รบกวนถามหน่อยคับเวลาขับรถ40-90กม./ชม.มีเสียงดังจากห้องเครื่องว้องๆๆๆๆอะคับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย aj11, 10 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. aj11

aj11 New Member Member

201
    2
    0
    รบกวนถามหน่อยคับเวลาขับรถ40-90กม./ชม.มีเสียงดังจากห้องเครื่อง ว้องๆๆๆๆ อะคับถ้าขับ75-90กม./ชม.จะได้ยินเสียงดังชัดมากๆคับ แต่ยางผมเพิ่งเปลี่ยนมาอะคับเสียเงินฟรีคับเพราะมันไม่ใช่ยาง ผมลองขับเหยียบคันเร่งที่85กม./ชม.จะมีเสียงดังแต่ถ้าเปลี่ยนเป็นเกียว่างทันทีเสียงก็จะหายไปเลยคับ ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรคับรวนถามผู้รู้ด้วยนะคับ

(ขอบคุณทุกๆท่านคับในกรณีที่เกิดจากเกียร์หอนหรือหัวเพลาขับด้านในถ้าเอาไปทำค่าใช้จ่ายอยู่ประมาณเท่าไหร่คับหรือถ้าขับไปเรื่อยๆไม่ทำอะไรเลยเครื่องยนต์จะเสียหรือป่าวคับ ขอคุณคับ )

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 มีนาคม 2009
  2. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    น่า จะ เสียง ยาง นั่น แหละครับ ..

3. เสียงยางครับมันบวมตรงหน้ายางครับ ลองเอามือลูบๆหน้ายางตรงข้างๆดูครับมันน่าจะเป็นคลื่น ถ้าเป็นคลื่นแค่ด้านในสลับยางซ้ายขวาน่าจะดีขึ้นครับ

4. denny

denny New Member Member

224
    2
    0
    ที่พี่ aj11 บอกถ้าวิ่งอยู่ที่ 85 แล้วปลดเกียร์ว่างทันทีให้รถไหล แสดงว่าล้อยังหมุนอยู่แต่เสียงหาย ความน่าจะเป็น น่าจะเกียร์หอน ก็เป็นได้ครับ เพราะว่าถ้าเสียงยางมันต้องดังตลอดครับ ไม่แน่ใจเหมือนกัน รอท่านอื่นวิเคราะห์ด้วย

5. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    คิดว่าเป็นเกียร์หอนเหมือนกันครับ:D

6. tuta

tuta New Member Member

509
    70
    0
    เข้าเกียร์ว่างไม่มีเสียง

ตัดระบบส่งกำลังไปแล้วไม่มีเสียง แปลว่าเสียงมันก็น่าจะมาจากระบบส่งกำลังอ่ะจิ
    เกียร์หอนก้อเป็นไปได้ หัวเพลาขับตัวในก้อเป็นไปได้มิเคอะ

7. aj11

201
    2
    0
    ขอบคุณทุกๆท่านคับในกรณีที่เกิดจากเกียร์หอนหรือหัวเพลาขับด้านในถ้าเอาไปทำค่าใช้จ่ายอยู่ประมาณเท่าไหร่คับหรือถ้าขับไปเรื่อยๆไม่ทำอะไรเลยเครื่องยนต์จะเสียหรือป่าวคับ ขอคุณคับ

8. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    เกียร์ไม่เคยทำครับส่วนหัวเพลาตัวในหัวล่ะ 1200 ครับทำเมื่อเดือนที่แล้ว(ของใหม่)

9. เปลี่ยนเกียใหม่เลย

10. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    เหยีบครัชท์แล้วเงียบใช่เปล่าครับ ของผมก็เคยเป็นแต่มันหายเองไม่ได้ไปทำอะไรเลย
    ลองถ่ายน้ำมันเกียร์ดูก่อนครับแล้วใช้ไปซักพักนึง

หัวเพลาก็สังเกตุเวลาเลี้ยวรถอะครับมีเสียงก๊อกๆบ้างรึเปล่า ลองดูตรงยางหุ้มเพลานอก/ใน ยางกันฝุ่นขาดจารบีแห้งรึเปล่า ลองเช็คดูก่อนนะครับ...:rolleyes:

11. aj11

201
    2
    0
    ขอบคุณทุกๆคนคับที่มาให้คำแนะนำ ลองเช็คเบือ้งต้นที่แนะนำมาเพลาไม่มีปัญหาคับน่าจะเป็นเกียร์อะคับว่างๆจะเข้าให้ที่ร้านดูคับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับ

12. denny

denny New Member Member

224
    2
    0
    ตามพี่ green nv #032 ครับ ลองถ่ายน้ำมันเกียร์ดูก่อนครับ อาจหายครับ เพราะน้ำมันเกียร์ใช้งานมานานอาจจะเหลวเกินไปครับ ตามนั้น

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้