อย่างไหน ยังไง?ถึงจะเรียกว่ารถแต่งอะครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย อาแปะ, 8 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ต้องเตี้ยๆด้วย ดูซิคะ ต่ำจิงๆ

2. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,911
    62
    48
    แต่งมากน้อยแต่ก็ระวังโดนพี่หัวปิงปองข้อหา ดัดแปลงสภาพรถยนต์เหมือนกัน

555+
    :D:D:D

3. p'Error

p'Error New Member Member

237
    3
    0
    เพื่อนผมขับ ฟอจูนเนอร์ เปลี่ยนยางแบบตัวหนังสือสีขาว มันบอก แต่งแร้วคับ
    นานาจิตตัง

4. p'Error

p'Error New Member Member

237
    3
    0
    เพื่อนผมขับ ฟอจูนเนอร์ เปลี่ยนยางแบบตัวหนังสือสีขาว มันบอก แต่งแร้วคับ
    นานาจิตตัง

5. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    55 จุ๊บแต่ง น่ะ ใช่เลย :D

6. Bank115PowerHaus

Bank115PowerHaus Active Member Member

1,450
    10
    38
    บางคันติดแต่สติ๊กเกอร์ก็ถือว่าแต่งแล้วครับ

7. สำหรับผมนะ คนที่เล่นรถ Retro ที่เก่าๆอ่ะครับ
    ที่พยายามหาของเดิมให้มากที่สุด สำหรับผมก็เรียกว่ารถแต่งนะ เพราะของบางชิ้นอ่ะหายากโคตร

8. คำจำกัดความ.. ขึ้นอยู่กับคนออกใบสั่ง

9. POM CiViC EG

POM CiViC EG Well-Known Member Moderator VIP

1,125
    27
    48
    มาดูครับว่ารถแต่ง เป็นอย่างไร ของผมรถบ้านครับ อ๋อใส่ลมยางแต่งนิดหน่อยครับ (ขำๆนะ ไม่ว่ากันนะครับ )

10. มรดกพ่อ

มรดกพ่อ New Member Member

2,307
    29
    0
    ถ้าเราได้ทำอะไรที่เปลี่ยนไปจากเดิมเเล้วพอสังเกตเห็นได้บ้าง ก็นั่นแหล่ะครับ คือรถเเต่งเเล้ว

11. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ส่วนตัวผมมองว่าการจะแต่งหรือไม่แต่งนั้นมันอยู่ที่ความคิดของตัวบุคคลมากกว่าคับ ถ้ามองว่าทำอารายไปจากเดิมนิดหน่อยแล้วเรียกว่าแต่ง ผมอยากถามว่าแล้วพวก R35, Ferrari, Porsche ที่มาจากโรงงานเดิมๆ แรงม้ามากกว่า ช่วงล่างดีกว่ารถแต่งทั่วๆไปซะอีก แต่มันมาจากโรงงานเดิมๆแล้วไม่ได้ทำอารายเพิ่มเติม แบบนี้มันก็ไม่เรียกว่ารถแต่งสิคับ ลองคิดดู

ผมว่าอย่าไปมองเลยคับว่าทำมามากแค่ไหนแล้วจะเรียกว่าแต่ง เอาเป็นว่าเราทำอารายแล้วเราพอใจ แล้วเราพูดออกไปได้โดยไม่อายใครแค่นี้ก็พอแล้วมั้งคับ เราทำอารายกับรถเรา เรารู้อยู่แก่ใจคับ ใครจะอยากรู้ ใครจะพูดอาราย ช่างมันเถอะคับ

12. ALTIMA BDA_U13

ALTIMA BDA_U13 New Member Member

384
    12
    0
    ของผมใส่ล้อ โช๊ค เดินท่อใหม่ทำเครื่องนิดหน่อยหรือไม่ทำก็ได้ ก้อคิดว่าเปนรถแต่งละคับ

13. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    มันอยู่ที่จินตนาการ...

14. กูอ้วน

กูอ้วน New Member Member

51
    4
    0
    ไม่รู้ดิ ผมว่าถ้ารถใครที่คิดว่ามีสิทธิโดนข้อหา "ดัดแปลงสภาพ" ได้ผมก็ถือว่าเป็นรถเเต่งแล้ว

ไอ้ข้อหา ครอบจักรวาลล้านปีแสง

15. crown

crown New Member Member

549
    19
    0
    เดิมๆ ครับ ห้อยพระที่กระจกมองหลัง พอประมาณ

ขับเรื่อยๆ ไม่เร็วครับ สบายๆ

แฮ่ๆ

ขอบคุณครับ

16. roby

roby New Member Member

86
    22
    0
    ทำสีเปลือกมังคุดครับ....:confused:

17. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    อืมม น่าคิดเนอะว่าอันไหนเข้าข่ายรถแต่ง

18. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    คิดเหมือนผม

แต่ความจริงรถแต่งมีกลายแบบครับ แต่งสวย แต่งแรง แต่งเครื่องเสียง

แต่งสวย ทำไงก็ได้เดิมทุกชิ้นก็ได้ ของเพียงมีสิ่งที่แตกต่างจากรถทั่วไป เช่น ใส่ตุ๊กตาเหมียวคิตตี้เต็มรถ เป็นต้น

