กระทู้ถามตอบปัญหารถRTรุ่นต่างๆ

การสนทนาใน 'RT Club' เริ่มโดย แว่น_RUN@BOUT, 11 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. SatitpongJ

SatitpongJ New Member Member

55
    0
    0
    ขอคุณสำหรับคำแนะนำของทุกท่านนะครับ

2. audy!

audy! New Member Member

1,075
    2
    0
    เรื่องล้อแม็คผมไม่ค่อยสันทัดเลยครับ เดี๋ยวรอท่านผู้รู้เข้ามาตอบให้นะครับ
    รอเดี๋ยวก่อนนะครับ:)

3. nongtan

nongtan New Member Member

34
    0
    0

ขอบคุณครับ

4. แว่น_RUN@BOUT

แว่น_RUN@BOUT New Member Member

1,308
    9
    0
    ล้อแม็คติดโช๊คน่าจะเป็นที่ออฟเซ็ทของแม็คอ่ะครับ....ก็คงต้องใส่สเปเซอเสริมออกมาแต่ควรจะเปลี่ยนเกลียวน็อตล้อให้ยาวตามด้วยนะครับแต่ผมว่าล้อยื่นออกมาเวลาเลี้ยวก็จะติดซุ้มอีกแหละ

สรุปหาล้อที่ออฟเซทพอดีดีกว่าครับ.........ส่วนใหญ่มีแต่ติดซุ้มหลังกันนะ อิอิอิอิ มาแนวแปลกคันนี้

ปล.คำตอบทั้งหมดที่ได้กล่าวข้างต้นเป็นเพียงการสันนิฐานของตัวผมเองถูกผิดก็ขออภัยด้วยคร๊าบบบบบ...

5. the_gamez

the_gamez New Member Member

751
    1
    0
    เรื่องล้อเเม็คติดผมว่า นะ

น่าจะลอง สเปเซอร์ เอาแบบ 4/114ออก4/114 หนาสัก 1นิ้ว ก็ได้ครับมันจะได้ ออกมาเยอะๆ จะได้ไม่ติดแต่ปัญหา อยาจจติดซุ้มรึเปล่า ก็ลองๆ ดีนะครับ ของ

6. nongtan

34
    0
    0
    ขอบคุณทุกท่านครับ

ผมไปถามที่ร้านเขาไส่สเปเซอร์ไห้อ่ะครับ

เดี๋ยวผมจะถ่ายรูปมาไห้ดูน่ะครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบครับ

7. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    ใส่สเปเซอร์แบบแผ่นรองใช่มั้ยครับ แนะนำว่าอย่าใส่หนามากเพราะว่าดุมตรงกลางล้อแม๊คมันจะไม่มีส่วนที่มารองรับการกระแทก เดี๋ยวน็อตล้อจะขาด แต่ถ้าจะใส่จริงๆ ก็ไม่มีปัญหาหรอก ถ้าไม่ได้มาตรฐานมันก็จะสั่นเท่านั้นเอง หาร้านดีๆ หน่อย แถมอีกนิดถ้าจะหาล้อใส่แบบไม่ติดซุ้มด้านในต้องใส่ออฟเซทที่ต่ำกว่า +30 ลงมา ยิ่งต่ำไปจนถึงติดลบ ล้อก็จะยิ่งยื่นออกมาจากตัวรถมาขึ้นท่านั้นครับ ปกติล้อขับหลังทั่วๆไป จะออฟเซทประมาณ + 10 +15 +20 ประมาณนี้ครับ

8. nongtan

34
    0
    0
    ขอบคุณมากครับทุกท่าน

9. แว่น_RUN@BOUT

แว่น_RUN@BOUT New Member Member

1,308
    9
    0
    ก็ขอฝากกระทู้นี้ให้ช่วยสานต่อด้วยนะครับ......ขอบคุณหลายๆ

10. toddtong

toddtong New Member Member

3
    0
    0
    หวัดดีทุกคนคับ

ผมมือใหม่เหมือนกันคับ

พอดีสนใจขึ้นมารถ RT100

ถ้าจะเปลี่ยนพวงมาลัยพาเวอร์ต้องรุ่นไหนยังไงหรอคับ

แร้วต้องใช้งบประมาณกี่บาทอ่ะคับ

ถ้าเปลี่ยนเกียร์ออโต้ด้วยจะได้ไหมคับ (ขับไม่เก่งอ่ะคับ)

