4age วิ่งได้แค่140 เองครับ แนะนำด้วยครับ

การสนทนาใน 'KE Racing Club' เริ่มโดย little0bear, 14 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. little0bear

little0bear New Member Member

14
    1
    0
    รถผม ta22 ครับ วาง4age มาครับ ไม่รู้ว่าวิ่งสุดๆได้140 เองครับ

การเปลี่ยนเกียร์ 1-4 เปลี่ยนที่ 6000 รอบครับ พอสับมาเกียร์5 รอบตกมาที่ 4500 รอบ แล้วก็ตันอยู่ที่ 140 ครับ ไม่มีไหลเลยครับ

รถไม่มีอาการสั่นนะครับ มีแต่ร่อนๆอะครับ

แล้วก็อยากทำช่วงล่างใหม่ด้วยครับ เพราะว่ามันไม่นิ่งเลยครับ ขนาดเปลี่ยนบูชมาใหม่หมดแล้ว ยังไม่นิ่งเลยครับ

ขอบคุณครับ

2. tommy@

tommy@ New Member Member

106
    0
    0
    เครื่อง4ageตัวไหนคับ ตัวขับหลังแท้หรือป่าวคับ

3. ป้อ

ป้อ New Member Member

75
    3
    0
    มีหลายสาเหตุครับ.. ที่แน่ๆ 1.ก้อเรื่องน้ำมัน พวกปั้มติ๊ก/กรองน้ำมันเบนซิล

2.ระบบไฟ ต่างๆ..สายหัวเทียน/สายคอลย์/ชุดคอลย์ไฟ/กล่อง EPU / หัวเทียน

***** ช่วยบอกอาการ ให้ละเอียดด้วยครับ จะได้แก้ไขให้ตรงจุด เครื่องตัวนี้ ถ้า สมบูรณ์ วิ่งได้ 180 สบายๆ (แต่ไม่สนันสนุนให้ขับรถเร็วขนาดนั้น)อีกเรื่องนึง ถ้าจะทำรถ ให้ หาคนที่เป็นรถและรู้เรื่องเครื่องตัวนี้ จริงๆ อย่าไปทำกับคนที่ไม่ค่อยรู้ มันจะทำให้เรา เละเทะและออกทะเล(เวลาตามแก้จะหาอาการยากมาก) ถ้าไม่รู้ถามในนี้ครับ ค่อยๆแก้ทีละจุดใจเย็นๆ บางที่ มันอาจจะเป็นแค่ สายไฟ(สายปลั๊กหลวมๆ)หรือสายไฟต่างๆเสื่อม

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 มีนาคม 2009
  4. okenarak

okenarak New Member Member

245
    2
    0
    เมื่อคืนลากเกีย5ได้6000รอบ ke36อ่ะ กลับจากราชบุรี ไม่รู้วิ่งได้เท่าไรไม่ได้ต่อไมล์ไว้ เฟืองท้ายเดิมๆ

ลองเช็คดูนะครับ

5. little0bear

14
    1
    0
    พี่ๆๆ ช่วยดูให้หน่อยได้ไหมครับ ผมอยู่แถวสนามบินน้ำ นนทบุรีครับ

เป็น ขับหลังแท้ๆครับ พึ่งซื้อมาครับ

อาการของเครื่องถ้าจูนให้มันนิ่ง ตอนรอบเดินเบา จะไม่มีแรงเลยครับ

แต่ถ้าจูนไม่นิ่งแล้วเครื่องจะมีแรงครับ ตอนนี้ เสียงเครื่องนี้ยังกะรถ 8 สูบ หรือ เครื่องสูบน้ำเลยครับ

ก็ไม่รู้จะบอกไงดีครับ ก็เปลี่ยนเกียร์1-4 ที่ 6000 รอบ พอเปลี่ยนมาเกียร์ 5 แล้วรอบจะตกไปที่ 4500 ครับ แล้วก็นิ่งสนิทเลยครับ ความเร็วที่ 140 ไม่มีไหล ผมกดแช่ไว้ตั้งหลายกิโล ก็ไม่ขึ้นเลยครับ

สภาพเครื่องให้ช่างที่บ้านดู เขาไม่ยอมทำให้ เพราะมันยังไม่พัง พังแล้วเขาจะทำให้ประมาณนั้นอะครับ

พี่ๆช่วยดูให้หน่อยได้ป่าวครับ หรือว่า แนะนำร้านหน่อยก็ได้ครับ

6. Guydido

Guydido New Member Member

285
    2
    0
    4a ไม่แน่ใจแต่ถ้าเป๋นอาการของเครื่อง K

ผมว่าเป๋นที่ตัวจานจ่ายที่จะป้อนไฟไปเลี๋ยงหัวเทียนแน่ๆ ฟันธง!!!!!!!!!!!!!!!
    มันเป๋นเพราะ ระยะจุดระเบิด ที่ผิดปรกติไป ลองตั้งองศาใหม่ดูครับ
    และเช็คอุปกรณ์ที่มีเอี่ยวด้วยได้แก่
    - กรองอากาศเบนซิน
    - หน้าของขาว
    - หัวเทียน
    - ปั้มติก
    ตามนี้ครับผม........

