ใครมีออยคลูเลอร์...ผมสนใจระบบนี้กำลังจะลอง....

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย WATrover, 10 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. WATrover

WATrover New Member Member

611
    1
    0
    ใครมีออยคลูเลอร์ที่ไม่ได้ใช้สภาพดีๆบ้างขนาดไม่
    ใหญ่บางๆพอลงด้านหน้าหม้อน้ำได้มีไหมครับ
    จะเอามาใส่แยกจากหม้อน้ำเพื่อระบายความร้อนดีๆๆ....:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 มีนาคม 2009
  2. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    หน้าตาเป็นไงอะครับ แล้วใส่ทำมัยเหรอ
    เดิมๆมันระบายฟามร้อนไม่ดีเหรอครับ เป็นความรู้หน่อย

3. WATrover

611
    1
    0
    มันจะช่วยระบายความร้อนของน้ำมันเกียได้ดีขึ้น
    เพราะว่าระบบระบายความร้อนของน้ำมันเกียมัน
    จะเข้าไประบายในระบบเดียวกับหม้อน้ำในหม้อน้ำ
    จะมีอุณหภูมิที่สูงอยู่แล้วเวลาน้ำมันเกียไหลเข้ามา
    มันจะระบายความร้อนออกไปได้ไม่มากเท่าไร
    เพราะในหม้อน้ำจะมีอุณหภูมิที่ +/-90*
    แต่ถ้าติดออนคลูเลอร์ที่ว่าอุณหภูมิน่าจะอยู่ที่ไม่
    เกิน +/- 80* และยิ่งถ้ามาติดไว้ด้านหน้ารับลม
    เย็นๆมันจะทำให้การเปลี่ยนเกียลื่นขึ้นและดีขึ้น
    เร่งติดเท้าดีครับ.....
    ส่วนรูปแบบมันก็คล้ายๆหม้อน้ำแต่อันเล็กๆแบบๆ
    ขนาดไม่ใหญ่มากมีหลอดเดียวและคลีบเยอะ
    ให้ดูที่กระบะมิตซูชอบติดมาจากโรงงานและฟอร์ด
    ที่ติดใต้กันชนมีทั้งระบายความร้อนน้ำมันเครื่อง
    และน้ำมันเกีย......:D
    หรือให้ดูที่มอไซต์ซูซูกิเรเดอร์จะติดมาไงครับ.
    (ผมกะจะเอาของมอไซต์มาติดครับแต่ของสี่สูบ)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 มีนาคม 2009
  4. natsmooth

natsmooth New Member Member

834
    0
    0
    ชื้อใหม่ อยุ่ชุดเท่าไรหลออคับเพ่วัด

เคยเหนอยุ่ เคยคิดจาใส่ แต่ เอาเงินไปทำอย่างอื่นซะก่อนนน

5. TG Rover

936
    2
    0
    อ่อๆ เป็นฟามรู้ครับ พี่วัตน์ ไว้เหลือๆ จะติดกะรถผมบ้าง เผื่อจะติดเท้าก่านี้

6. WATrover

611
    1
    0
    ผมสนใจจะติดอยู่เช่นกัน...

ผมสนใจจะติดอยู่เพราะมันจะช่วยระบายความร้อยในระบบเกีย
    ให้ดีขึ้นความร้อนไม่สูงเพราะว่าน้ำมันเกียมันก็คือน้ำมันไฮโดลิค
    ถ้าความร้อนที่น้ำมันสูงมันก็จะเหลวขึ้นและความสามารถในการ
    หล่อลื่นน้อยลงถ้ามันทำให้ความร้อนน้อยลงความหนืดจะช่วย
    ให้หล่อลื่นและระบบเกียกระชับและช่วยยืดอายุเกียด้วยสำหรับ
    เกียออโต้แต่ขนาดก็มีส่วนด้วยนะเกียขนาดเรามันขนาดกลางๆ
    จะอยู่ที่ 15"x7"x3/4"อย่างต่ำนะ.....ของใหม่ๆที่ยี่ห้อธรรมดา
    ก็1500-3000ครับแต่ถ้ายี่ห้อดังๆก็หลักเกินครึ่งหมื่นครับ....
    มือสองก็ได้ไปเอาของมิตซูสตาร์ด้าหรือของเครื่องอื่นๆก็มี.....:D
    การต่อก็แค่ถอดสายด้านขาเข้าใต้หม้อน้ำออกมาใส่ด้านเข้าของออย
    คลูเลอร์แล้วขาออกจากออยก็ไปต่อด้านที่ออกจากท่อออกใต้หม้อน้ำ
    คือถอดออกจากระบบหม้อน้ำมาต่อเข้าระบบออยคลูเลอร์แทนเท่านั้น
    อย่าลืมเพิ่มน้ำมันเกียด้วยล่ะแล้วทดลองวิ่งยาวๆจะรู้ว่าเห็นความ
    เปลี่ยนแปลงจริงๆ(แถมถ้าจะต่อเกจ์วัดแรงดันไปด้วยเลยก็สวย)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 มีนาคม 2009
  7. slump

slump New Member Member

217
    0
    0
    แล้วอันที่ติดเข้าไปใหม่จะไม่บังรังผึ้งเหรอครับ

8. WATrover

611
    1
    0
    ไม่บังครับ..

ไม่บังพี่เพราะว่าออยคลูเลอร์มีทั้งเล็กและใหญ่ส่วนมาก
    จะติดตามยาวแนวนอนครับ ขนาดก็ยาวฟุตกว่าๆสูง
    ก็1คืบนิดๆหนาแค่นิ้วเดียวเองมันก็จะใช้แรงลมดูด
    จากพัดลมด้วยเวลาจอดแต่ถ้าวิ่งก็ใช้ลมด้านหน้าเป่าเข้า
    มีวิธีติดอีกแบบคือหลังจากให้ระบายระบบเก่าที่หม้อน้ำ
    แล้วขาออกจากหม้อน้ำเอามาเข้าออยคลูเลอร์ก่อนที่จะ
    ไปเข้าห้องเกียก็ช่วยได้เป็นสองเท่า.....

9. TG Rover

936
    2
    0
    สงสัยพี่ slump สนใจ อยากเร่งติดเท้าบ้างละซิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้