อย่างไหน ยังไง?ถึงจะเรียกว่ารถแต่งอะครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย อาแปะ, 8 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. อาแปะ

อาแปะ New Member Member

97
    11
    0
    อยากรู้ครับ ว่าเพื่อนๆใช้เกณฑ์อะไรมาวัด ว่านี่แหละ'รถแต่ง' พูดแล้วก็เขิน
    รถผมเครื่องคาร์บิวๆเดิมๆ เก่าๆ วิ่งได้ไม่เกินร้อยสี่ด้วยซ้ำ อาศัยว่าสีเงาๆใสๆ
    ใส่แม็กดำด้านๆแก้มต่ำๆ รถเลยดูเตี้ยเข้าไปอีกฟิลม์ดำๆมืดๆทั้งคัน ท่อดังโคตร
    อันนี้ไม่ได้ตั้งใจเลย เพราะเครื่องเก่าเสียงเลยดัง แถมท่อโดนร้านม่างหลอกให้ต่อตรง
    เลยดังเข้าไปอีก ไปๆมาๆ เพื่อนๆหลายคนเห็นรถผมกลายเป็น'รถแต่ง' อะนี่..ใครจะไม่ดีใจ
    รถเก่าๆบ้าน แค่ใส่แม็ก ท่อดัง ไปมาๆเรียกเป็นรถแต่งเว้ยเฮ้ย! แต่ก็นะ ไอผมก็ไม่ได้ภูมิใจ
    อะไรนักหนาหรอกครับ รู้ๆอยู่แก่ใจ รถตัวเองเป็นยังไงรู้ๆอยู่ คือในความคิดผมคำว่า
    รถแต่งเนี่ย คือหมายถึง ต้องแต่งโน่นนี่ เพิ่มโดยเฉพาะเครื่อง ต้องโมให้แรงกว่าเดิม
    ผูกโบ ติดหอยว่ากันไป ช่วงล่าง ต้องแน่นๆ มีเกจ์วัด เซนเซอร์ต่างๆ ถ้าจะให้ดี
    แถมโรล์บาร์ซะหน่อย นั่นหละแจ่ม แล้วเพื่อนๆละครับ คิดประมาณนี้หรือเปล่า สำหรับผม
    รถแค่เปลี่ยนแม็ก ท่อดัง โหลดหน่อยๆอย่างรถผมเนี่ย ผมไม่เคยคิดเลยนะ ว่ามันเป็นรถแต่งอะ
    คำว่ารถแต่ง คือ รถที่เสริมเพิ่มประสิทธิภาพกว่ารถแตนๆสิ มันใช่อย่างนั้นป่าวครับ
    ที่มาถามเนี่ย เผื่อว่ามันไม่ใช่อย่างนั้น ผมคิดไปคนเดียว จะได้ยิ้มได้อย่างภาคภูมิใจครับ
    ว่าอีแก่ผมเนี่ย มันเป็นรถแต่งเว้ยย วู้วววว..

2. NaWaa

NaWaa New Member Member

5,079
    85
    0
    รถเดิมๆ ใส่ล้อเดิมๆ แค่เปลี่ยนท่อให้ดังขึ้นอีกซักหน่อย ก็เป็นรถแต่ได้คับ

มันไม่มีกฎเกณฑ์ตายตัว อยู่ที่คนจะมองแล้วคิดเอานะคับ

3. TonRacing

TonRacing New Member VIP

309
    58
    0
    เอาติ๊กเกอร์ดำมาแปะฝากระโปรงหน้า ก็มองๆเป็นรถแต่งได้แหละครับ (แต่ไม่ใช่รถสีดำนะ อิอิ)

4. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    มันมีบุคลิกในตัวของมันเอง บ่งบอกตัวตนของผู้ขับขี่ได้ครับ

อย่างคันนี้ขับมา จิงๆมันก็คือรถเดิม แต่มันก็มองออกว่าไม่ธรรมดา เจ้าของสปอร์ทและมีตังค์ด้วย...

