รบกวน เรื่องการเซตเวสเกตกับปรับบูส

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย ju4, 29 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ju4

ju4 New Member Member

145
    2
    0
    รบกวน เรื่องการเซตเวสเกตกับปรับบูส ครับ คือว่าบูสเดิมๆปกติอยู่ที่ 1 บาร์ แต่เราต้องการบูส 1.3 บาร์โดยใช้ปรับบูสไฟฟ้า เราควร
    -ปรับที่เวสเกตให้ได้ 1.3 บาร์ก่อนแล้วค่อยมาปรับที่ปรับบูสไฟฟ้า
    -ไม่ต้องปรับที่เวสเกตปล่อยให้เวสเกตคุมที่1 บาร์ให้ปรับบูสไฟฟ้าทำหน้าที่ปรับเอง
    -หรือยังไง ครับพี่ๆ พิมพ์แล้วงง

2. aeo@scb

aeo@scb New Member Member

874
    6
    0
    ปรับที่ตัวปรับบูสต์ไฟฟ้าครับ...........แต่ต้องมั่นใจว่าเวสเกตไม่มีปัญหา.........วิธีทดสอบคือ ก่อนใส่ตัวปรับบูสต์ไฟฟ้า บูสต์เท่าไหร่ สมมุติว่า 0.8 บาร์........เมื่อใส่ตัวปรับบูสต์ไฟฟ้าแล้ว....ให้ปรับให้ต่ำที่สุดหรือปิดเครื่อง ต้องบูสต์ได้ 0.8 บาร์ เช่นเดิม......จากนั้นอยากได้เท่าไหร่ เช่น 1.1 บาร์ ก็ปรับที่ตัวปรับบูสต์ไฟฟ้าครับ..........ค่อยๆปรับน่ะครับ....เดี๋ยวฟาดไป 1.8 บาร์.......เดี๋ยวงานเข้า...............:D

3. ju4

145
    2
    0
    55ขอบคุณครับ ฟาดไปแล้วครับ 1.8 เลยต้องเซตใหม่

4. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ตามพี่โอ๋ใหญ่ว่าครับ ค่อยๆปรับไปทีละนิดนะครับ แล้วลองวิ่งดู อย่าใจร้อนครับ

5. ju4

145
    2
    0
    ขอบคุณครับ

6. toku

toku New Member Member

1,101
    4
    0
    ตาคนนี้ ไม่ต้องใช้แล้วปรับบูสต์ กะเวสเกตเนี่ย ถอดทิ้งไปเลย

7. ju4

145
    2
    0
    มาจันท์แล้วมาทำให้ทีนะป๋า

8. toku

1,101
    4
    0
    ผมมีอีกประเด็นครับ.........เนื่องด้วย ตอนนี้ ผมมีปัญหาครับ ..... ผมใช้ปรับูสต์ blitz dual SBC ครับ.... มันปรับเป็นเปอร์เซนต์ ตามประสิทธิภาพของเวสเกต (น่าจะ)
    ตอนนี้ผมบูสต์ได้แค่ 1 บาร์เท่านั้นเลยครับ ตอนปิดปรับบูสต์ มันจะได้แค่ 0.6-0.7 เอง เช๊คทุกอย่างหมดแล้ว ไม่มีปัญหาลมรั่ว หรือต่อสายไม่ถูก.......

ก็เลยมานั่งคิดตามหลักการของเจ้า Blitz ผมมองง่ายๆว่า มันน่าจะใช้ข้อมูลของข้อมูลของเวสเกต แล้วมาปรับยกขึ้นตามเปอร์เซนต์ที่ตั้ง ที่ปรับบูสต์ ..... ผมเลยลองไขน๊อตที่หัวเสเกตเลย.... ปรากฏว่าได้ผลครับ ไขขึ้นมานิดนึง มันขึ้นมาเป็น 1.17 บาร์ จากเดิมที่ได้แค่ 1.03 เท่านั้น ....แต่ยังไม่ได้ดูละเอียดน่ะครับ จะลองดูอีกทีตอนที่พอจะมีเวลา

9. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    555555 เส้นผมบังภูเขาอีกแล้วพี่ต๊อกกกก
    เจอสปริงมันหย่อนไป

10. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ต๊อกดูผ้าเวสเกตยัง ว่ายังไม่มีรอยฉีกเป็นตามด
    พวกผ้าสีส้ม มันดูด้วยตาเปล่าไม่ค่อยเห็น ต้องส่องกับแดด แล้วดึงดูครับ เวลาบูสท์มาแล้วผ้ามันยืดลมมันรั่วได้
    ถ้าไม่มีค่อยไล่ขันกดหัวเวสเกต

11. toku

1,101
    4
    0
    ยังไม่ได้ถอดอะไรดูเลยครับ........เวสเกตของถาวรซื้อมือสองมา ....ที่เห็นๆก็สีส้มเลยครับพี่โอ๋...... สงสัยว่าจะโดนแล้วละ....... ขันหัวเวสเกตอย่างเดียวจะช่วยได้มั้ยครับพี่

12. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ดีใจด้วยครับ คุณต๊อก หาสาเหตุเจอจนได้ :D

13. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ถ้าผ้ารั่วเป็นตามด บูสจะไหลไปเรื่อยๆแบบค่อยๆไป

14. ju4

145
    2
    0
    ดีใจด้วยครับ อย่าแรงมาก ยังไงให้ผมเห็นฝาท้ายบ้างนะครับ

15. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    พี่ต๊อก เวสเกต ของถาวร รู้สึกจะเครมได้นะ ถ้ามีปัญหา

เว้น แต่อย่างเดียว ห้ามแกะอะไร ต้องไปให้เขาแกะ เท่านั้น

16. toku

1,101
    4
    0

ซื้อมือสองต่อเค้ามาก็เคลมได้ด้วยเหรอ.........อืมมมม แต่เด่วจะลองไขเพิ่มอีกหน่อย ดูสิว่าบูสต์จะขึ้นอีกมั้ย........

ใช้ปรับบูสต์แปลกๆไม่เหมือนชาวบ้านมันก็อย่างนี้ละ
    น้า

---------- Post added at 09:39:39 ---------- Previous post was at 09:39:08 ----------

ซื้อมือสองต่อเค้ามาก็เคลมได้ด้วยเหรอ.........อืมมมม แต่เด่วจะลองไขเพิ่มอีกหน่อย ดูสิว่าบูสต์จะขึ้นอีกมั้ย........

ใช้ปรับบูสต์แปลกๆไม่เหมือนชาวบ้านมันก็อย่างนี้ละน้า

17. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    ถ้ารั่วตามมด บูสท์จะไหลอย่างก้องบอกถูกแล้วครับ

ถ้าบูสท์ไม่มา
    นึกออกแล้วผมเคยเจออีกอัน ในพวกหัวเวสเกตไทยทำบางรุ่น
    ถอดออกมามันจะมีแหวนล็อคสปริงอยู่อีกอัน
    ถ้าแหวนอันนี้มันหลวมหรือคลายตัวออก ตัวน็อตกดสปริงหัวเวสเกตอาจจะคลายตัวได้ จึงมีแรงกดสปริงไม่เท่าเดิม
    บูสท์เลยหาย ถ้าเวสเกตอยู่ด้านบน เปิดหัวดูเองก็ได้ไม่ยากครับ
    ถ้าหลวมก็ขันอัดเจ้าน็อตตัวนี้ก่อนแล้วค่อยปิดฝา ขันไล่น็อตกดหัวเวสเกต

18. toku

1,101
    4
    0
    มันก็ไม่ถึงขั้นหายอ่ะครับพี่โอ๋ .......บูสต์มันขึ้นแค่ 1 บาร์นิดๆอ่ะครับ ผมลองขันกดลงไปนิดนึง มันก็เพิ่มเป็น 1.17 บาร์เลยคิดว่าน่าจะต้องขันเพิ่มอีกหน่อย น๊อตยังเหลืออีกเกือบสองเซ็นต์

