** ขอความรู้พี่ๆๆขาดีเซลหน่อยครับ ***

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย bOoTsS, 10 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bOoTsS

bOoTsS New Member Member

6
    0
    0
    :D คือผมเจอบ่อยมากช่วงนี้ บรรดาดีเซลเวลาวิ่งมา พอถอนคันเร่งจะมีเสียงดังออกมา เหมือนกับเสียงโบออฟ ของพวกเบนซิล แต่เสียงมันจะไม่แฟ่ๆๆๆเหมือยโบออฟของเบนซิล แต่มันจะดังออก วู้ๆๆๆๆๆๆๆๆ ดังมาก เลยอยากทำมั่งนะครับ แต่ผมยังไม่รู้ชัดว่าเสียงอะไรกันแน่ เคยถามเพื่อนเค้าบอกกั้นห้องทำท่อโค้งๆๆใหญ่ๆๆ ยังไงรบกวน พี่ๆๆ ให้ความรู้ผมหน่อยนะครับ ผมเครื่อง 4d56 turbo ในปาเจโร่ ยังไงแนะนำด้วยนะครับ ทำได้ที่ไหน บ้าง ทำอย่างไร งบซัดเท่าไหร่ครับ.....

อีกทีเสียงจะดังเวลาถอนคันเร่ง เสียงดังประมาณ วู้ๆๆๆๆๆๆๆ ดังทีเดียวเลย ผมว่าไม่ใช่เสีงใบหน้าแน่ มันดังเหมือนมีโบออฟดีเซลเลย ยังไงรบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ....:)

2. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    รอผู้รู้มาตอบ

3. bOoTsS

bOoTsS New Member Member

6
    0
    0
    รออยู่นะครับ....

4. peeradon

peeradon New Member Member

63
    0
    0
    เท่าที่ทราบนะ แต่ก็ไม่แน่ใจเท่าไร

คือเสียง ปุ้ว ๆ เวลายกคันเร่ง คือเสียงอั้นของลมในโข่งหลังก่อน พ่นออกมาอ่ะ

ทำให้ความเร็วต่ำลงนิดหน่อย ๆ เป็นการอั้นไอเสีย

ที่น้าแอบ เฮดเดอร์เทอร์โบ มหาชัย ทำได้คร๊าฟ

ถ้าโบใหญ่เสียงก็ดังมาก หุหุ

อยากได้เบอร์ก็ pm มานะคร๊าฟ

5. i m

i m New Member Member

157
    0
    0
    เสียงลมเทอร์โบถอนหน้าใบป่ะคับ
    หลักการก็คือทำให้ท่อมันอั้นหน่อย
    เดี๊ยวนี้ร้่านที่เล่นดีเซลทำได้ทั้งนั้นครับ ยิ่งร้านน้าแอบนี่ ไปบอกเลยเอาดังปู๊วๆ แกจัดให้ครับ

6. ตามนั้นครับน้าแอบ มหาชัย จ้ดให้ลั่นๆครับ

จากที่เจอๆมาผมว่าเสียงที่เกิดเป็นเสียงของไอเสียที่ออกมาแล้วเจอกับวัตถุขวางการไหลของไอเสีย (ตามลูกศร) ครับแล้วย้อนเข้าโข่งครับ

ไอเสียส่วนหนึ่งก็จะออกไปตามท่อ ส่วนเล็กๆส่วนหนึ่งก็จะย้อนไปในโข่งหลังทำให้เกิดเสียงครับ

ถ้าไม่อยากไปไกลก็เข้าร้านท่อทั่วไปแล้วให้ช่างเชื่อมตามภาพเลยครับ

แต่ส่วนที่ยื่นในท่อ (ตามลูกศร) อย่าเชิดขึ้นมามากนะครับซัก 2-3 เซนก็พอครับ

แต่ทั้งหมดนี้ก็ขึ้นอยู่อยู่องค์ประกอบหลัก 2 อย่างด้วยคือ โข่งหลังและควัน(แต่ที่ทำมาก็ดังทุกคันอ่าครับ)

