รอบขึ้นลงไม่ปกติเป็นเพราะสาเหตุใด

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย gipson, 10 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. AOD_BKI

AOD_BKI New Member Member

66
    4
    0
    ลองให้เขาล้างตัวควบคุมรอบเดินเบาก่อนครับ(อยู่ใต้ลิ้นปีกผีเสื้อ)

2. oneness

oneness New Member Member

441
    73
    0
    -ช่างล้างทั้งตัวลิ้นปีกผีเสื้อหรือเปล่าครับ ใช้รถทุกวันไหมครับ ที่ติดแก๊ชมาเป็นหัวฉีดหรือธรรมดาครับ ลองเช็คตัวควบคุมรอบเดินเบาที่อยู่ทางด้านล่างลิ้นปีกผีเสื้ออะครับ ถ้าเป็นไปได้สำหรับคนใช้รถบ่อยๆๆนะครับแล้วอยู่ดีๆๆพักรถไปประมาณแค่3 วัน ในตัวควบคุมนี้มันจะมีช่องที่เอาไว้ให้น้ำผ่าน ซึ่งบางครั้งเราไม่ใช้รถก็อาจเกินตะกอนทำให้ช่องตันได้ครับ ผลคือทำให้คุมรอบเดินเบาไม่ได้

- แต่ในกรณีคุณเกิดจากเปลียนกรองเปลือยเขาไปแล้วพ่นน้ำยาเข้าไปจึงเกิดอาการ ซึ่งผมก็ไม่แน้ใจว่ามันเข้าไปในห้องเผาไหม้ด้วยหรือเปล่าครับ เอาเป็นว่าลองเช็คระบบที่เกียวพวกควบคุมรอบเดินเบาก่อนดีกว่าครับ แนะนำให้ไปร้านของช่างกล่ำ auto wayนะครับ เพราะพี่ท่านมีเครืองมือวัดพวกsenserต่างๆๆด้วย ถ้าไม่เสียจะได้ไม่ต้องเลียนให้เสียเงินก่อนครับ

3. Tonkun

Tonkun New Member Member

227
    5
    0
    เมื่อวานเอารถไปให้ช่างแถวบ้านเช็คมาแล้วคับ เค้าบอกว่าไม่มีอะไรเสียเลย
    เค้าลองตั้งรอบ ตั้งวาล์วให้ใหม่เรียบร้อยแล้ว
    ก่อนกลับบ้านก็ลองขับวนๆ ดู หลายๆ รอบ อาการก็ยังคงมีอยู่ครับ แค่สวิงน้อยลง
    โดยตอนใช้น้ำมัน รอบจะสวิงอยู่ที่ประมาณ 800-1200
    และตอนใช้แก๊ส (Fix Mixer) รอบจะสวิงอยู่ที่ประมาณ 800-1000 ครับ

แล้วถ้าจะทำความสะอาดตัวควบคุมรอบเดินเบา ต้องทำอย่างไรบ้างครับ
    รบกวนขอเป็นขั้นตอนแบบ DIY ได้มั้ยครับ ... ขอบคุณมากๆ คร้าบบบ

4. acer3608

acer3608 New Member Member

88
    4
    0
    หายสะอึกแล้วครับ
    ก่อนจาลองวิธีนี้ดู สะอึกจนทนไม่ไหวครับ สุดท้ายลองเปลี่ยน หัวเทียน และสายหัวเทียนครับ ตอนนี้อาการสะอึกหายแล้ว
    เครื่องนิ่งครับ คงเป็นเพราะหัวเทียนและสายหัวเทียนเก่า มากครับ
    ลองดูเพื่อเป็นอีกแนวทางนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้