อยากจะเปลี่ยนโช็คครับ แนะนำยี่ห้อด้วยครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย Nowbassist, 11 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Nowbassist

Nowbassist New Member Member

296
    3
    0
    เดี๋ยวอาทิตย์หน้ารถจะซ่อมเสร็จแล้ว ว่าจะทำช่วงล่างที่โชว์จุ่ง และหาที่เปลี่ยนโช็คและตั้งศูนย์ใหม่ครับ อยากได้ยี่ห้อโช็คที่ดีถึงดีมากครับ และspec มันเป็นอย่างไรครับแก๊สหรือน้ำมัน ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ อยากได้แบบเข้าโค้งดีดี(ล่าสุดเหยียบมา 80 ตอนเข้าโค้งฉีกออกไป 2 เลนเกือบเอาชีวิตไปทิ้งแล้วครับ) และเวลาเจอตัวหนอนหรือหลุมนิดหน่อยไม่สะท้านสะเทือนไปทั้งคันเหมือนปัจจุบัน อยากให้มันเหมือนรถใหม่ๆอ่ะครับ ไม่กระเด้งทั้งคันเหมือนรถเก่าๆ

รบกวนแนะนำยี่้ห้อและสเปคด้วยนะครับ NV Van นะครับ

ปล. ถ้าจะโหลดต้องทำอย่างไรนะครับ ซื้อสปริงมาใส่กับโช็คใหม่ที่จะเปลี่ยนได้ใช่มั้ยครับ

ขอบพระคุณครับ รบกวนด้วยครับ อาทิตย์หน้าได้ฤกษ์ซะทีแล้ว

2. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    เดี๋ยวรอท่านเทพมาตอบนะครับ

3. nom

nom Member Member

637
    20
    18
    :D:Dมารอด้วย

4. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
  5. Nowbassist

296
    3
    0
    ขอบพระคุณครับ ก็คือ GasRider สำหรับคู่หน้า และ Redrider สำหรับคู่หลังถูกต้องใช่มั้ยครับ แล้วเห็นที่เขียนว่ามียี่ห้อที่ดีกว่านั้นนี่ คือตัวไหนครับอยากรบกวนถาม ราคาจะต่างกันราคาเท่าไหร่ครับ และสปริงนี่ห้อที่ระบุไว้นี่ ถ้าเปลี่ยนเป็นพวก H&R จะดีกว่าไหมครับ

ขอบพระคุณครับ

6. apichan

apichan New Member Member

405
    4
    0
    ผมใช้โช้คหน้า monroe reflex หลัง gabriel กับสปริงโหลด h&r ก็ดีนะครับ เข้าโค้งไม่ต้องห่วงแค่ 80 สบายมาก

7. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    ตอนนี้ใช้คู่หน้าอัดน้ำมัน
    คู่หลังก็อัดน้ำมัน
    สปริงหน้าเดิม
    สปิรงหลัง ใช้คู่หน้าโตต้าคราว

8. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    เอ่อ ....

ไม่ ทราบว่าใส่ ล้ออะไร อยู่อะครับ....
    ถ้าล้อเดิมๆ ... โม โช๊คอัพ ไป .. ผมว่า มัน แก้ ผิดจุดอะครับ ..
    ลองดูและกันนะครับ ..

9. Nowbassist

296
    3
    0
    ล้อขอบ 17 นิ้ว ครับผม

หรือว่ามันจะเป็นที่ยางครับ

ขอบแล้วมันกระเด้งด้วย เข้าโค้งก็ปัดๆ หลุดๆ ต้องช้ามากๆเลยครับถึงจะอยู่

ขอบคุณครับ

10. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ตามเทพป๊อบเลยครับ อีตาเสื้อเหลืองๆคันสีแดงๆนั่นน่ะ

11. Nowbassist

296
    3
    0
    ผมเล็งๆ ไดยาม่าไว้อ่ะครับ ไม่รู้ว่าจะเกินตัวหรือเปล่า

12. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ผม เข้า ใจว่า ... น่าจะไม่มี ระยะ ยุบ ตัว ของ ..โช๊คนะครับ ...
    รถเตี๊ย ..โช๊ค แข็ง ยางบาง

ที่สำคัญ .. บอดี้ มันเบา ..
    ถ้าโช๊คแข็งไป .. อาการดื้อโค้ง ..ก็ มาครับ .. กระดอน แน่นอนครับ ... ที่สำคัญ อันตราย

ผมก็ไม่รู้จะอธิบายยังไง .. รถที่เค๊าแข็งในสนาม .. เค๊ายังเซ็ต โช๊ดให้ นิ่ม แต่หนืด ครับ ..