พอGETมั๊ยอ่า

5. TT_GOVERNMENT

TT_GOVERNMENT New Member Member

809
    27
    0
    แต่งมีหลายแบบนะผมว่า

สำหรับผมมี 2 แบบหลักๆ คือ

แต่งสวย กับ แต่งซิ่ง (เน้นแรง) คร้าบบบบ

6. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    แค่ติดสติ๊กเกอร์ ก็แต่งแล้ว

อิอิ

7. Limit ของแต่ละคนไม่เท่ากันครับ อย่างบางคนแค่เปลี่ยนแม็กซ์ เปลี่ยนปลายท่อ
    ก็เรียกว่าเป็นรถแต่งแล้ว

8. BiZarre@GoDs

BiZarre@GoDs Active Member VIP

1,503
    21
    38
    เราคิดว่า ขึ้นอยู่กับบรรทัดฐานของแต่ละคน ว่าจะคิดยังๆไง อย่างที่พี่ข้างบนบอก

9. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48
    เปลี่ยนจุกลมก็แต่งแล้วครับ:D

10. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    แล้วแต่มุมมองของแต่ละคนคับ

11. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    จริงๆ รถเดิมๆโรงงานเลยนะ พอผมซื้อมาทุกคันอย่างแรกที่ต้องทำ คือเอายางกันโคลนออกอะครับ ไม่รู้สิ ผมว่ามันทำให้มุมมองแตกต่างออกไปจากรถเดิมเหมือนกันนะ และสังเกตุว่ารถนอกเกือบทุกรุ่น จะไม่มียางกันโคลน ผมว่ามันทำให้รถดูเนียนขึ้น ไม่เกะกะสายตา

12. CHOK@ELEVEN

CHOK@ELEVEN New Member Member

128
    2
    0
    อย่างที่เพื่อนๆข้างบนได้บอกไว้ครับ แค่เปลี่ยนจุ๊บลม ก็เรียกว่ารถแต่งได้แล้ว ว

13. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
    ใช้เลยครับตามข้างบนว่าเลย ทำอะไรนิดหน่อย ผมก็ว่าถือเป็นรถแต่งแล้ว

14. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    อื่มๆ เอา ไง ดี อะ

ผม ก็ คน นึง อะ ..... ที่ คิด บ่อยๆ ว่า รถ ผม เป็น รถ แต่ง หรือ เปล่า รถ บ๊าน บ้าน จริงๆ ดู ยัง ไง ก็ ไม่ ซิ่ง เลย

ซึ่ง เอา จริงๆ จาก ใจ เลย นะ ผม ดู ยัง ไง รถ ผม ก็ ไม่ ได้ แต่ง อะ แต่ โดน คน ด่า บ่อยๆ มากๆ ว่า รถ เมิง อะ แต่ง

คือ เอา จิงๆ นะ ถ้า ให้ รถ ผม ไป จอด ไว้ ที่ สยาม ... แล้ว จอด คู่ กับ แจ๊ส หรือ ยาริส ที่มีท่อ เบรคโตๆ หรือฝาครอบเบรคสวยๆ มีเบาะซิ่ง มี กากาบาท ประมาณ เนีย อะครับ มีฝากระโปรงหน้าเคฟล่าห์ด้วย

จอดคู่กันเลยนะ

เพื่อนผมบอกว่า ทำไมรถเขาดูซิ่งกว่ารถเมิงอีกวะ ?

แฟนผมบอกว่า อื่มๆใช่ทำไมรถเธอดูรถออกศูนย์จัง ?

ถามรถผมทำไรมั้ง ผมก็นั่งคิด แล้วตอบกับตัวเองว่า เออก็จริงนะรถผมเดิมๆ บ๊านบ้าน จริงๆ ลองคิดแล้วเปรียบเทียบมองจากภายนอกด้วยกัน อื่มๆ เยี่ยมรถบ้าน

ถ้าถามผมนะ คุณอยากทำไงให้ดูเป็นรถแต่ง แบบแต่งจริงๆ นะ ในบรรดาสายตาทุกคนไม่ว่าแต่งเป็นแต่งไม่เป็นรู้หรือไม่รู้

- มีเบาะซิ่ง อะไรก็ได้เก้หรือแท้ ได้หมด ยังไงก็ดูซิ่งครับ
    - พวงมาลัยซิ่ง อะไรก็ได้เก้หรือแท้ ไม่มีใครสนใจหรอกครับ
    - เบลท์ (อันนี้มีไม่มีก็ได้)
    - โรว์บาร์หรือถ้าเป็นพวกแจ๊สหรือยาริสหรือ3ดอ มีกากาบาท แค่นี้เวลาวิ่งตามก็ดูซิ่งแล้วครับ
    - ช่วงล่างแน่นๆ อันนี้ผมโคตรดีใจเลย มีเพื่อนผมขับตามแล้วบอกว่าทำไงให้เวลาขับตามแล้วเป็นแบบรถเมิง คือ ท้ายมันจะกระเดาตลอดเวลา ตึ๊บๆ แบบ ดุ๊กๆ ๆ ซึ่งอันนี้ขึ้นอยู่กับ ยี่ห้อโช้ค ด้วยนะผมว่า
    - ฝากระโปรงหน้าดำ แบบที่พี่ๆว่าก็ช่วยได้เยอะ
    - เบรคซิ่ง หรือฝาครอบก็ได้ครับเท่านี้ก็แจ่มแล้ว

