อะไรคือปัญหาของรอบเครื่องต่ำคะ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย oenz, 9 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. oenz

oenz New Member Member

7
    0
    0
    รอบเครื่องหน่ะคะ
    ที่ปกติจะอยู่ ที่เลข 1 ตอนที่เครื่องอยู่ในเกียร์ว่าง
    แต่พอเปิดแอร์ รอบก็จะตกลงมานิดนึง
    แต่นี่มันตกลงมาเกินไป จนรถสั่น
    ถ้ารถกำลังวิ่ง ๆ อยู่นี่ไม่มีปัญหานะ เปิดได้ปกติแต่เครื่อง อืดนิดหน่อย
    แต่ถ้ารถติด ๆ นี่ไม่ได้เลย สั่นเลย
    ต้องเข้าเกียร์ว่าง ทันที มันก็จะนิ่งขึ้น แต่ก็มีตกลงบ้าง ต้องเหยียบคันเร่งช่วย

อยากทราบจริง ๆ ว่า สาเหตุหลัก ๆ มันคืออะไร
    เพราะรถเก่านี่ก็มีส่วนเนอะ
    แต่จะแก้ไขยังไงได้บ้าง

เพราะเวลาเอารถไปทำ ช่างเห็นเป็นผู้หญิง
    โดนหลอกให้เปลี่ยน นู้นเปลี่ยนนี่ประจำ

เคยให้พี่ที่รู้จักช่วยตั้งรอบให้
    เวลาเกียร์ว่าง มันก็จะเลยเลข 1 ขึ้นมานิดนึง
    แต่มันก็ยังเป็นเหมือนเดิม สั่นเหมือนเดิม
    ไม่รู้จะแก้ไขยังไงแล้วค่ะ

พี่ ๆ เพื่อน ๆ ที่ทราบช่วยหน่อยระคะ
    ขอบคุณมากคะ

เครื่องคาบูร เกียร์ออโต้ เดิม ๆ ทุกอย่าง

2. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ถ้าเครื่องไม่เคยล้างคาร์บูมาเลย ควรจะล้างคาร์บูซักหน่อยครับ

แต่ถ้าเคยมาบ้างแล้ว ก็ปรับตั้งตัวชดเชยรอบแอร์ของคาร์บูนิดหน่อยก็ใช้งานได้แล้วครับ

ให้สังเกตุอย่างนี้ครับ เวลาที่แอร์ทำงาน จะมีตัวกระเปาะกลมๆ ตัวนึงมีขายื่นออกมา เวลาที่แอร์ทำงาน ตัวกระเปาะที่มีขานี้ มันจะดูดขาเข้าหาตัวมัน และที่ปลายขาจะมีตัวสกรู หมุนได้อยู่ ตัวสกรูจะมีสปริงอยู่รอบๆ ให้เอาไขควง สอดเข้าไปหมุนตัวสกรูที่มีสปริงนี้ให้ดันตัวคันเร่งให้รอบมันเพิ่มขึ้น ปกติแล้วก็ไม่น่าจะเกิน 1 รอบ เวลาแอร์ทำงานรอบจะสูงขึ้น จะให้สูงแค่ไหนก็ปรับเอาครับ

ควรจะเช็คอย่างอื่นประกอบกันไปด้วยนะครับ เป็นต้นว่า ตั้งวาวล์ ตั้งไฟไทม์มิ่งใหม่ และก็หัวเทียน สายหัวเทียน ยังอยู่ในสภาพที่ดีอยู่

ไม่มีรูปให้ดู เพราะตอนนี้ไม่ได้ใช้เครื่องคาร์บู ครับ....

3. 2jTec

2jTec New Member Member

132
    7
    0
    พี่ก้องครับรบกวนดูให้ผมด้วยครับ

เครื่อง บี16เอ เกียร์กระปุก
    ตอนเปิดแอร์ เวลารถหยุดแล้วออกตัว
    ใส่เกียร์ 1 ออกตัวแบบปกติ ถอนครัชรอบจะตกมาอยุ่แถว ๆ 500 รอบเองรถอืดดดดด มากเลยคับ
    ก็ต้องเลี้ยงไปเรื่อย ๆ ให้ถึงถึงสัก 1700 รอบขึ้นไปวิ่งดีเป็นปกติเลยอ่ะครับ
    แล้วเกียร์อื่นๆก้วิ่งปกติดีครับ
    เป็นทุกตอนออกตัวเลยถ้าเปิดแอร์ แต่ถ้าปิดแอร์ก็ไม่มีปัญหาไรคับ

ขนาดผมลองออกตัวที่สัก 1200 รอบยังอืดเลยอ่ะครับ แต่ก็ดีกว่าออกตัวแบบปกติ

พอมีวิธีแก้ไขมั๊ยครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ

ปล.ผมไปถามอู่ อู่บอกให้จูนเรียลทาม เอ้า รถออกยังไม่วิ่งเลยให้ไปจูนซะแล้ว

ขอบคุณครับ

4. 2jTec

132
    7
    0
    ดันครับ รอคำตอบครับ

5. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    เช็คเบสิกๆ ก่อนนะครับ

ตั้งวาวล์
    ไฟไทม์มิ่ง
    หัวเทียน สายหัวเทียน คอยล์
    ล้างลิ้น และตัวคุมรอบ
    เช็คแรงดันเบนซิน
    reset กล่อง

ติดแก๊สด้วยหรือเปล่าครับ? และก่อนหน้าที่มันจะผิดปกติ ไปทำอะไรมาก่อนหรือเปล่าครับ

6. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    เ พิ่ ม เ ติ ม ค รั บ

ถ้ า ค อ ม เ เ อ ร์ ใ ก ล้ ไ ป บ้ า น เ ก่ า มั น ก็ ฉุ ด ร อ บ เ เ ล้ ว เ กิ ด อ า ก า ร เ เ บ บ นี้ ไ ด้ น่ ะ ค๊ า บ บ

7. 2jTec

132
    7
    0
    คอมแอร์พึ่งเปลี่ยน เบิกใหม่ครับ :)

8. 2jTec

132
    7
    0
    อาการดังกล่าว หายแล้วนะครับ

ช่างขยับ ๆ แถวจานจ่ายเท่านั้นเอง หายเลย ออกตัวปรู๊ดดดด

แรงกว่าเดิมอีกครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบทุก ๆ ท่านนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้