สอบถามอาการเครื่องยนต์หน่อยครับ

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย dearruam, 6 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. dearruam

dearruam New Member Member

485
    0
    0
    เมื่อเดือนที่แล้วรถผมชาร์ปละลายแล้วก็เข้าอู่ไปซ่อมมาเพิ่งได้รถเมื่อวานก่อนแต่รถผมตอนนี้เครื่องมันเดินไม่นิ่งเลยแถมควันก็เยอะมากๆด้วยตอนเช้าสตาร์ทก็ไม่ค่อยอยากจะติดเผาหัวเป็นสิบครั้งเลยพอเครื่องติดก็ต้องคอยเหยีบคันเร่งไว้ไม่งั้นเครื่องมันจะวูปดับอย่างเดียวเลย แล้วเกียร์มันก็สั่นๆด้วย พอกลับไปถามช่างเค้าบอกว่ารถมันยังไม่เข้าที่ ผมจึงอยากจะถามหน่อยครับว่าตอนนี้รถผมมันเป็นอะไร รถผมเครื่อง 4m40 ไม่มีโบ ใครรู้ช่วยหน่อยนะครับ กลุ้มใจมากครับเงินเสียไปก็หลายตังอยู่

2. NONG_SCG

NONG_SCG New Member Member

2,132
    3
    0
    อาการข้อเหวี่ยง Unbalance

ชาร์ปละลายแล้ว เจียรข้อเหวี่ยงเยอะไหม กี่Size

อาการเหมือนจังหวะการจุดระเบิดไม่ดี

3. dearruam

485
    0
    0
    ผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับว่ากี่ไซด์ แล้วมันจะมีผลอะไรกับเครื่องไหมครับ แบบผมไม่รู้จริงๆ

4. NONG_SCG

NONG_SCG New Member Member

2,132
    3
    0
    สาเหตุของ Shaft ละลายก็คือน้ำมันเครื่องขึ้นมาเลี้ยง Shaft ไม้ทัน จึงทำให้ Shaft ละลายติดกับข้อเหวี่ยงอะครับ จึงทำให้ข้อเหวี่ยงหมุนได้
    แล้วดูว่าตอนที่ Shaft ละลายขับเร็วมากป่าวครับแต่ผมเข้าใจว่า
    main คตหรือป่าว
    แต่ถ้าเครื่องสะดุดก็ต้องดูอีกหลายอย่าง ปั๊ม หัวฉีด

5. dearruam

485
    0
    0
    ผมลองถามพวกพี่ๆที่เค้าบอกว่าอาจจะเป็นที่หัวฉีดมันไม่ค่อยดีให้ไปเทสปั๊มกับหัวฉีดดูเพราะก่อนที่มันจะพังรถผมก็ควันดำเยอะมากจนพังอะครับ แต่ช่างที่ทำรถเค้ารื้อเมนกลางออกไปทำใหม่ทั้งหมดเลยครับ

6. pandabank

pandabank New Member VIP

2,427
    4
    0
    เขาถอดปั๊มออกหรือเปล่าครับ ไม่แน่อาจจะปั๊มอ่อนไปครับ

หรือวาประเก็นเขาเปลี่ยนไซค์หรือเปล่าครับเพราะถ้าประเก็นหนากว่าเดิมแต่ปั๊มตั้งเท่าเดินมันก็ทำให้เดินไม่เรียบครับ

อาการของปั๊มอ่อนก็คือ เครื่องเดินเรียบไม่ได้เลยจ้องแตะคันเร่งตลอด ควันออกเยอะมากๆๆๆๆๆๆ รถจะสั่นทั้งคันครับ

วิธีแก้ก็คือ ยกปั๊มออกมาใส่ใหม่หรือไม่ก็ตั้งไฟเพิ่มให้แก่อีกสักฟันนึงครับ เครื่องยนต์น่าจะเดินเรียบขึ้น (ในกรณีที่ประเก็นเพิ่มไซค์มานะครับ)

รถผมก็เคยเปงครับเครื่อง 4M40 เหมือนกัน อาการคล้ายๆกันครับ

ลองดูแล้วกันใช่ๆม่ใช่ยังไงก็ขอโทษด้วยนะครับ ที่เหลือให้เซียนมาตอบอีกทีครับ

7. pandabank

2,427
    4
    0
    หรือลองโทรมาคุยกันได้ครับ แบ่งปันความรู้กันครับ เหงใจคนเล่นรถเหมือนกันครับ

8. dearruam

485
    0
    0
    ขอเบอร์ติดต่อหน่อยครับ

9. \\\ ~ A ~ ///

\\\ ~ A ~ /// New Member VIP

1,727
    15
    0
    ของผมก็ 4 M ครับ พังเหมือนกัน ไม่ซ่อมครับ ไม่คุ้มมันเป็นเครื่องที่มีอะไรๆแยอะแยะที่พังแล้วไม่น่าจะซ่อมวางไหม่จบกว่าครับ

10. pandabank

2,427
    4
    0

084-640-8024 แบ้งค์นะครับ

11. CHAMINO

CHAMINO New Member VIP

773
    6
    0
    เสดผม ไว้จะโทรไปจีบคับ ฮ่าๆ

12. pandabank

2,427
    4
    0

ขอเบอร์หน่อยแชมป์ จะโทรไปคุยเรื่องกลึงปากเทอร์โบหง่ะ

จะเอาโข่งหน้าZไปกลึงให้เหมือนพี่เอ4M หง่ะ

หรือโทรมาหน่อยนะ 084-640-8024

13. CHAMINO

773
    6
    0
    PM ไปและนาพี่

14. RESCUE_RKU

RESCUE_RKU New Member Member

253
    3
    0
    อยู่หลักสี่ แจ้งวัฒนะตรงไหนครับ
    ผมก็อยู่ตรงนั้นเหมือนกัน

15. dearruam

485
    0
    0
    ผมอยู่แถววัดไผ่เขียวครับ เคยเป็นอาสา RKU ด้วยครับ แล้วคุณอยู่ช่วงไหนเวลาเจอได้ทักกันครับ

16. pandabank

2,427
    4
    0
    อาการรถดีขึ้นยังครับ

17. dearruam

485
    0
    0
    ยังเหมือนเดิมเลยครับ จอดนิ่งอยู่ครับ รอว่าจะไปเทสหัวฉีดกับปั๊ม แต่ไปหาช่างที่ทำเค้าบอกว่าวาวไม่ค่อยดีต้องเปลี่ยนใหม่อีก ไม่จบสักทีเซ็งกับช่างมากๆ ว่าจะหาร้านทำใหม่แล้วอะครับ

18. น้าเอ๋...@MTC

น้าเอ๋...@MTC New Member VIP

3,988
    6
    0
    เอาใจช่วยนะคับ จะได้วิ่งได้แบบ สมบูรณืซะที

19. dearruam

485
    0
    0
    ขอบคุณครับพี่น้อง

20. CHAMINO

773
    6
    0
    สู้ๆค้าบบ

21. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    Up..

เป็นกำลังใจให้ครับ....

+++

22. pandabank

2,427
    4
    0
    เป็นกำลังใจให้อีกสักหนึ่งที

23. dearruam

485
    0
    0
    เอารถไปเช็คปั๊มหัวฉีดมาแล้วครับอาการต่างๆก็ดีขึ้นแล้วครับ ขอบคุณทุกท่านที่เป็นห่วงครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้