ปล.การกระทำดังกล่าวอาจได้เปลี่ยนเทอร์โบเร็วขึ้นแน่ครับคือเทอร์โบจะ คลอน รุน เร็วกว่าปกติครับ

7. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

8. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    ตามที่พี่ ตี๋ บอกมาเลย คับที่ผมได้ยินๆปุ้วๆ ส่วนมากจะเป็นพวกโบใหญ่ๆนะครับ

แซด ด ด ดปุ้ว ว ว ! เหอะๆ

9. peeradon

63
    0
    0
    เหอะๆ ทำเส็ดไปแซ๊ดที่มหาชัยกันนะคร๊าฟ ห้าห้า

10. CHAMINO

CHAMINO New Member VIP

773
    6
    0
    ตามนั้นครับ

หน้าแปลน เทอร์โบมันขวางทางลมครับมันเลยดัง

แต่เอาขวางไห้พอดี
    ถ้าขวางมากเด๋วเทอโบจะมีปัญหา

เพราะผมก้อไช้อยุ่โบก้อไม่มีปัญหาอะไร

ตามรูปครับ

11. ฮ่าร์ๆๆ สูตรใครสูตรมัน

12. Mr.Taweesit

Mr.Taweesit New Member Member

3,356
    10
    0
    อัฟครับ...ดีเซลเหมือนกัน

13. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    ตามนั้น

14. peeradon

63
    0
    0
    หุหุ ๆ กร๊าก ไหน ๆ ใครว่าดีเซลโบ มะแรง จิงมะสิงห์ควันดำ ห้าห้า

15. AoFChen

AoFChen New Member Member

1,851
    16
    0
    แล้วโบ เดิมติดเครื่อง อ่ะทำได้ป่ะคับ

16. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    Up....

ประมาณว่าเชื่อมแผ่นเหล็กให้โผ่ลเข้าไปในท่อไอเสียอย่างนั้นใช่ไหมครับ แล้วมันจะมีผลต่อความเร็วยังไงบ้างครับระหว่าทำกับไม่ทำ...รบกวนด้วยครับ

17. อัพเดทรูปใหม่ครับพี่บี:D

18. AoFChen

1,851
    16
    0

19. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    Up...

ถ้านำแผ่นเหล็กมากั้นไว้ที่หน้าแปลนที่ต่อระหว่างโข่งไอเสียกับท่อไอเสีย โดยแผ่นเหล็กที่นำมากั้นมีรูระบายไอเสียขนาดที่เล็กว่ารูที่ออกจากโข่งไอเสีย ถ้าทำแบบนี้จะมีเสียหรือเปล่าครับ รบกวนด้วยครับ