อีกอย่างรถมันเก่าแร้วเวลาดับเครื่อง แต่รถมันไม่ดับอ่ะคับ กระตุกๆ อยู่พักนึงถึงจะดับ

อยากทราบอ่ะคับยังไงช่วยตอบผมทีนะคับ

เข้ามาดูเวปนี้ทุกวันนะคับ

ขอบคุณคับ

11. เจนศึก

เจนศึก New Member Member

419
    0
    0
    ใครช่วยบอกวิธีทำ 12R ให้แรงได้บางคับ

12. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0

เท่าที่เคยทำ

เปลี่ยนคาร์บูเป็นของ Nissan BlueBird 1800 cc
    ใช้พัดลมไฟฟ้า
    ตีเฮดเดอร์ 4-1 ไม่มีพัก ไม่มีปลาย ยิงตรง ไฟแลบ
    ถอดคอมแอร์ออกลดแรงฉุด
    คอยล์หลังเต่า
    หัวเทียนแพตทินัม สายหัวเทียนใหม่สายเงิน
    น้ำมันเครื่อง Mobil1

เคยทำมาแค่นี้อะครับ

วิ่งสุดๆได้ 170 กว่า วิ่งจนหัวหมูแตกอะครับ

แข่งกับ 3T ได้สบายเลย

13. เจนศึก

เจนศึก New Member Member

419
    0
    0
    จะไปลองหาของดูก่อนนะคับ (ตอนนี้ 12R ก็เปลี่ยนแหวน+ลูกสูบใหม่แล้วคับจะลองก่อนว่าแรงมามั้ยถ้าไม่ก็จะทำตามนะคับ)ขอบคุณที่ตอบนะคับ

14. jaooh

jaooh New Member Member

233
    1
    0
    คุณ Nongtan เห็นบอกว่าชอบRT100
    แต่รูปข้างๆมัน RT81 นี่นา เอ๊ะ ยังไง เงงเลยยยย

15. nongtan

34
    0
    0

ผมจะขาย Rt 81 แล้วมาเล่น RT 100ครับ

พี่สนใจไหมครับ RT 81 ผมขอขายที่ 25,000 บาทครับ

16. jaooh

jaooh New Member Member

233
    1
    0
    อยากเห้นสภาพ ภายนอก (โลโก้ คิ้วแสตนเลส ครบมั๊ย)
    ภายใน ครบมั๊ย รูปเท่านั้นถึงจะ ตรงจุด ถ่ายมาเลยคับ

17. nongtan

34
    0
    0

ผมขายไปแล้วครับ

พอดีเพื่อนมันอยากได้เลยปล่อยไห้มันไปครับ

ขอบคุณมากครับที่สนใจ อิ อิ

18. toddtong

toddtong New Member Member

3
    0
    0
    สรุปแร้วไม่มีใครตอบคำถามของผมเรย เหอๆ

หรือว่าคำถามผมเบสิกไป เหอๆ

พึ่งจะหันมาสนใจอ่ะคับ ยังไงก็ช่วยๆหน่อยนะคับ -*-

19. audy!

1,075
    2
    0
    ใจเย็นๆนะครับคุณtoddtongเดี๋ยวรอผู้รู้ก่อนนะครับ :)

20. audy!

1,075
    2
    0
    ผู้รู้ท่านใดทราบช่วยแก้ปัญหาให้เพื่อนๆหน่อยนะครับ:)

21. Ea"RT"h

7,434
    191
    0

เพาเวอร์กับเกียร์ออโต้เท่าที่เคยถามมา มันมีของตรงรุ่นด้วยนะ

คงต้องไปหาตามเชียงกง แต่อาจจะเหนื่อยหน่อยเหมือนกัน

อาการดับรถแล้วแต่เครื่องไม่ดับ คือภายในห้องเผาไหม้มีอุณหภูมิสูง และเมื่อปิดสวิตช์แล้วแต่น้ำมันเชื้อเพลิงยังคงผ่านเข้าไปในกระบอกสูบได้ ทำให้เกิดการจุดระเบิดขึ้นเองได้โดยปราศจากประกายไฟจากหัวเทียน อาการเช่นนี้ควรรีบแก้ไข

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 เมษายน 2009
  22. SatitpongJ

55
    0
    0
    อยากได้ลูกลอยในถังนำมันรุ่นTt133ใครช่วยชี้ช่องทางหาของด้วยครับ ขอบคุณครับ เอฟ

23. Ea"RT"h

7,434
    191
    0

เซียงกงไง ยังไงมันก็ต้องมี

แต่ต้องหา

24. audy!