19. KONGKUB

2,256
    14
    38
    อย่างนี้ผมว่าพี่ต๊อก ลองปิดปรับบูส แล้ววิ่งดูว่าบูสแตนมันอยู่ที่เท่าไหร่
    แล้วอยากได้เท่าไหร่ให้ปรับจากปรับบูสเอา
    น๊อตตรงหัวเวสเกต ไม่ต้องไปยุ่งปับมันแล้ว
    แต่ถ้าผ้าขาด เปลี่ยนไม่ยาก แต่ต้องใช้พลังข้อมือออ

20. oNOBARo

oNOBARo New Member Member

209
    1
    0

ขอถามอีกนิดครับ คิอที่หัวเวสเกต เราไม่ต้องขันอะไรเลยใช่ไหมครับ ปล่อยเหมือนเดิมเลยหรอครับ

21. kukjung_4654

kukjung_4654 New Member Moderator

1,243
    10
    0
    ผมใช้ เกดดี้โปรเฟค บี ตัวแรกอ่ะคับ ผมว่ามันใช้งานง่ายมากเลย
    มี3ปุ่ม ให้หมุน มีบาลาน โลบูส ไฮบูส
    วันไหนไม่ซัดก็ปิดปรับบูส อยากเล่นขึ้นมานิสก็โลบูสตั้งไว้บาร์2 เห้ามากหน่อยก็ไฮบูส บาร์8

22. KONGKUB

2,256
    14
    38
    1บาร์8เลยหรอ

23. oNOBARo

209
    1
    0
    ผมก็ใช้ตัวเดียวกับพี่อ่ะครับ แต่ผมงงหน่อยๆ
    คือ ผม ใส่ เวตเกสแยก ตั้งใว้ที่1บา

ผมตั้งบาลานใว้ตรงกลาง โลบูส ผมหมุนมา 2 จุดเอง แต่ทำไมมันก็ ได้ 1 บา เท่ากัน หรือว่า เราไม่สามารถทำให้น้อยกว่าที่ตั้งเวสเกตใว้

แล้วอีกอย่างครับ ข้างหลังตัวปรับบูส ตั้งแบบไหนอ่ะครับ เวสเกตแยก ครับ

24. oNOBARo

209
    1
    0
    ขอบคุณพี่ๆมากครับ

25. KONGKUB

2,256
    14
    38
    ปรับบูสรุ่นนี้ใช้ไม่เป็น

แต่ไม่มีปรับบูสตัวไหนตั้งให้เวสเกตเปิดได้น้อยกว่าค่า K สปริงครับ

เพราะบูสจะเท่าไหร่สิ่งสำคัญอยู่ที่ค่าKสปริงเวสเกต ปรับูสปรับเพิ่มได้เพราะมันไปหรี่ลมที่มายกเวสเกต

มันไม่สามารถสร้างลมเพิ่มมาช่วย ให้เวสเกต เปิดก่อนได้ครับ

26. oNOBARo

209
    1
    0
    ขอบคุณครับพี่

27. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    ถ้าสปริงเวสเกต คุมบูสท์ได้ต่ำสุดที่ 1 บาร์ ถ้าเราจะเอาต่ำกว่า1บาร์ต้องไปตัดสปริงเวสเกตออกครับ
    ไม่สามารถตั้งบูสท์ให้ต่ำกว่าค่าความแข็งของสปริงเวสเกตได้อย่างที่หมอก้องบอก
    การขันหัวเวสเกตมีแต่จะเพิ่มขึ้นจะค่าต่ำสุดเท่านั้นครับ

28. AZUESHii

AZUESHii New Member Privilege

145
    5
    0
    ของผมตัวเดียวกับป๋าต๊อกมั้งคับ ตัวที่มีหน้าจอด้วย
    ตั้งค่าไว้ที่10% บูสฟาดมาตั้งบาร์ห้ากว่า ลดเท่าไหร่ก็ไม่ยอมลง เสียวมากคับ ไม่รู้จะทำยังไงดี

29. KONGKUB

2,256
    14
    38
    แล้วปิดปรับบูส บูสมาเท่าไหร่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้