจะมีเสียงแก๊ก แก๊ก อ้าวบอกยากนะเนี่ย 1 ปี ผมตั้งวาล์วไป 6 ครั้งแล้วครับ
    เพราะผมติด NGV
    หากไฟแก่ก็จะเขก มีเสียงเหมือนตีเหล็กมั้ง

3. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0

ขยันตั้งวาวล์ อย่างนี้ก็ดีครับ ป้องกันอาการวาวล์ยัน
    แต่ทุก 2 เดือน มันถึ่ไปป่าวครับ

แต่ได้ข่าวมาว่า ฮอนด้ามักวาวล์ยันเร็ว เมื่อติดแก๊ส
    แต่ก็ได้ยินให้ตั้ง ทุก 20000 โลครับ ถ้ากลัว ก็ ทุก 10000โล
    ก็น่าจะไหว

ก็ให้หมั่น สังเกตุ ฟังเสียงเอาครับ

ส่วนการตั้งไฟต้องให้ร้านทำครับ เพราะเขามีเครื่อง
    ยิง สามารถเช็คได้เลยเป๊ะ ๆ แล้วก็หมุนตรงจานจ่ายปรับตำแหน่ง
    ให้ตรงกันประมาณนี้ครับ

ปล. เรื่องวาวล์ยัน อาจเกิดจากการจูนแก๊สบางไปด้วยครับ
    ถ้ายังไงให้จูนให้พอดี อย่าเอาประหยัดลูกเดียวครับ ต้องหาร้าน
    ที่มีเครื่อง เอ เอฟ มิเตอร์ วาย แบนด์ ก็จะดีครับ ค่อยมั่นใจระดับ
    สุงหน่อย

4. ใครช่วยอธิบายเรื่องวาล์วยัน เพราะติดแก๊สให้ผมฟังหน่อยเถอะครับ
    ได้ยินมาบ่อยมาก ๆ คำว่าวาล์วยันเนี่ย มันหมายถึงอะไรเหรอครับ เพราะ
    เท่าที่รู้ วาล์วมันมีระยะของมันอยู่แล้ว โอกาสที่บ่าวาล์วจะสึกถึงขั้นวาล์ว
    ขึ้นมายันกับ Locker Arm คงเป็นไปไม่ได้ ที่บอกว่าวาล์วยันเนี่ย มันยัน
    กับอะไรครับ ไม่ทราบจริง ๆ ครับ ไม่ได้กวน

5. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    ผมยังไม่เคยตั้งเลยอ่ะ แต่รถผมมีอาการคือ ตอนเช้า สตาร์ทเครื่องใหม่ๆ มันจะมีเสียงดัง แต็กๆๆๆ สักพัก มันก้อหายไปเอง อาการนี้เกี่ยวกับไฟ หรือ วาวล์ ป่าวครับ แต่รถก้อปกติดขับได้ปกติ ดังแค่ตอนเครื่องเย็นแล้วสตาร์ท ส่วนใหม่เป็นตอนเช้าครับ

6. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    อ้อ ลืมบอกไปว่า รถผมน้ำมัน โซฮอล 95 ครับ ขอบคุนครับ

7. art_huntingtest

art_huntingtest New Member Member

23
    3
    0
    คืองี้ครับ รถที่ใช้ก๊าสแทนน้ำมัน เครื่องยนต์จะร้อนมากกว่าใช้น้ำมัน มาก มาก ซึ่งจะทำให้บ่าวาวล์สึกง่าย อาการที่ตามมา ไม่วาวล์จม ก็ วาวล์รั่ว พอวาวล์จม ก็ เป็นสาเหตุให้วาวล์ยันกระเดืองวาวล์ เรียกว่า วาวล์ยันครับ แต่สวนมากที่เจอบ่อยที่สุดก็ รถแท็กซี่ครับ รถวิ่งทั้งวันร้อนจัด ทำงานหนัก จะรั่วมากกว่ายัน

"ชอลิ้วเฮียง" ถูกใจสิ่งนี้
  8. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    ตามนั้นครับ เพิ่มเติม อีกประเด็นสำคัญคือ ที่ทำให้
    ยัน และ สึก บิ่นในที่สุดคือ การจุนแก๊สที่ไม่แมทกับความจริง
    คือ จูนบางกว่าความเป็นจริง เพื่อที่จะได้ประหยัด เช่น โลละ
    1 บาท แต่จริง ๆ ต้องได้ 1.5 บาท (สมมติครับ)

ลองเข้าไปดู ที่www.thaiagclub.comตามด้วย
    หัวข้อ สอบถามปัญหา และ คลิ๊ก หน้าที่ 4 รอดูกระทู้ได้เลย
    ครับ กระทู้ฃื่อ วาวล์บิ่นเมื่อใช้แก๊ส มา 70000 กว่าโล

ถ้าจูนบาง รับรองไม่ถึงแน่ ๆ ครับ ยิ่งพวกฮอนด้า ต้อง
    ตั้งกันไวมาก (ถ้าติดแก๊ส) ถ้าเดิม ๆ ไม่ติด เครื่องเก่า 100000 โล
    ตั้งไป 2 ครั้งเองครับ ก่อนตั้งก็ไม่มีอาการด้วย แต่กันไว้ก่อน 55
    แต่ถ้าติดแก๊สต้องควรระวังครับ:D

9. payub

payub New Member Member

54
    0
    0
    แล้วตั้งวาวล์เนี่ยราคาประมาณเท่าไรครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้