13. Nissan Y10 Thailand

3,584
    146
    0
    F1 ใช้ ล้อ ขอบ สิบสี่นะครับ .. ยางแก้มหนามาก เข้าโค้ง ที่ 300 km/h สบาย
    แต่ โค้ง ต้อง สมดุล กับความเร็วนะครับ

เป็นหลักฟิสิก ง่ายๆ ..
    ลักษณะโค้ง แคบ กว้าง.. Out side In Racing Line ก็ มี ผล นะครับ ..
    ลอง ไปขับ โกคาร์ด เล่นๆ ดู ครับ .. ได้ ประโยชน์ ..
    ความคิดส่วนตัวนะครับ
    เซ็ตน้ำมันโชค เอาดีกว่าครับ ประหยัดดี
    เช๊คศูนย์ ล้อให้ แน่นอน .. Camber Toe in Toe out
    ถ้า รถ ของเรา นิสัยการขับของเรา ..เรารู้ดีครับ

ความเร็วที่ใช้ .. โค้ง ที่เรา ขับ ผ่าน .. เราจะโยน เท่าไหน ..
    ที่สำคัญ อยู่ในโค้ง ห้ามเหยียบครัช

ลม ยางก็มีผลนะครับ ..

:D:D

สุดท้าย แล้วแต่ ท่านเจ้าของรถค๊าบ .. ..

14. Nowbassist

296
    3
    0
    ขอบพระคุณมากๆเลยครับผม

เท่าที่ลองอ่านมา ส่วนหนึ่งน่าจะมาจากประสบการณ์และความรู้ในเรื่องการขับรถและความรู้เรื่องกลไกการทำงานของระบบช่วงล่างยังน้อยมากๆ เช่นเรื่องการเหยียบคลัชขณะเข้าโค้งนี่น่าจะเป็นไปได้ว่ายังขาดความรู้ความเข้าใจในเรื่องนี้มาก

คือในตอนนี้ผมอยากจะทำอย่างไรก็ได้ให้ขับรถแล้วไม่กระเด้งมากๆเหมือนขี่ม้า และเวลาเข้าโค้งแรงๆไม่หลุด ของบนรถไม่กระเด็นกระดอนหมดทั้งรถเหมือนปัจจุบัน อันที่จริงผมอาจจะแก้ไม่ตรงจุดหรอยังถามผิดๆอยู่ก็ได้ ถ้ายังไงรบกวนอธิบายเพิ่มด้วยนะครับผม ถ้าท่านใดมีเวลา

ถ้าเป็นไปได้ มิตติ้งครั้งต่อไปหลังจากวันที่ 14 นี้ผมอาจจะไปขอความรู้จากพี่ๆนะครับ จะได้แก้ได้ถูกจุด

ขอบคุณมากๆครับ

15. apichan

405
    4
    0
    ถ้าเข้าโค้งแค่ 80 แล้วมีอาการนี้ ผมว่าเช็คศูนย์ล้อก่อนดีกว่าครับ เดี๋ยวจะแก้ไม่ถูกจุด

16. JOHN_PUM

JOHN_PUM New Member Member

115
    2
    0
    ผมใช้โช้กa31ครับแปลงเอาครับผมของ เทอิน
    โชกหลังเป็นของเดิมอักน้ำมันกับแก็ซ ใหม่

17. Nowbassist

296
    3
    0
    มีคนแนะนำมาเหมือนกันเลยครับ แต่เขาบอกว่าอาจจะมีอาการข้างเคียง รบกวนถามว่า มีอาการค้างเคียงหรือผิดปกติไหมครับ แล้วมันจะสู้ตรงรุ่นได้ไหมครับสำหรับการแปลง ค่าแปลงและค่าของเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ

18. nom

637
    20
    18
    :D:D.....สงสัยมานานละ
    nv ของเราๆนะ ล้อหลังตั้ง 0 ได้ป่ะ:D