แต่งแรง ก็เปลี่ยน กรองอากาศ หรือเปลี่ยน ท่อไอเสีย ขอเพียงให้มีการเปลี่ยนแปลงที่เกี่ยวกับแรงม้าก็ใช่แล้ว

แต่งเครื่องเสียง เปลี่ยน เครื่องเล่น หรือลำโพง ก็ใช่แล้ว อะไรที่ทำให้ เสียงเพลงในรถ ดังขึ้น หรือ เบาลง ก็ใช่แล้ว

สำหรับผมรถคุณเป็นรถแต่งตั้งแต่ ใส่แม็กดำด้าน แล้วครับ เพียงแต่ ผมยังนึกไม่ออกว่าวครไปแนวทางไหน ซึ่งอยู่ที่คุณจะเลือกเอง

19. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    มันอยู่ที่ความคิดของแต่ล่ะคน

20. ARTO940

ARTO940 New Member Member

372
    37
    0
    รถ = ยาพาหนะชนิดหนึ่งขับเคลื่อนด้วยล้อ
    แต่ง = เปลี่ยน แปลง ใส่เพิ่ม ปรับปรุง

รถแต่ง = รถที่ไม่เดิม

ในความคิดผมนะคับ ใส่จุ๊บลมเพิ่ม ก้อรถแต่งคับแต่งในแนวเค้า แปะโดเรม่อนทั้งคัน เค้าก้อแต่ง
    (แต่ไม่ได้แต่งในแนว เรซซิ่ง หรือ แนวอื่นๆที่เค้านิยมกันเหมือนเราชาว RCWEB เหมือนคนแต่งตัวแปลกๆ เค้าก้อเป็นคนแต่งตัวแต่เป็นแบบปัจเจกคับ)

21. Peachey

Peachey Active Member Member

386
    28
    28
    รถแต่งมันก็แล้วแต่คนมองอ่ะครับ

สำหรับผมถ้ารถแต่งคือพวกที่โดนหัวปิงปองแจกใบสั่งแบบว่าข้อหากวนติงๆหน่อย(เกี่ยวไหมเนี่ย)

22. -@of_EvoKanNoi-

-@of_EvoKanNoi- New Member VIP

658
    28
    0
    ผมว่า ...

เปลี่ยนอารายที่มะใช่ของเดิมจาโรงงาน ก้อเรียก รถแต่ง แล้วนะคับ

23. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    เอาแบบง่ายๆ ก้อคือ รถที่เดิมๆเค้าให้มา แต่ไม่ชอบ ไปเปลี่ยนใหม่

ก้อถือว่าแต่งได้แล้ว เพียงแต่ว่ายังไม่มีใครบัญญัติ คำว่าแต่งออกเป็น

แต่งมาก / แต่งน้อย /แต่งแรง/ แต่งสวย/ แต่งเสียง อันนี้ คงต้องมา

ดูอีกที ว่าเข้าไปอยู่ในหมวดไหน เอิ๊ก ๆๆๆ :D:D:D:D

24. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    รถที่มีทะเบียนสมรสไงจ๊ะ

ล้อเล่นนะครับ อยู่ที่มุมมองของแต่ละคนอ่ะครับ

25. BuGI_GT

BuGI_GT Active Member VIP

3,217
    11
    38
    นานาจิตตัง แล้วแต่มุมมองและความพอใจครับ

26. GT4

GT4 New Member Member

1,019
    19
    0
    ตามใจชอบ

27. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0

แต่งเยอะนะท่านอ่ะ :D

28. Johnnie

Johnnie New Member Member

26
    1
    0
    ต้องกลับไปเปลี่ยนจุกลมรถที่บ้านทุกคันเลยดีกว่า จะได้มีแต่รถแต่งทั้งบ้าน :D:D

29. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    เอาเป็นว่าเราเห็นว่ามันสวย ทำโน้นทำนี้ แล้วมองเข้าไปแล้วรู้สึกว่ามันใช่

คำว่ารถแต่ง มันไม่ได้มีคำจำกัดความตายตัว บางคันทำหมดเป็นล้านแต่เราว่ามัน

ไม่สวยก็เยอะเยะ บางคันใส่แค่ล้อ พาร์ทรอบคัน ก็สวยแล้ว

มันแล้วแต่รสนิยมของเจ้าของรถ แต่ผมว่าสำคัญสุดๆเลยคือ รถสะอาด เงาๆ ต่อให้

ไม่ต้องทำอะไรก็สวยแล้ว

30. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    ทำๆไฟนิดๆหน่อยๆ เหลืองๆส้มๆดำๆก็แต่งแล้วคร้า บ บแล้วแต่คนเราจะมอง อยู่ที่ตัวเราคับ ว่าเราจะคิดว่ารถรัย ส่วนผม
    รถผม เป็นรถส่งหมู-ขนหมู ธรรมดาๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้