เพราะผมเคยเจอกับตัวเอง ... 5K วิ่งมา 130km/h อยู่ดีๆมันก๋ตัดเชย(ตรูไม่ได๋ติดกล่องนิ):cry:
    วิ่งลากรถได้แค่นี้สงสารรถมากๆ เพราะมันเหมือนมีอะไรมาขวาง.....(ปรกติแล๋วเหยียบมีเท่าไหร่เอาหมด):D
    แต่บางทีลากไปนานๆเข๋า รอบมันก๋มาเชย...แบบปรกติ งงไปเลย..
    ก๋เลยเข้าอู่ครับ.........หายเป๋นปริบทิ้งครับ :D:D:D

แต่ไฮ๋แน่อีกทีรอ GURU 4a มาบอกอีกทีครับ.........

7. ป้อ

75
    3
    0
    ก้ออย่างที่ผม บอกอะครับ มันหลายสาเหตุ.. จะฟันธงเลยก้อไม่ชัดเจน.. เล่นรถเก่าเราต้องหาแหล่งคนที่เล่นเหมือนๆเรา..หรือไม่ก้อต้องพอซ่อมเองได้นิดหน่อยๆ..รองไล่สายไฟต่างดูหรือยังครับ..บางที่สายดิน..(สายกาว) อาจจะไม่แน่นหรือเล็กไป...ปล๊กไปไฟตามขั่วต่างๆที่เกี่ยวกับ..เช่น..ปั้มติ๊กน้ำมัน..หลวม..ชุดไฟไปที่ กล่องควบคุม คอมฯ...(รองขยับมันดูด้วยเวลา ติดเครื่อง..ถ้ามันไม่ดีเครื่องเราจะมีอาการฟ้อง)..แต่เท่าที่ฟังมาและบอกมา..ผมว่านะจะเป็น กล่องEpu หรือไม่แน่ใจ ถ้าหากล่อง ของมันตรงรุ่น มาลองเสียบดู ก้อจะดี..// ตัวผมเอง มี 3 กล่อง เก็บไว้(เอาไว้รองและอาจจะหาซื้อไม่ได้) // ค่อยไล่ มันไปทีละจุดครับ ไล่ทำมันแล้ว ก้อติดเครื่องดู ว่าเสียงเครื่องเปลี่ยนหรือป่าว.. บางที่เสียงเครื่องก้อจะบอกเราเองได้ ว่า ทำงานสมบูรณ์หรือป่าว

8. okenarak

245
    2
    0
    ลองมาดูแถวๆสาย5ไหมละเดี่ยวดูให้ ลองเทสกันไปจะได้รู้เรื่องครับ

9. พอดีเลยครับ รบกวนสอบถามด้วยคนครับ ของผมเป็นเครื่อง 2T ตัว Te71 ง่ะครับ

อาการคือ เวลาเดินเบา (ตอนเครื่องเย็นหรือเวลาสตาร์ทใช้งานรถครั้งแรกง่ะครับ)
    เสียงของเครื่องเหมือนมันเดินไม่เรียบแบบเครื่องมันกระตุกง่ะครับ
    ฟังจากเสียงท่อมันแบบว่า ตึด ๆ ๆ....ตึด ๆ ๆ เหมือนเครื่องรถไถเลยครับ
    แต่พออุ่นไว้สักพักก็เดินเรียบเป็นปกตินะครับ
    แล้วครั้งนั้นผมลองวิ่งดูพอถึง 160 มันวูบไปเลยกดคันเร่งค้างไว้ก็ไม่มีผล
    พอยกคันเร่งออกรอประมาณไม่กี่วินาที ก็ลองเหยียบใหม่ถึง 160 ก็วูบอีก ไม่รู้เป็นเพราะอะไรครับ

ปล.รถไม่มีกล่องนะครับเป็นเครื่องคาร์บูครับ รบกวนพี่ๆด้วยนะครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

10. little0bear

14
    1
    0

ตรงไหนอะสาย5 หรือว่าคลอง5 อะครับ

11. ป้อ

75
    3
    0

ลองดู ที่ ท่อน้ำมัน..คาร์บูไม่สะอาด(ล้างใหม่)...จานจ่ายไฟ..(ทำความสะอาดด้วย)และสายไฟต่างๆ อาการ มันมีแค่ 2 อย่าง ไม่ ไฟ ก้อ น้ำมันครับ:D

12. deknon

deknon Well-Known Member Privilege

1,753
    66
    48
    ลองไปสอบถามร้านพี่สมเกียรติดูครับพี่เค้าเก่งเรื่องโตโยต้า อู่พี่เค้าอยู่เลยเซนทรัลรัตนาธิเบศร์ไปประมาณ500เมตรได้ครับอู่อยู่ซ้ายมือติดกับร้านก๋วยเตี๋ยววัดดงมูลเหล็ก ครับ

ปล.ผมไม่ได้ค่านายหน้าอะไรนะครับ แล้วผมก็ไม่ได้รู้จักกับพี่เค้าเป็นการส่วนตัวอะไรครับ แค่รู้ว่าพี่เค้าเก่งเรื่องโตโยต้าครับ

13. okenarak

245
    2
    0
    พุทธมณฑลสาย5ครับ หน้ามหิดลก็ได้
    ส่วนท่านที่กด160แล้ววูป เปลี่ยนปั๊มac น่าจะหายครับแล้วก็อย่าเติมโซฮอร์ครับ

14. little0bear

14
    1
    0
    THX

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับพี่:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้