19. apichan

405
    4
    0
    ล้อหลังตั้งไม่ได้ครับ

20. nom

637
    20
    18
    อ่ะ.....แล้วเราจะแก้ไขยังไงดีคับ:D:D
    ยางหลังด้านใน สึกหมดละ โล้นเลย:D

สาเหตุน่าจะเกิดจากไรคับ จาได้แก้ ถูกจุด:D

21. pop-ja

2,068
    235
    0
    บอดี ครับ ของผมก็เป็นเลยจับจิกใหม่หมด รถเลยไม่เสร็จทุกวันนี้ อิอิ

22. pop-ja

2,068
    235
    0

มาเทพอะไรพี่ ผมมนุษย์อิอิ:D
    ผมลองมาเกือบหมดแล้วนะ อัดน้ำมันก็ได้แต่ต้องหาแกนโช๊คใหญ่ๆๆนะไม่งั้นงานมา
    หรือว่าจะไปหาชุดประหยัด โช๊คพัลซ่ามีบอลจ๊อยให้ด้วย แต่ไม่รู้ราคา

เอาเงินไปทำส่วนอื่นดีกว่าครับจะไปเสียกับราคาเป็นหมื่น
    รถพี่ไก่จะหกร้อยม้าแล้ว ยังทำสเต็ปผมเลย:D

ลองคิดดูครับ มันมีหลายอย่างที่มันจะช่วยๆๆกันยางกันโครง ลูกหมาก และก็เนื้อยางครับ:D

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

ปล.แต่ว่ารักมันมากคันนี้ทิ้งไม่ลงใส่ไปไม่ต้องยังเลยครับ ให้ไอ้พวกดูถูก nv พูดไม่ออกไปเลยรถถูกแต่ของสุด:D

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  23. singcoohteam

5,303
    108
    0
    เก็บกดมาจากไหนอีกล่ะป๊อบ555 รถพี่ไก่เกือบ600แล้วเหรอ แค่500ตัวก็ตลอดชีวิตแล้วม้างงงงงงง ม้าน่ะ555
    หน้าหลังผมโดนอัดมาหมดแล้วครับ แบบป๊อบว่าน่ะ แต่ ต้องเปลี่ยนแกนใหญ่กว่าเดิมหน่อย เอาแบบ รถวิ่งข้างๆเวลาแซงโค้งซัก140ตะลึงไปเลย

24. MR.JUNLANOP

MR.JUNLANOP Active Member Member

523
    29
    28
    รถผม กว่าจะ ไปเรื่องเครื่องได้
    ต้อง ช่วงล่าง บอดี้+ตัวถัง เบรค
    พวกนั้นต้องให้รอดก่อนอ่ะครับ ถึงจะแรงได้
    ตอนนี้ รถแบบ ไม่แรงเอาซะเลย แต่ แบบ เบาได้อีกอ่ะครับ
    แล้วถ้าวางเครื่องมานี่ ไม่ต้องกันแล้วคร๊าบบบบ
    เหินเหาะกันเลยดีกว่า

25. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ขนาดนี้แล้วยังไม่แรงอีกเหรอหน่อง จะเอาแบบเหาะได้เลยเหรอ555

26. pop-ja

2,068
    235
    0
    พี่อ๊อด ว่าไหมมาคราวนี้ ไอ้หน่องมันแปลกๆๆฟละ:D มันน้อยใจหลายกระทู้แล้ว:D

27. Purd_Prostreet2

Purd_Prostreet2 New Member Member

316
    20
    0
    โช๊คหน้าถ้าเอาของ A31 มาแปลงจะยุ่งยากมั๊ยครับ แล้วต้องแปลงตรงจุดไหนบางครับ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ กำลังจะเปลี่ยนโช๊คหน้า ขอบคุณครับ :D

28. pop-ja

2,068
    235
    0
    ไม่เคยลองเลยครับผมคู่หน้าใช้กาเบล แต่มันรั่วเลยเอาไปอัดน้ำมันเปลี่ยนสปิรงใหม่เนื่องจากของเดิมมันล้า โดยรวมผมว่าok ครับ ถ้าa31 ต้องรอต่อไปคัรบ

29. Nowbassist

296
    3
    0
    แล้วอย่างนี้ตรงรุ่นมันจะดีกว่าเอา A31 มาแปลงปรือปล่าวครับ

30. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    รอผู้รู้ครับ...:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้