20. AoFChen

1,851
    16
    0
    อัฟหน่อยคับ อยากทำๆ

21. golf_tkf

golf_tkf New Member Member

10
    0
    0
    สิงห์ควันดำ

22. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
  23. 4d56

4d56 New Member Member

521
    14
    0
    ในรถเทอร์โบ ท่อไอเสียควรจะทำให้โล่งคับ(เรื่องขนาดไม่ขอพูดถึงนะคับ)เพราะถ้าเกิดมีอะไรไปขวางทางเดินไอเสีย(ยิ่งใกล้ๆโข่งหลังด้วย) มันจะเกิดการการต้านขึ้นภายในท่อ ไอเสียส่วนหนึ่งจะวนอยู่บริเวณจุดนั้นคับ ข้อเสียคือไอเสียที่ย้อนกลับไปนั้นมันจะต้านการหมุนของเทอร์ไบน์(ใบฝั่งไอเสีย) นึกภาพตามง่ายๆนะคับ1.ไอเสียที่ออกจากท่อกำลังปั่นใบอยู่2.ไอเสียที่ออกจากโข่งไปแล้ว ปกติทั้ง2ส่วนนี้ต้องโฟลวตามกันออกไปโดยไม่มีรอยต่อ แต่ถ้ามีอะไรไปขวางทางแล้ว ไอเสัยมันจะถูกแบ่งเป็น2ส่วนดังที่กล่าวไป ผลก้อคือใบเทอร์ไบน์กำลังถูกไอเสียปั่นที่รอบเท่าไรไม่มีใครทราบ(เป็นหมื่นถึงแสนรอบต่อนาที)แต่มีการต้านใบไม่ให้หมุนได้สะดวกอยู่ที่หลังโข่ง มันขัดกัน สวนทางกันคับ ฝั่งนึงดันจะให้หมุนอีกฝั่งนึงดันจะให้หยุดหมุน แล้วทีนี้ภาระก้อจะไปตกหนักที่ใบ แกน บู๊ช มันจะรับแรงที่กระทำไปเต็มๆคับ ส่งผลให้โบรุนเร็วขึ้นหลวมเร็วขึ้น ใบอาจจะหายได้ แกนอาจจะขาดได้ เมื่อแกน บู๊ชหลวม โบก้อจะรั่ว น้ำมันเครื่องไหลออกทางโข่ง ควันขาว หลายปัญหาที่จะตามมาคับ ลองชั่งใจก่อนทำคับ

24. bassงัย

bassงัย Guest

0
    0
    0
    เสียงปู้ววววว

เคยได้ยิน

td04 ยังดังเลย

25. bassงัย

bassงัย Guest

0
    0
    0
    แล้วโบ subaru b52

จะดังไหมครับ

ช่วยตอบผมทีนะครับ

ด้วยความเคารพอย่างสูง

26. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    แล้วพวก เบนซิน ทำได้มะงับอะพี่ ๆ

27. AoFChen

1,851
    16
    0
    ปู๊ว.......!!

28. gorigori

gorigori New Member Member

328
    22
    0
    อันนี้ ประสบการณ์ ตรงๆ ได้เสียงมาแบบที่ไม่ต้องทำอะไรเลยครับ
    รถผมวีโก้3.0 ท่อเดิม โบเดิม เครื่องเดิมหมด
    สงกราน นึกเซี้ยน อยากเบิ้ลโชว์(รถมันติด)
    มุดไปใต้ท้องรถ พร้อม ประแจเบอร์14 ถอดน๊อตท่อ ช่วงแถวๆใต้เบาะคนนั่งกลางๆรถ
    ถอดได้เลยครับ ท่อไม่หลุดไม่ห้อย ดันปลายอีกด้าน ให้หลบๆกันหน่อย
    ปล่อยโล่งไว้งั้น ลองขับดูได้ครับ
    ขับปกติ ซัก1500 รอบหน่อยๆ ถอนเปลี่ยนเกียร์ ดังวุ้ววววว ดังพอควรเลย
    แถมเวลาซัด หรือ เบิ้ล มีเสียง แซสสสสสสสสสสสส ดังโครตๆครับ เหมือนเวสเกสเปิดเลย(วีโก้3.0 โบแปรผัน ไม่มีเวสเกสนะครับ)

ใครไม่เชื่อ ลองหารถเดิมๆทำดูครับ
    รถผมแค่ อุดอีจีอา กับ ถอดแคตออก
    ลงแรงถอดเบอร์14 กลางรถ สองตัว รถคุณจะโหดขึ้นทันที หุหุ

29. (ไม่ธุระ)

(ไม่ธุระ) New Member Member

1,249
    1
    0
    ฮ่าๆสูตรพี่ตี๋ผมลองแล้วมันไม่ดัง
    หรือโบผมมันจะเล็กไปป่าว
    หรือผมจะทำผิดสูตรป่าวก็ไม่รู้
    555:D

30. AoF_ViGo

AoF_ViGo New Member VIP

1,752
    4
    0
    ที่คุณหมายถึงตรงนี้หรือปล่าว

ที่คุณหมายถึงตรงนี้หรือปล่าว[​IMG]

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้