1,075
    2
    0
    ลองถอดไปเทียบดูครับผมว่าน่าจะทำให้ง่ายขึ้นในการหาของนะครับ
    ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องของแท้ผมว่าตามร้านขายอะไหล่ใหญ่ๆน่าจะพอมีนะครับ
    ลองหาดูครับ :)

25. SatitpongJ

55
    0
    0
    ของเดิมในรถผมมันไม่มีครับ ถ้าร้านแถววรจักรยังพอหาได้ไหมครับและขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากทุกท่าน

26. audy!

1,075
    2
    0
    แถววรจักรน่าจะยังพอมี ครับ...:) ไม่ทราบว่า K.Satitpong อยู่แถวไหนครับ เพราะที่ผมซื้อได้ ผมซื้อแถวมีนบุรี ครับ:)

27. SatitpongJ

55
    0
    0
    ผมอยู่ซ.มหาดไทยครับ ถ้าไงช่วยบอกชื่อร้านหน่อยครับ เบอร์ผม 080-0701122 ครับ

28. audy!

1,075
    2
    0
    ทางไปร้านก็คือ วิ่งถนนสุขาภิบาล2มุ่งหน้าแยกมีนบุรีครับ พอถึงแยกมีนบุรีตรงไปกลับรถใต้สะพานที่
    เลยโลตัสมีนบุรีครับ ร้านจะอยู่ตรงข้ามกับโรงเรียนพาณิชมีนบุรีครับ จะอยู่ตรงแยกไฟแดงพอดี ที่จอดรถจะยากนิดนึงครับ แต่ตอนที่ผมซื้อผมถอดไปเทียบนะครับ และตอนนั้นผมซื้อประมาณปี46น่ะครับ
    ตอนนี้ไม่ทราบว่ายังมีอยู่รึเปล่านะครับ แต่ที่ผมซื้อมาใช้ผมว่ามันเพี้ยนๆนิดๆนะครับไม่ค่อยตรงครับ
    เพราะว่ามันไม่ใช่ของแท้ครับ แต่ก็พอใช้ได้ครับ :)

29. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    ตอบข้อ 1. พวงมาลัยพาวเวอร์ต้องหากระปุกพาวเวอร์แบบตรงรุ่นมาใส่ครับ มีขายอยู่ประมาณ 3000 บาท (แต่หายากหน่อย) ส่วนถ้าจะแปลงนั้นต้องเอารุ่นที่มีรูยึดใกล้เคียงกันกับรูเดิมก็เห็นมีคนเคยเอาของรุ่นคราวส์มาใส่ได้ครับ แปลงรูนิดหน่อยก็ใช้ได้ ลองหาตรงรุ่นก่อนดีกว่าจะได้ง่ายๆ

ตอบข้อ 2. เกียร์ออโต้กับเครื่องเดิมเปลี่ยนได้ครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่าต้องเอาของรุ่นไหน รู้แต่ว่ารุ่นนี้ตอนออกใหม่ๆ ก็มีเกียร์ออโต้ด้วย เลยน่าจะเป็นเกียร์ตรงรุ่นเลย จะหาข้อมูลมาให้อีกทีนะครับ

ตอบข้อ 3. ดับแล้วไม่ดับเนี่ย อาการนี้ผมเคยเป็น ช่างเค้าบอกว่าน้ำมันมันค้างอยู่ในคาบิวเลยยังจุดระเบิดอยู่ และก็เกี่ยวกับการตั้งไฟด้วยส่วนหนึ่งลองเช็คดูอีกทีนะ

****** มีอะไรก็ถามมากันได้นะครับ ถ้ารู้เดี๋ยวตอบให้ ******* :D:D

30. SatitpongJ

55
    0
    0
    ขอบคุณครับคุณ audy

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้