KE30 ออกตัวเกียร์1แล้วสั่นทั้งคัน

การสนทนาใน 'KE Racing Club' เริ่มโดย KE30_HATYAI, 9 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. KE30_HATYAI

KE30_HATYAI New Member Member

2
    0
    0
    พอดีพ่อให้มาจึงเอามาแต่งเองช่วงล่าง ok ไม่สั่นยางล้อก็เปลี่ยนใหม่ แต่ที่มีปัญหาตอนนี้คือออกตัวเกียร์1 แล้วรถสั้นทั้งคัน แต่พอออกตัวได้แล้วปกติทุกเกียร์ ไม่ทราบว่าเป็นอะไรได้บางครั้งครับ

2. okenarak

okenarak New Member Member

245
    2
    0
    ยางแท่นเกีย กับแท่นเครื่อง สภาพเป็นไงครับ เบรคติดหรือเปล่า เดินเบาปกติไหมลองเช็คดูครับ

3. DEVILMAN

DEVILMAN New Member Moderator

585
    84
    0
    คลัตซ์สั่นต้องเปลี่ยนหวีคลัตซ์ครับ หวีมันล้า
    ลูกปืนคลัตซ์แตก มีส่วน ถ้ายกคลัตซ์มาแล้วการประกอบกลับก็สำคัญ

4. TAO_KE_TAN

TAO_KE_TAN New Member Member

46
    0
    0

ตกลงว่าต้องเช็คชุดครัชใช่ไหมครับโจ...
    เพราะรถผมก็เป็น...555 เพราะแผ่นครัชหมด...

5. KE30_HATYAI

KE30_HATYAI New Member Member

2
    0
    0
    เมื่อคืนกลับมาบ้านจัดการเรื่องคลัทล์พบว่าสายคลัทล์ตั้งตึงเกิน จึงจัดการปรับน๊อตขาเหยียบok ดีขึ้นมีอาการบางเล็กน้อย จากการตั้งมาตึงตั้งแต่แรกพอใช้งานไปแล้วแผ่นคลัทล์เริ่มสึกพอปล่อยคลัทล์สุดทำแผ่นคลัทล์จับไม่สนิมจึงเกิดอาการสั่นจ้าวเข้า นี้ดีน่ะที่ปรับใหม่ซักก่อนไม่นั้นคลัทล์ไหม้แน่นนอน หรือว่าตอนนี้เริ่มใหม้แล้วก็ได้ จะลองใช้ไปก่อนสักระยะเพราะระยะคลัทล์ยังสูง ถ้าแย่ขึ้นเรื่อยๆค่อยจัดการครับ ขอคุณมากครับทุกท่าน เดียวผมค่อย port รูปรถให้ดูน่ะ

6. DEVILMAN

DEVILMAN New Member Moderator

585
    84
    0
    ตกลงว่าต้องเช็คชุดครัชใช่ไหมครับโจ...
    เพราะรถผมก็เป็น...555 เพราะแผ่นครัชหมด...

----------------------------------------------------

ใช่แล้วเต๋า ก่อนคลัตซ์หมดจะมีอาการคลัตซ์ลื่นก่อนเสมอ
    อาการคลัตซ์ลื่นสังเกตว่าเหยียบคันเร่งรอบขึ้นสูง
    แต่รถไม่ค่อยไปตามแรงเหยียบ นี้คืออาการคลัตซ์ลื่นครับ
    อาการนี้เป็นสัญญาณเตือนได้ว่าคลัตซ์เริ่มจะหมด(ได้เวลาเสียตังค์)
    ถ้าคลัตซ์ใกล้จะหมดจะเข้าเกียร์ยากขึ้นกว่าเดิม

ถ้าคลัตซ์หมดสนิทก็เหลือเป็นแผ่นเหล็กไปสีกับฟลายวีล
    ทำให้ฟลายวีลเป็นรอยและขับต่อไปไม่ได้ในที่สุด

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้