ขอคำแนะนำเรื่องโช๊คครับ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย oregano, 10 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. oregano

oregano Member Member

191
    6
    18
    พอดีว่าจะเปลี่ยนโช๊คอะคับ ไม่รู้ว่าจะเลือกใช้ยี่ห้ออะไร รุ่นไหน แล้วแต่ละยี่ห้อมีรุ่นย่อยๆ มีออฟชั่นอะไร

บ้าง วิธีเลือกซื้อยังไง เพราะที่ถามๆมา เค้าก็แนะนำ tein ผมเลยอยากจะทราบว่ามันจะพี่มียี่ห้ออื่นอีกมั้ย

เพราะใครๆก็ฮิต tein แต่ตัวผมว่ามันแข็งอะคับ เลยอยากจะขอข้อมูลจากประสบการณ์การใช้โช๊คของพี่ๆ

น้องๆอะคับ ขอบคุณคับ (รถผมซัดเล่นบ่อยๆคับ เลยอยากได้โช๊คดีๆหน่อย งบไม่เกินสองหมื่นอะคับ) :D

2. Kupee

Kupee New Member Member

118
    0
    0
    อยากรู้เช่นกานนนนน อัพ อัพ ร้านซ่อมโชคมือ2ด้วยยิ่งดีคับ

3. mosmotard

mosmotard Guest

0
    0
    0
    ของผมเอาโช๊คเดิมโอเวอร์ฮอลใหม่ ใส่น้ำมันให้หนืดขึ้น สี่ต้นหมดไปสองพันกว่า ก็คุ้มค่าครับ เหมือนโช๊คแต่งเลยเพราะพวกซีลลูกยางเค้าเปลี่ยนใหม่หมด อัดแก๊สใหม่ ก็คั้มดีในงบจำกัดแล้วก็ปรับแต่งได้กว่าจะเอาหนืดขนาดไหน ของผมแอคคอดครับ

4. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ohlin , mugen , spoon , tanabe ถ้า street use ก็ไม่แข็งมากครับ

ซัดบ่อยๆ แนะให้ใช้แบบหนืด หน่อยๆ จะดีกว่านะครับ

5. ultra

ultra New Member Moderator

329
    3
    0
    cusco อีก 1 ตัวเลือกคับไม่แข็งมาก

6. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    Tein รุ่นที่มันนิ่มก็มีนะครับ อย่าง Super Street เป็นต้น ข้อดีของยี่ห้อนี้คือมันมีที่ซ่อมที่น่าเชื่อถือ การตลาดของเค้าดีทำให้ชื่อเสียงติดหูคนไทยมากๆ

ซัดบ่อยๆ เลือกที่คุณภาพดีๆไปเลยดีกว่าครับ แนะนำ Cusco อีกยี่ห้อ โดยเฉพาะ Zero 2 จะแจ่มมาก

ส่วนพวกสเป็คยี่ห้อต่างๆ ต้อง search ในเน็ตดูครับ โดยเฉพาะเว็บเมืองนอกบางเว็บบอกละเอียดถึงค่า K ของสปริงแต่ละรุ่นเลย หรือบางเว็บก็มี review ว่าคุณภาพเป็นยังไง

:)

7. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    มา เก็บข้อมูล

8. oregano

oregano Member Member

191
    6
    18
    ขอบคุณคับ ลืมบอกไป ตอนนี้ ใช้ mugen กระบอกเงิน ตัวปรับได้ 5 ระดับ อยู่คับ อยาได้ที่มันหนึบว่านี้อะคับ ลองนั่ง tein ha ของเพื่อน รู้สึกว่าถ้าใส่มา สงสัยจะได้ขับคนเดียวคับ ไม่มีใครนั่งกะผมชัวร์ 55+

9. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    ส่วนใหญ่คนที่ใช้ HA จะเอาไป Re-valve ให้เป็น Super street กันครับ เพื่อให้มันนิ่มกว่าเดิม (ไม่แน่ใจว่า Re-valve เป็น Flex ได้รึเปล่า)

ลองเข้าไปหาข้อมูลในเว็บของ Tein master shop ดูครับ ข้อมูลเกี่ยวกับ Tein เพียบ

10. ao_323

ao_323 New Member Moderator

1,346
    16
    0
    ผมใช้โช้คspoon สปริงtein ดีมาก เป็นเหลีืยงเขียวเลย

11. POM CiViC EG

POM CiViC EG Well-Known Member Moderator VIP

1,125
    27
    48
    ใช้ Cusco อยู่ครับ ไม่แข็งมาก น่าใช้ดีครับ
    ผมว่าแข็งไม่แข็ง อยุ่ที่ความรู้สึกของคนขับครับ บางคนชอบสไตล์นุ่มหนึบ บางคนชอบแบบหนึบกระด้างนิดๆ แล้วแต่ความชอบครับ เอาที่ถูกใจเราดีกว่า เราขับแล้วชอบ คุมรถได้ดี ไม่เหนื่อย

12. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ถ้ามีของอยู่แล้ว การไปรีวาวล์ที่มาสเตอร์ชอป ผมว่าเหนทางเลือกที่น่าสนนะคับ(4ต้นก็ประมาณ10000)

แต่ผมเคยไปทำที่อื่นราคาถูกกว่าเยอะเลยแต่คุณภาพก็ยังลองดูอยุ่คับ แต่วิ่งมา3เดือนแล้วก็ยังโอเคอยู่เลย

13. peep

peep Member Member

190
    2
    18

คุณ broom ครับ ของผมพอรถเริ่มทำมานิดหน่อย tanabe street use + สปริง RS-R เริ่มจะเอาไม่อยู่แล้วครับ
    เวลาลงคอสะพานถ้าไม่เรียบจริงๆ ลิ้นหน้ามันจะยุบลงมาขูดพื้นแรงมาก แคร่กๆๆ

เอามาเล่าต่อกันฟังครับ แต่ถ้า b16 เดิมๆ tanabe street use ยังเป็นทางเลือกที่ดีอยู่นะ ราคาไม่แพงด้วย :)
    ตอนนี้อยากลองเปลี่ยนไปใช้ tanabe pro ดู เพราะยังติดใจในคุณภาพ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 เมษายน 2009
  14. sonji

sonji New Member Member

1
    0
    0
    เชียร์ Ohlin คับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้