เท่านี้ผมว่า ดูภายนอกเผินๆ ก็ดูซิ่งแล้วนะ

ปล. ให้มองมุมผมนะครับอย่ามองในแง่ว่าผมกวนตีน เพราะ หลายคนมองต่างมุมจะทำให้มองว่าผมดูกวนตีนมาก อันนี้ขอร้องเลยนะครับ เพราะเคยมีคนเคืองเรื่องนี้มาแล้วครับ โดยไอ้ประโยคว่า รถบ๊านบ้านอะ

15. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    อะไร ๆ ที่ ถอดออกจาก รถ เดิม ทั้ง ๆ ที่มันใช้ได้อยู่
    แล้วเอาของใหม่ ใส่เข้าไป

ผมเรียกว่า แต่ง ครับ :D

16. innocent

innocent New Member Member

514
    73
    0
    เกณของแต่ละคนมันไม่เหมือนกันหรอกจ้า

17. BRITE-BLR

BRITE-BLR New Member Member

350
    21
    0
    มุมมองของแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ

18. mInnu

mInnu New Member Member

434
    10
    0
    อย่าไปยึดติดเลยครับ

รถแต่ละคัน เจ้าของแต่ละคน มันมีสไตล์ของตัวเองอยู่

รถผม ผมบอกตัวเองเสมอ ว่า รถบ้าน เพื่อนๆก้ยังบอกว่ารถแต่ง

รถแต่ง น่าจะเป็นรถที่เจ้าของเอาใจใส่เป็นพิเศษ ในความสวยงาม ความแรง

ซึ่งเจ้าของรถ อยากให้แตกต่างจากรถเดิมๆออกศูนย์

แต่มันก้มีข้อจำกัด ในหกลายๆด้าน ทั้งด้านการเงิน

บางคน ก้ยังเป็นรถใช้งาน ขับไปเรียนบ้าง รับส่งบิดามารดาบ้าง

จะให้มาทำ ซิ่ง ยิงโรลืบาร์ก้คงไม่ไหวมั้งคับ

รถแต่ง จะแต่งมากแต่งน้อยก็คือรถแต่ง

บางคันอาจโดนเพื่อนๆว่า แอ้ มีของแต่งนิดเดียว

เค้าอาจไม่รู้ก้ได้ ว่ารถเราต้องใช้หลายอย่าง 55

อันนี้โดนบ่อย จะให้ใส่เบาะซิ่ง แล้วพ่อแม่ จะนั้งไงหว่า....

19. `aMiZpAnDa~*

`aMiZpAnDa~* New Member VIP

1,180
    45
    0
    นานา จิตตัง

^_____^

20. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28
    ง้าน เปลี่ยน จุ๊บ ลม ก้อเป็น ของ แต่ง แน่ เลย ^^

21. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ไม่แน่ใจอ่ะคับ เพราะเกณฑ์ ของแตต่ละคนไม่เท่ากันอ่ะคับ
    ส่วนตัวไม่รู้ดิคับ เพราะรถผมก้อเดิมสนิทอ่ะคับ

22. รถแต่งหรอ มาแบบเด้งๆเลย ดึ๋งๆๆๆๆๆ ใช่เลย

ไม่มีรถบ้านที่ไหน เด้งดึ๋งๆ หรอก ให้ตายเถอะโรบิ้น :D:D

23. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    แต่งตัวนอก ถือว่า เป็นรถแต่งไม๊??? อิอิ :D:D:D

24. civicvertu

civicvertu New Member Member

4,233
    129
    0
    อะไรก็ตามที่ผิดเเปลกไปจากเดิมโรงงาน

ก็ถือว่าเป็นรถดัดเเปลง เอ้ย เเต่งเเล้ว...อิ อิ

25. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    อะไรที่ไม่เหมือนของโรงงานก็เป็นรถแต่งแล้วครับ :D

26. Tensino

Tensino Legend (R.I.P.)

151
    10
    0
    จะเอาฮาไปถึงไหน นังคนเนี้ยะ หรอยเว้ยยย

27. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    รถแต่ง...!! {#Y>{EH>{#+_YL_EL{H>B

CARINA ถูกใจสิ่งนี้
  28. Sev

Sev New Member Member

31
    1
    0
    แต่งจิงๆ

29. DUKE_68

6,189
    129
    63
    รถซิ่งต้องตีโป่งคร่ะ...

30. DUKE_68

6,189
    129
    63

ขาวๆยิ่งแจ่ม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้